ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณ JIMMY หรือคนที่ใช้ เรื่องเกียร์ New City หน่อยครับ  (อ่าน 7910 ครั้ง)

ออฟไลน์ papawhisky

• Newbie
  • *
พออ่านใน board newcitythailand เรื่องปัญหาเกียร์หอน บอกว่าดัง วื้อ ๆๆ ที่ความเร็ว 60-80 ไม่ทราบว่าเป็นกันมั๊ยครับ หรือเป็นปกติของมัน เพราะจะไปรับรถวันที่ 5ส.ค. นี้แล้วนะครับ เลยเป็นกังวลครับ

ป.ล. คุณ JIMMY รู้จักคุณมิ้มหรือเปล่าครับ พอดีเป็นเพื่อนเค้าที่ทำงาน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มิ้ม ไหนครับ คุ้นๆ อยู่ แต่ตอนนี้ยังนึกไม่ออก

เสียงหอน ในรถผม พอจะมีแต่เกิดขึ้นที่ความเร็วต่ำกว่านั้น และจะเกิดขึ้นเฉพาะบนถนนราดยางในบางรูปแบบเท่านั้น
ที่ความเร็วเท่ากัน บนพื้นผิวถนนที่ต่างออกไป กลับจะไม่เป็น เลยทำให้ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ยางติดรถมากกว่าครับ

อย่างไรก็ตาม
ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อตอนเกิดน้ำท่วมใหญ่เข้าบ้าน และแอบซึมเข้ารถนิดนึง
ก็เลยให้ศูนย์ ฮอนด้า บางพลีจัดการ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทิ้งทั้งหมด และแน่นอน เกียร์ลื่นขึ้น ทำงานได้เหมือนใหม่

ส่วนตัวผม เลยคิดว่า ต่อจากนี้ไป เฉพาะใน City ของผม ผมอาจจะจับเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ทุก 20,000 กิโลเมตร กันเลยน่าจะดี
แต่อย่างว่าครับ ยังไงๆ ก็ตาม การถ่ายน้ำมันเกียร์ออกไป ก็ยังต้องหลงเหลือน้ำมันเก่า ค้างอยู่ในระบบกันอยู่ดี ไม่มีทางที่จะ
ไหลออกไปได้หมด

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับคุณ JIMMY จะได้ลองสังเกตุกับตัวเองดู

ปล. คุณมิ้ม ชื่อจริง รชา นะครับ

ยิ่งหนักเลยครับ เหอๆๆ

ขอทราบที่ทำงานนิดนึงครับ ว่าทำงานที่ไหนครับผม? หากไม่รบกวนเกินไป

• Newbie
  • *
ทำงานที่ บ.ท่าอากาศยานไทย จำกัด นะครับ ;D

อ่า นึกไม่ออกเลยจริงๆครับผม ต้องขออภัยด้วย งานนี้ต้องเห็นหน้าแล้วละครับ

คุณมิ้ม บอกหรือเปล่าครับว่า รู้จักกับผม มาจากทางไหนเอ่ย น่าจะในอินเตอร์เน็ตนะผมว่า

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
มาขอแจมกระทู้ครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมได้โพสถามคนที่ใช้ FD ในนี้เรื่องเกียร์หอนเหมือนกัน

อาการเกิดที่ความเร็ว 60-80 เหมือนกันครับ ผมได้เอาเข้าเช็ครอบสองวันนี้พร้อมกับช่างจากสนง.ใหญ่

เค้าบอกมาว่าเป็นกันทั้ง jazz city และ civic ครับ ของผมรอเรื่องสรุปอีกทีว่า จะต้องเคลมเปลี่ยนใหม่ทั้งลูกรึเปล่า

• Newbie
  • *
มาขอแจมกระทู้ครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมได้โพสถามคนที่ใช้ FD ในนี้เรื่องเกียร์หอนเหมือนกัน

อาการเกิดที่ความเร็ว 60-80 เหมือนกันครับ ผมได้เอาเข้าเช็ครอบสองวันนี้พร้อมกับช่างจากสนง.ใหญ่

เค้าบอกมาว่าเป็นกันทั้ง jazz city และ civic ครับ ของผมรอเรื่องสรุปอีกทีว่า จะต้องเคลมเปลี่ยนใหม่ทั้งลูกรึเปล่า

ได้เรื่องยังไงแจ้งให้ทราบ ด้วยนะครับ เผื่อเจอปัญหาจะได้แก้ไขได้ครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ

jazz GE  ของผมไม่เป็นอ่ะคับ ปกติอ่ะคับ

ส่วนเรื่องน้ำมันเกียร์นั้น ก็ เปลี่ยน ตามพี่ JIMMY เลยคับ 

ทุก 2 หมื่น โล
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
เท่าที่ใช้มา ไม่ได้ยินเสียงเกียร์นะครับ

จะเป็นเสียงยางซะมากกว่าครับ ล้อรุ่น v BS ER370

ติดรถมาปีแรก ไม่เกินสองหมื่นโล เงียบดี

ตอนนี้ปีกว่า วิ่งไปสองหมื่นหก เสียงยางเริ่มดังครับ

ส่วนปัญหาที่เจอกับตัวเองจริงๆคือตอนวิ่งเกิน 140

จะมีเสียงลม อี๊ดๆๆๆๆๆๆๆ ดังที่คอลโซลหน้า แต่ชี้จุดชัดไม่ได้ ตามกระแสลมที่ปะทะ

เป็นๆ หายๆ บางครั้ง test วิ่ง 190 รอบตัด แต่ไม่มีเสียงอี๊ดๆๆ เลย

บางครั้ง วิ่ง 140 มีลมสวนนิดนึงก็เริ่มดังแล้ว

เอาเข้า 0 เช้คก็ไม่ดังซะงั้น

ตอนนี้เงียบๆ กับขับไม่เกิน 120 เลยใช้มาเรื่อยๆครับ
.
.
.

ของข้าพเจ้า ล็อต 2 เป็น GoodYear Excellence อันที่จริง
มันไม่เลวร้ายเลยนะ ถือว่าให้ประสบการณ์ผม กลับมาเป็นบวก กับ GoodYear บ้าง ก็ครั้งนี้นั่นละ

แต่ว่า มันก็มีให้หอน ได้ยินบ้าง จากพื้นถนนราดยางในบางรูปแบบหนะครับ
ครางจนอาจทำให้เข้าใจิดว่า เฟืองเกียร์หอน แต่ ไม่ใช่

ส่วนเสียงที่แผงคอนโซล ผมไม่ยักมีแหะ
คือคันของผมเนี่ย ปัญหาถ้าจะมี ก็แค่ เสียงช็อกอัพหลัง ในช่วงคลานความเร็วต่ำนั่นละครับ นอกนั้นไม่มีอะไรนะ

ออฟไลน์ nead_p

• **
ของผม city 2010 V AS
เท่าที่ขับมา 5 เดือน เกียร์ก็ปกติครับไม่หอน ส่วนเสียงที่ดังจะเป็นเสียงยางมากกว่าครับ หรือว่าผมโชคดีก็ไม่รู้ครับ
มีแตเสียงตอนเปลี่ยนเกียร์จาก N ไป D จะมีเสียงแก๊กเล็กๆ ถ้าเปิดกระจกจะได้ยินครับ แต่ถ้าปิดกระจกก็เงียบดีครับ
ส่วนเสียงลมก็ธรรมดาครับ เพราะติดกันสาด(0 แถมมา) ดังหน่อยแต่ไม่มาก

ออฟไลน์ FyGI

รถผมได้ยินที่คลานความเร็วต่ำๆ แต่ต้องเงียบถึงจะได้ยิน

ส่วนน้องที่ออฟฟิศ Accord G8 2.4 รถปีกว่า หอนดังแบบที่ว่า

เสียงวิทยุยังกลบไม่ไ่ด้ มาพร้อมกับอาการเครื่องสั่นสุดๆ

เห็นว่าเคยเข้าไปให้ศูนย์แก้แล้ว แต่อาการก็ยังเหมือนเดิม

• Newbie
  • *
รับรถมาแล้วครับตั้งแต่วันที่ 5 ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้นะครับ

**ปล. คุณมิ้ม เค้าบอกว่ารู้จักคุณ JIMMY ที่ คริสเตียนนะครับ**