ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ยครับเวลาบีบแตรใส่มอไซด์ แล้วมันหันมามองหน้าแบบกวน teen  (อ่าน 12704 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ผมเจอมาหลายครั้งแล้ว ขับอยู่ดีๆ แล้วจู่ๆ มอไซด์มันก็ขับกินเลนออกมาเรื่อยๆ ผมจึงปี๊นไปทีนึง

เพื่อให้เขาได้รู้ตัว เขาก็หลบเข้าไปพร้อมกับหันมามองแบบชักตา กวน Teen ใส่อะครับ

อุตสาห์เตือนนะเว้ยยย จะได้ไม่ต้องมาล้มเจ็บตัว เฮ้อออ...

ปล. เด็กแว๊นซ์น่ะครับ..
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
เจอบ่อยเหมือนกันครับ ขนาดว่าเราบีบแค่แปปเดียว "ปิ้ม" ไม่ได้ลากยาวอะไรเลย เขายังหันมามองแล้วค้อนขวับทุกราย อิอิ ดีที่ฟิล์มรถเรามืด มองม่ะเห็น แต่กลัวเค้าจะจำทะเบียนรถ แล้วไปขูดสีรถเราเอาตอนอื่น ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ euro

• Full Member
เจอบีบแตรแล้วมันหันมามองแล้วทำปากเหมือนมันจะสวดมนต์ ให้พรผมมั้ง

• Keep working by Johnie worker
ใช่เลยครับ ปี๊น เดียวเอง หรือว่าเขาตกใจ 555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ CRO

อย่าไปใส่ใจมากเลยครับ  :D

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
เคยเจอแบบว่ายกเท้าใส่แล้วก็แว้นหนีไป  :-[
My impression is Impreza

เคยเจอแบบว่ายกเท้าใส่แล้วก็แว้นหนีไป  :-[

อูยยย เจอแบบนี้ เคืองแทนเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มันมาจากไอ้บริษัทมอไซค์กับไอ้ร้านขายมอไซค์นี่แหละครับ อัดโฆษณากันจริง

-แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไดอะซิลแรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
-แต่งเท่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
-ฟรีดาวน์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
-ดาวน์บาทเดียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
-เกียร์ออโต้ขี่สบายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่เห็นจะมีใครโฆษณากันบ้าง

-ตบเกียร์สี่ตรงขึ้นเมรุ
-ชิดขวาเจอสี่ร้อย

ไอ้หนังสือมอไซค์ก็ยิ่งเป็นแรงยุ สอนกันจัง สูตรแต่งรถ

รถก็เลยหาซื้อกันได้ง่ายๆ และ มันก็หัดกันเอง ไม่ได้เรียนตามโรงเรียนสอนขับ เด็กแวนท์ส่วนใหญ่พ่อแม่มันก็อยู่ได้ด้วยโอที เลี้ยงลูกด้วยทีวีและปล่อยให้ลูกอยู่กับเพื่อนเลวๆ บางคนมีรถขี่ตั้ังแต่เรียนประถม พ่อแม่มันทำงานตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อตแทบตาย HA เพื่อเอาเงินมาให้ลูกผลาญเป็นค่าน้ำมันเล่น

ผมว่าได้เวลาแล้วครับ ที่จะสังคายนากฎจราจรใหม่หมด กฎที่เก่าคร่ำครึก็ควรเลิกไป แล้วใช้กฎใหม่ที่มีบทลงโทษที่แรงขึ้น เพราะกฎตอนนี้มันเบาเหลือเกิน ขังไม่กี่วันก็ปล่อยละ รถถูกยึด มันก็ไปถอยคันใหม่มาแวนท์ต่อ

ออฟไลน์ Nuttie

ผมชินซะแล้วเรื่องแบบนี้ - -"

นั่งรถไป ทุกวันๆ เจอจนเริ่มเฉยๆแล้ว พวกขับมอเตอร์ไซด์ซิ่งเนี่ย

ชีวิตเขาไม่รัก ก็เรื่องของเขาแหละครับ

ออฟไลน์ devilpharynx

เคยเจอแบบว่า..... มากันน่าจะไม่ต่ำกว่า 50-60 คัน บนถนนสายเอเซีย หน้า เทคนิคนครสวรรค(ผมกำละงจะขับรถเข้า กทม.) แล้วพวกนี้ก็ขี่รถแซง ทั้ง ซ้าย ทั้ง ขวา
เหมือนมันมารอบตัว คือเราจะจอดรอชิดซ้าย ให้ พวกเดนคน พวกนี้ไปก่อนก็ไม่ได้ เพราะมันมา 2 ด้าน ก็ ต้อง ขับ ช้าๆ ไป .... ที่รู้สึก หวั่น ๆ เพราะเคยขับผ่านบริเวณดังกล่าว
แล้ว เจอ เหตุการณ์ แบบว่า ไล่ยิงกันบ้าง  ตีกันอยุ่ข้างทางบ้าง เวลาก็ประมาณ ตี1- 2 ประมาณนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ TTL

ผมชินซะแล้วเรื่องแบบนี้ - -"

นั่งรถไป ทุกวันๆ เจอจนเริ่มเฉยๆแล้ว พวกขับมอเตอร์ไซด์ซิ่งเนี่ย

ชีวิตเขาไม่รัก ก็เรื่องของเขาแหละครับ
+1 ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ชินแล้วครับ โมโหไปไม่คุ้ม

ครั้งล่าสุด ที่แยกอ่างศิลา อยู่ซ้ายดีๆ มันก็ขึ้นขวาแบบสะบายๆ ไม่สนใจอะไร รถเราเบรกหัวทิ่ม บีบแตรใส่มัน มันด่าบรรพบุรุษผมเลย

แต่แฟนผมบอกว่าให้คิดว่าพวกมันเป็น... เข้าใกล้ เหม็นชิบหาย แต่ถ้าไปแตะละบรรลัย

มีแต่เสีย กับเสีย ปล่อยให้มันไปตาย หรือเจ็บเพราะอย่างอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 22:18:34 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ครั้งล่าสุด ที่แยกอ่างศิลา อยู่ซ้ายดีๆ มันก็ขึ้นขวาแบบสะบายๆ ไม่สนใจอะไร รถเราเบรกหัวทิ่ม บีบแตรใส่มัน มันด่าบรรพบุรุษผมเลย

แต่แฟนผมบอกว่าให้คิดว่าพวกมันเป็น ขี้ เข้าใกล้ เหม็นชิบหาย แต่ถ้าไปแตะละบรรลัย

มีแต่เสีย กับเสีย ปล่อยให้มันไปตาย หรือเจ็บเพราะอย่างอื่น

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ให้มันขึ้นกับตัวเองดีกว่า

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do

แต่แฟนผมบอกว่าให้คิดว่าพวกมันเป็น ขี้ เข้าใกล้ เหม็นชิบหาย แต่ถ้าไปแตะละบรรลัย

เห็นด้วยที่ซู้ดดดดดดด ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รกลูกตาครับพวกนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ PREM

จริงครับ ขับกันอย่างกะแมงหวี่ รำคาญลูกตา
จะเลี้ยวออกปากซอยพวกมันก็ชอบมาแทรกซ้าย เคาะๆ แตรว่าไปก็หันมามอง เมิงอ่ะแหละผิดไอ้มอไซค์
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MoLee

ของแบบนี้ถ้า ไม่ล้มหรือโดนชนก็ไม่กลัวรถหรอก ลำคาญจริง!!!   

ถ้ารถไม่เบรกให้ พวกนี้คงตายไปครึงนึงแล้วล่ะ! >:(

ออฟไลน์ xtreme

• Newbie
  • *
1 อะไรคือ.....มัน.....

2 มอเตอร์ไซด์ในประเทศนี้มีกี่คัน

3 เวลามีคนทำเสียงดังด้านหลังคุณ คุณจะตกใจไหม

4 คนที่ขี่มอเตอร์ไซด์ทุกคนคือ.....แว้น.....?

5 เคยขี่มอเตอร์ไซด์ กันบ้างรึเปล่าครับ

6 หากสงสัยความเห็นของผม  กรุณาอ่าน Reply ข้างบนทั้งหมด อีกครั้ง

ตรองดูว่า   ผม   อคติไหม

ขอบคุณ 

ออฟไลน์ Sunnook

ผมไม่เคยบีบแตรใส่มอไซต์ครับ รู้ว่ามันตกใจ

ชอบเร่งแซงไปเฉย ๆ

บางทีขับกันกลางถนน ขับช้าๆ ผมก็ขับไปใกล้ ๆ หวังให้หลบซ้ายให้หน่อย

อยากรู้ว่ามีกระจกมองหลังของมอไซต์ไว้แต่งหน้าทาแป้งหรือไง

น้อยคนจริง ๆ ที่ขับมอไซต์จะขยันมองกระจกมองหลัง

ออฟไลน์ YenChar

เราเตือนด้วยความหวังดีครับ

ตอนนี้ผมเข้าใจคำที่ผู้ใหญ่บอกผมแล้ว

"คนพวกนี้ อยู่ได้เพราะความเมตตาของคนอื่น"

ถ้ารถไม่เบรคให้ ไม่หลบให้ หรือไม่เตือน เรื่องก็เกิด

และที่สำคัญที่สุด ทำไมรถใหญ่ต้องผิดตลอด ทั้งๆที่เค้ามาแทรกเรา ปาดเราแท้ๆ แต่เราต้องรับกรรม(ที่ไม่ได้ก่อ)

ปล. ไม่ใช่แค่รถ2ล้อครับ รถ4ล้อแย่ๆก็มี(มีเยอะด้วย)

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
คนที่เขาขี่ดีๆก็มีอยู่ครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ FyGI

ปกติผมจะเป็นคนไม่บีบแตรเท่าไหร่

ก็ตามๆ กันไปถ้าทนไม่ได้จริงๆ ถึงจะบีบ

แต่ก็มีหันมามองเหมือนกันนะ

แต่ไม่ได้แสดงสีหน้าอะไรครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

นี่เรากำลังแสดงความเห็นเกี่ยวกับคนใช้รถที่นิสัยแย่ ไม่ใช่เหรอครับ

คนที่นิสัยดีก็มี เราก็รู้ แต่เราวิจารณ์แค่พวกที่ขับแย่ ที่ทำให้การจราจรมีปัญหา

ไปหาข้อมูลสถิติอุบัติเหตุทางบก ดูสิครับ ส่วนใหญ่เกิดจากมอร์ไซด์ตัดหน้า เราวิจารณ์ และว่าคนพวกนี้

ใครจะโรคจิตรขนาดไปว่าคนที่เขาขับรถดีิ ใจเย็นๆครับ พี่น้อง อย่าเครียดกันเกินไปนัก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Terng

1 อะไรคือ.....มัน.....

2 มอเตอร์ไซด์ในประเทศนี้มีกี่คัน

3 เวลามีคนทำเสียงดังด้านหลังคุณ คุณจะตกใจไหม

4 คนที่ขี่มอเตอร์ไซด์ทุกคนคือ.....แว้น.....?

5 เคยขี่มอเตอร์ไซด์ กันบ้างรึเปล่าครับ

6 หากสงสัยความเห็นของผม  กรุณาอ่าน Reply ข้างบนทั้งหมด อีกครั้ง

ตรองดูว่า   ผม   อคติไหม

ขอบคุณ 

ขอแย้งครับ

ผู้เขียนมิได้บอกสักคำว่ามอเตอร์ไซค์ทุกคันขับแย่หมด แต่มันเป็นเพราะคนกลุ่มน้อยที่ขับขี่ด้วยความประมาท ขาดมารยาทในการใช้ถนนร่วมกัน ซึ่งเรายอมรับร่วมกันว่า คนพวกนี้สมควรได้รับการอบรม และเข้มงวดเรื่องกฎหมายหรือการออกใบขับขี่ให้มากขึ้น ส่วนการเรียกคนขับมอเตอร์ไซค์โดยเฉพาะวัยรุ่นผู้ชายที่ขับขี่ด้วยความคึกคะนองและประมาท ไม่เคารพกฎจราจรและเพื่อนร่วมทางว่า "แว้น" นั้น เป็นการเรียกอย่างไม่เป็นทางการซึ่งน่าจะเคยได้ยินกันในวงกว้างอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องใครจะเคยขี่หรือไม่เคยขี่ ผมอยากให้มองกลางๆครับ

ผมเคยขี่มอไซมาก่อน ถ้าเจอรถนิสัยไม่ดีบีบแตรใส่ กระแทกกระทั้น บีบแตรยาว แบบนี้เราทุกคนมีโมโหแน่นอนครับ แต่ถ้าหากเราไปขับขวางทางเขาเอง หรือเข้าใกล้เขาเกินไป แล้วเขาบีบแตรสั้นๆ 1 ครั้ง เพื่อเตือนให้เราระมัดระวังเดี๋ยวจะเกิดอุบัติเหตุ อย่างนี้ผมว่าถือเป็นเรื่องควรกระทำครับ คนไทยอาจจะคิดว่าการบีบแตร = ด่า แต่บางคนก็ไม่ถือสาอะไร ถ้าหากคนขับมอไซคิดเป็นแค่บีบแตร = ด่า ผมว่าอีกหน่อยต้องติดแตรเสียงมี๊บๆให้ดูน่ารัก ซอฟท์ลงบ้างละมัง

ถ้าหากคุณสงสัย ลองอ่าน reply ทั้งหมดอย่างไม่มีอคติกับความเห็นทุกๆอันอีกครั้งครับ เพราะทุกท่านก็แบ่งปันประสบการณ์แย่ๆ ที่เกิดขึ้นกับการใช้ถนนร่วมกัน แล้วไปเจอคนไม่ดีให้ฟังก็เท่านั้น ผมยังไม่เห็นว่าใครจะเหมาว่า มอเตอร์ไซค์ทุกคันต้องแย่หมด

ผมเองยังเคยมีประสบการณ์แย่ๆกับมอเตอร์ไซค์เลย ผมขับมาช้าๆ พวกออกจากปากซอยไม่ดูรถเลย ดีว่าผมแตะเบรคหลบทัน แต่พอพ้นคันผมไป รถอีกคันเบรคไม่ทัน ชนโครม กระเด็นไปตกห่างไป 5 เมตร แผลถลอกปอกเปิก สุดท้ายใครต้องช่วยครับ? ดีว่าเค้าไม่ตายนะน่ะ คงเข็ดไปตลอดชีวิต

ของแบบนี้มันต้องให้โดนเองก่อน ถึงจะรู้สึกรักตัวกลัวตายกันมากขึ้น

ปล. หากตีความเจตนาของคุณผิดไปก็ขออภัยครับ แต่ข้อความแบบนี้มันไม่ทำให้คิดไปอย่างอื่นได้เลยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ขับโฉบเฉี่ยวไม่ว่า แต่เลี้ยวแล้วไม่เปิดไฟโคตรเกลียดเลยครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามันไม่ผิด ผมก็ไม่บีบแตรหรอกครับ
แล้วมันก็ไม่ยอมรับกันว่าตัวเองผิดน่ะ

ออฟไลน์ piakpiak

• Jr. Member
  • **
อยากให้ไปดูที่อินเดีย ที่นู่นการบีบแตรคือการแจ้งเตือน ถือเป็นมารยาทที่ต้องทำ ทำกันทั้งเมือง เสียงแตรดังไปทั่วเลย หลังรถใหญ่ๆ มักจะติดป้ายหรือเขียนว่า Horn Please หมายถึงให้บีบแตรบอกกันได้เลย อาจจะเพราะคนอินเดีย ขับรถดูแต่ข้างหน้า ข้างๆ หรือข้างหลังไม่ดูหรอก รถบางคันก็ไม่ใส่กระจกข้างกันเลยก็มี  :D

Kardas

• บุคคลทั่วไป
ใช้ถนนร่วมกันก็ใจเย็นๆเด้อ......

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
อยากกด Like ให้คุณ Terng แรงๆสักที
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ cu2nite

พวกมอเตอร์ไซค์ที่ชอบแทรกระหว่างเลนระหว่างรถติด
แล้วเอาแฮนด์มอเตอร์ไซค์ มาเฉี่ยวกระจกมองข้างรถเราดังพลั่ก
มันได้แต่สำรวจว่าแฮนด์มอเตอร์ไซค์ของมันเป็นไรหรือเปล่า
ก่อนจะขี่ต่อไป โดยไม่ขอโทษสักคำ.....เฮ้อ..
ไม่รู้จะทำยังไงกับมันดี แต่ในใจอยากส่งสารตะกั่วเข้าไปวิ่งผ่านสมองมันมั่ง
If you pay peanuts, you get monkeys.