ผู้เขียน หัวข้อ: //กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review: Nissan Terra VL 4x4 & 4x2//  (อ่าน 21271 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Nissan Terra ใหม่ Full Review เต็มๆ by J!MMY พร้อมเพิ่มรุ่นขับหลัง ที่ใน First Impression ที่ผมเขียนไปก่อนหน้ายังไม่มีโอกาสได้ล้วง เชิญอ่านและแสดงความเห็นกันได้ตามอัธยาศัยครับผม

http://www.headlightmag.com/full-review-2018-2019-nissan-terra/
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: //กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review: Nissan Terra VL 4x4 & 4x2//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 17:29:20 »
เห็นด้วยกับพี่แพนครับ

โฆษณาห่วยถึงขั้นกระหลั่ว (ขอใช้คำนี้) มากๆ

รสนิยม...ปิน มันคือ ฝรั่ง ไม่ได้เข้าใจธรรมเนียมเอเชียเลย

ดูไม่รู้เรื่อง...ห่วยแตกที่สุด

ชอบของ Tilda Latio มากกว่าครับ จำได้ตรึงใจ จนซื้อเจ้า March เพราะโฆษณานี้ครับ :)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
Re: //กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review: Nissan Terra VL 4x4 & 4x2//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 17:37:55 »
ขอบคุณครับ อ่านแล้วก็อยากไปลองเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 17:42:18 »
เข้าไปลองดูๆตอน Motor expo มันเป็นรถที่เห็นด้านท้ายแล้วเหมือนมีคำตอบเลยว่า ไม่ชอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 17:43:07 »
เรื่องการโฆษณา ที่ไม่แสดงส่วนที่หลายคนมองว่า น่าจะนำเสนอ อย่างเช่น เรื่องความประหยัดและประสิทธิภาพของเครื่องยนต์
อาจเป็นเพราะการเมืองภายใน Nissan เองด้วย ที่มีความรู้สึกไม่ต้องการทำให้ Renault ได้รับการยอมรับภายในองค์กรให้มากขึ้นทั้งจากภายในและภายนอก นิสสันเอง เพราะนิสสันเองอาจจะแว่วๆ มาก่อนแล้ว Renault อยากควบรวมกับ Nissan ซึ่งตัว Nissan เองไม่อยากไปควบรวมกับ Renault  ดังนั้นการทำอะไรที่เป็นการทำให้ภาพลักษณ์ของ Renault ดูดีโดดเด่นขึ้นมาภายใน Nissan หรือต่อกลุ่มคนองค์กรที่เกี่ยวข้องกับ Nissan เองจะเป็นสิ่งที่ Nissan หลีกเลี่ยง  อย่างเช่นจะขายรถของ Nissan แต่จะไปชูว่ารถมีเครื่องยนต์ที่มีประสิทธิภาพดี แรงและประหยัดกว่าเครื่องยนต์เดิม ซึ่งเครื่องยนต์ใหม่จริงๆเอามาจาก Renault แต่เครื่องเก่าเป็นเครื่อง Nissan นั้นจึงไม่ใช่ที่ Nissan จะพยายามสื่อสารออกไปนะครับ ผมคาดว่าน่าจะเป็นเรื่องการเมืองนี่แหละครับ ที่ทำให้จึงไม่เห็นมีการแสดงจุดเด่นที่คนส่วนใหญ่มองว่ามันควรมานำเสนอ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 17:51:31 »
สำหรับผมที่เป็นลูกค้านิสสันตั้งแต่ปี 2555
ผมซี้อมาร์ชเพราะโฆษณานี้

รวมถึงโฆษณานี้

เป็นโฆษณายุคก่อนที่ดูแล้วไม่เบื่อ นอกจากเรื่องการตลาดแล้ว
ยังสื่อให้เห็นว่าทุกคนสามารถใช้รถคันนี้ได้ ตามสโลแกน "ทำให้ชีวิตง่ายขึ้น"

พอมาเจ้าโน้ตคันที่สอง ผมซี้อไม่ใช่เพราะโฆษณา แต่เพราะคุณงามความดีของตัวรถ ที่นิสสันไม่เคยบอก
ซึ่งยุคหลังๆไม่เคยจะเอามาโฆษณา มัวแต่บ้าบอกับสโลแกน "ยานยนต์ชาญฉลาด" อย่างเดียว

ผมเองก็ชอบ Terra รูปทรงและภายในไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม
เงินหน่ะมี แต่รอช่วงกลางปีหน้าให้เงินเดือนขึ้นก่อน (รวมถึงค่าบินด้วย) คงได้จัดแน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2018, 17:53:33 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 18:15:33 »
จริงๆผมเป็นคนนึงนะ ตอนเห็นครั้งแรกโคตรหยี๋เลย
พอไปนานๆเริ่มโอเคขึ้น เจอคันจริงก็สวยดี ตอนนี้อยากได้อยู่หน่อยๆ เหลือแค่ไปลองขับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 18:47:53 »
ไม่รู้จะสงสารหรือสมน้ำหน้าดี จุดดีจุดเด่นก็พอมีน่ะแต่พี่เล่นไม่บอกลูกค้าเลย ดันไปโปรโมทแต่ไอ้กล้องรอบคันอัจฉริยะบ้าบอคอแตกอยู่นั้นแหละ

จะรู้ไหมว่ากล้องรอบคันอะไรนี่ไปร้านประดับยนต์ไปคลองถมก็จัดให้ได้ ไม่ได้แพงไรเลย ทำไมจะต้องโปรโมทจะซะเว่อวังขนาดนั้น

อ่อ ขอเสริมนิดนึง ไอ้จอเคนวูดที่มากับรถเนี่ย จริงๆเสียงมันดีน่ะครับ ปรับแต่งได้เยอะด้วย แต่มันดันมากับชุดลำโพงoemที่มันไม่ได้มีความที่จะเข้ากันได้เลย

อยากถามเหมือนกันว่าคนเซทระบบเสียงของนิสสันได้ลองมาฟังดูบ้างไหม หรือแค่จับๆยัดๆอะไรที่มีอยู่ในมือแล้วก็ขายพอแค่นั้น

ตอนผมเพิ่งออกนาวาร่าก็ทนฟังไม่ไหวจนต้องได้เปลี่ยนลำโพงใหม่ทั้งคัน คราวนี้ค่อยสมยี่ห้อขึ้นมาหน่อย ส่วนลำโพงเดิมโยนทิ้งสถานเดียวไม่กล้ายกให้ใครเลย กลัวบาป

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 18:49:29 »
นั่งดู โฆษณา Tiida แล้ว ... เออ เค้าทำได้ดีกว่า Terra จริงๆ

อันนั้น ดูไปหลายรอบ ยังไม่เข้าใจว่า "มันจะสื่ออะไรฟะ"

............

Kenwood เสียงไม่เลวร้ายหรอก อยู่ที่ ลำโพงแหละ หาลำโพงให้มันสักหน่อย เสียงไปได้อีกแยะ จริงๆ ผมมองเป็นข้อดีด้วยนะ ที่ให้ Front แบบนี้มา เพราะ คนเล่นเครื่องเสียงจะอัพเกรดง่าย มีช่อง pre out มาด้วย

แต่ตกม้าตาย ตรงลำโพงแหละ แถม Kenwood เป็นรุ่นเก่า ที่จอแสนจะหน่วง คนเลยโยนทิ้งหมด

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 19:40:41 »
เรื่องการโฆษณา ที่ไม่แสดงส่วนที่หลายคนมองว่า น่าจะนำเสนอ อย่างเช่น เรื่องความประหยัดและประสิทธิภาพของเครื่องยนต์
อาจเป็นเพราะการเมืองภายใน Nissan เองด้วย ที่มีความรู้สึกไม่ต้องการทำให้ Renault ได้รับการยอมรับภายในองค์กรให้มากขึ้นทั้งจากภายในและภายนอก นิสสันเอง เพราะนิสสันเองอาจจะแว่วๆ มาก่อนแล้ว Renault อยากควบรวมกับ Nissan ซึ่งตัว Nissan เองไม่อยากไปควบรวมกับ Renault  ดังนั้นการทำอะไรที่เป็นการทำให้ภาพลักษณ์ของ Renault ดูดีโดดเด่นขึ้นมาภายใน Nissan หรือต่อกลุ่มคนองค์กรที่เกี่ยวข้องกับ Nissan เองจะเป็นสิ่งที่ Nissan หลีกเลี่ยง  อย่างเช่นจะขายรถของ Nissan แต่จะไปชูว่ารถมีเครื่องยนต์ที่มีประสิทธิภาพดี แรงและประหยัดกว่าเครื่องยนต์เดิม ซึ่งเครื่องยนต์ใหม่จริงๆเอามาจาก Renault แต่เครื่องเก่าเป็นเครื่อง Nissan นั้นจึงไม่ใช่ที่ Nissan จะพยายามสื่อสารออกไปนะครับ ผมคาดว่าน่าจะเป็นเรื่องการเมืองนี่แหละครับ ที่ทำให้จึงไม่เห็นมีการแสดงจุดเด่นที่คนส่วนใหญ่มองว่ามันควรมานำเสนอ

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 20:07:48 »
เปิด Youtube ดูโฆษณานิสสันยุค 90 โดยเฉพาะ Sunny B14 Cefiro ทุกโฉม
ยังทำออกมาดีกว่าปัจจุบันนี้ A31 กับ DUET-EA DUET-SS A32,A33 กับเครื่องตระกูล VQ กับ Multilink-Beam ใน B14
นี่ก็เป็นจุดขายที่ดี

หรือ Frontier เวอร์ชั่นคนล่าฝัน

ของแบบนี้ ทำไมไม่ทำ???

รถรุ่นใบไม้เหมือนกัน เรื่องประสิทธิภาพการใช้งานทำไมไม่โฆษณา ว่า ปริมาณชารจ์ต่อการวิ่ง 1 ครั้ง ทำไมไม่ออกมาพูด??? แต่ e-Paddle เนี่ยเป็นของแปลกใหม่ เราเข้าใจ มีหัวมุมให้อ่าน ว่าเป็นรถยนต์ไฟฟ้าขายดีที่สุดในโลก แล้วใครจะไปรู้มั้ยว่า Nissan Leaf เป็นรถยนต์ไฟฟ้า

เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 20:27:54 »
พี่จิมพูดแทนผมหมดละ นี่หละที่รู้สึกแบบเดียวกัน ถ้านิสสันมาอ่าน ลองพิจารณาดูนะครับ ว่ามันเป็นรถที่ดีแทบทุกอย่าง ขาดแค่การออกแบบที่ล้าสมัย ภายในกระบะ รวมไปถึงการโฆษณาที่ไม่ค่อยโอเค แล้วก็การตลาด ถ้าอยากให้ยอดพุ่ง ทำตามที่พี่จิมบอกจะจบเลยครับ

ตอนนี้เปลี่ยนโฆษณาไปก่อนครับ แล้วขายสักปีค่อยปรับโฉม

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 20:53:00 »
ขอบคุณครับ 8)

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 21:10:29 »
ถ้าดูแค่โฆษณา ไม่ได้ศึกษา ทดลองขับ คงไม่ได้เป็นเจ้าของครับ
รถดี ที่การตลาดห่วย

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 21:19:10 »
รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยครับว่า
Navara D60 ที่จริงมันต้อง D40 ไม่ใช่หรือครับ
และ ตัว 4*2 รอบเครื่องที่ความเร็ว 100 ณ.เกียร์สูงสุด ดูแปลกๆ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2018, 23:24:45 โดย benley »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 21:41:16 »
เอ่อ อ่านรีวิวแล้วชักเริ่มสงสาร Terra ล่ะ รู้งี้ซื้อมันมาซะก็ดี

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 22:05:26 »
จะว่าไปสีขาวท้ายสวยเหมือนกันนะครับ เห็นแล้วชอบเลย :-*

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 22:12:49 »
ถ้าดูแค่โฆษณา ไม่ได้ศึกษา ทดลองขับ คงไม่ได้เป็นเจ้าของครับ
ภาพมุมนี้ และ สีนี้ สวยโดนใจเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 22:29:27 »

กระจังดำ ล้อล้นนิดๆ รถสวยมากครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 00:27:25 »
เป็นรถที่ออกแบบไม่หวือหวามากนัก แต่สวยได้นาน ตามสไตล์ Nissan ครับ

ส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้นะครับ ดูสวยแบบเรียบๆดีครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 07:24:41 »

กระจังดำ ล้อล้นนิดๆ รถสวยมากครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 07:47:39 »
นิสสันต้องสู้และปรับปรุงต่อไปครับ แต่ผมกลัวใจนิสสันเหลือเกิน ว่า ถ้ายอดขายไม่ดีสุดท้าย ก็หายไปจากตลาด โดยไม่คิดว่าจะปรับปรุงพัฒนาต่อซึ่งในไทยก็หลากหลายรุ่นที่หลายไปไม่ต่อยอด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 08:32:50 »

ตามนั้นครับ

คนในมาเอง  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ krizt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 09:03:38 »
โฆษณานี้ ถ่ายทำในเมืองไทยนะครับ น่าจะที่เขาใหญ่ถ่ายทำประมาณสี่ห้าวัน พอดีลูกสาวเป็นเพื่อนกับเด็กผู้หญิงในโฆษณาครับ... เด็กผู้ชายก็น่าจะเป็นเด็กไทยนะครับ  .... ....

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 09:38:26 »
เคยใช้น้อง  ธิดา  มา 7 ปี ผมว่าก็เป็นจริงตามที่รีวิวพูดไว้นะ
ขับนิ่ง เงียบ ไม่จุกจิก  กว้าง
ไม่ได้ใช้ ไม่ได้ลองขับ อยู่กับมันนานๆ.....ไม่รู้ศักยภาพของรถเลย มันมีความดีที่หลบซ่อนมาก
ภายใต้หน้าตาเชยๆ  แต่มันดูได้นานนะ

เจ้า terra ก็เป็นตามธรรมชาติของรถ Nissan เป๊ะ เสียดายนะ ผมออก PAJERO 2018 แล้ว

ออฟไลน์ Anusorn TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 09:43:57 »
ดุมล้อเปลี่ยนเป็น 6/139 เหมือยชาวบ้านยังครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 09:46:29 »
จริงๆรถมันก็ดูสวยในแบบของมันนะครับ ซึ่งส่วนตัวผมชอบนะ แล้วข้อดีเยอะแยะของมัน น้อยคนจะได้รู้

อยากให้นิสสันพัฒนาเรื่องการตลาดมากขึ้นครับ อย่างน้อยถ้ากลัวRenault ได้หน้าเรื่องเครื่องยนต์ ก็ชูจุดขายเรื่องราคา กับช่วงล่างก็ได้ครับ นี่ผมนั่งดูโฆษณา ยังไม่ทราบเลยว่าราคาเท่าไร

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 09:47:42 »
ดุมล้อเปลี่ยนเป็น 6/139 เหมือยชาวบ้านยังครับ
ยังไม่เปลี่ยนครับ อินดี้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 10:14:14 »
ตอนแรกก็นึกว่ามีแค่ผมคนเดียวที่ตะหงิดๆกับไอ้โฆษณานี่ซะอีก5555 8)

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 10:17:13 »

ตามนั้นครับ

คนในมาเอง  :-X :-X :-X

ไม่ใช่คนใน หรือคนในอุตสาหกรรมรถยนต์ ครับ
แค่ประเมิน ตามสิ่งที่เห็นนะครับ