ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกนํ้ามันเครี่องหน่อยครับ Cusco/Sunoco Svelt /Total 9000 future [5W-30]  (อ่าน 4588 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เบอร์ 5W-30 ทั้งหมดครับ
Vios วิ่ง ตจว. เท้าหนัก เปลี่ยนทุก 6 เดือน/10000 KM.

คําถามเพิ่มเติมครับ Cusco นี่ไว้ใจได้ไหมครับ หาในเว็บทางการก็ไม่มี

ออฟไลน์ ynot9x

จากทีลองกับ accord G9 เครื่อง 2.0 ผมให้ sunoco ครับ total ไม่เคยลองครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
เคยใช้ Cusco ครับใช้กับ vios เหมือนกัน เปลี่ยนแรกๆรู้สึกลื่นขึ้นชัดเจน(เพราะเดิมใช้กึ่งสังเคราะห์เขียวของศูนย์มาตลอด) ใกล้ๆหมื่นโลก็ยังโอเค
ผมใช้งานวิ่งในเมือง และทางไกลปกติ120โล เป็นประจำ และ 700โล ติดต่อกัน ซัดได้สบายขับลากรอบเกิน4500-5000เป็นประจำ เกิน5000บ้างบางครั้ง
สำหรับคนเท้าหนักใช้ได้สบายครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
แนะนำ Svelt ตัวปกติครับ ตัว Euro ผมว่าหนืดกว่าตัวปกติหน่อย

ส่วน Cusco ไม่แนะนำเพราะไม่ใช่ Cusco JP ทำเองแต่เป็น Cusco สิงค์โปรหรือมาเลไม่แน่ใจ(มีเรื่องผิดสัญญากัน จำเรื่องไม่ค่อยได้ครับ) ทำออกมาขายจึงไม่รู้ว่ามาตรฐานคุณภาพเป็นยังไงบ้าง

Total ไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ CNX

ขับเร็ว Vios ผ้าเบรกเดิม ไม่ไหวเลยครับ เฟด ไหล
ใช้ผ้าเบรกอะไรอยู่ครับ?
Shock up อะไรครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ seeker

เคยใช้ cusco แบบในรูปเลย ผมว่ามันก็ดีนะครับ แค่ช่วงจะถึงหมื่นจะหนืดๆหน่อย

ออฟไลน์ plus

cusco ก็โอเค ลื่นเกือบ10,000โล   s-oil  รุ่น red  ก็โอ 8500กิโล ยังลื่นอยู่ ซัด กับอัดประจำ   

ออนไลน์ Tien.W

ตอบแตกต่างคนอื่นหน่อย

sunoco svelt ผมตัดออกก่อนเลยครับ ... เคยใช้ ลื่นดีมาก กดเป็นพุ่ง เหยียบเป็นวิ่ง แต่พ้น 6 พันกม.ไป นึกว่า ใช้น้ำมันเครื่องธรรมดาอยู่ครับ เร่งไม่ขึ้น วิ่งไม่ออกเลยครับ ครั้งแรก และ ครั้งเดียว ลาขาด เลย

อีกตัว ที่ผมว่าใช้ได้ ลื่นพอกับ sunoco แต่ทนยาวยัน 10,000 กม. ก็ WAKOS ครับ แต่ราคาแรงนิดนึง 4 ลิตร 2,500 บาท ครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ขอบคุณทุกคนมากครับ ตัดสินใจเลือก Sunoco ไปเเล้วครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ว่าจะเชียร์ตัวที่ได้มาตฐาน ILSAC GF-5
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand