ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ยครับเวลาบีบแตรใส่มอไซด์ แล้วมันหันมามองหน้าแบบกวน teen  (อ่าน 12695 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
พวกมอเตอร์ไซค์ที่ชอบแทรกระหว่างเลนระหว่างรถติด
แล้วเอาแฮนด์มอเตอร์ไซค์ มาเฉี่ยวกระจกมองข้างรถเราดังพลั่ก
มันได้แต่สำรวจว่าแฮนด์มอเตอร์ไซค์ของมันเป็นไรหรือเปล่า
ก่อนจะขี่ต่อไป โดยไม่ขอโทษสักคำ.....เฮ้อ..
ไม่รู้จะทำยังไงกับมันดี แต่ในใจอยากส่งสารตะกั่วเข้าไปวิ่งผ่านสมองมันมั่ง

เอาซะเห็นภาพเลยครับ

ผมก็เคยเสียกระจกมองข้างไปที่ 4 แยกตึกชัยด้วยเหตุการณ์คล้ายคลึงกันนี้ แต่ไม่มีสารตะกั่วส่งไป เพราะใช้โซฮอล อิอิอิ

และจากนั้นมาก็พยายามจอดรถใช้ชิดรถคันข้างๆ ซักข้าง และเหลือที่ให้ พี่ๆ เขาเลื้อยง่ายๆ

1 จะได้ไม่โดนพี่ๆ เขาว่า ว่า ....ไม่มีน้ำใจ
2. ถนอมกระจกมองหละง และสีตัวถัง

เพราะฉนั้น รถยนต์ทั้งหลาย จงหลบให้ พี่ๆ เขาไปก่อนครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kritphakhin

เจอบ่อยครับ

ขับชนให้มันรู้แล้วรู้รอดกันเลยจะดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เพิ่งเจอเมื่อวันอาทิตย์นี่เอง

เขาวิ่งขวาผมก็มาขวาจะแซงก็ไม่ได้เพราะมันเป็นสะพานขวา ก็เข้าใจว่าเขาจะยูเทิร์นก็เลยขับตามๆไป พอถึงแยกมันมียูเทิร์นขวากับเลี้ยวซ้าย
ผมก็จะเลี้ยวซ้ายก็เบนรถออกซ้ายแม่งเสือกปาดหน้าผมเลย ขับกวนส้นตีนมาแล้วก็มาปาดหน้าอีก ผมก็บีบแตรดิครับ
มันก็หันมามองครับ ตอนนั้นปี๊ดเลย เบรกหัวเกือบทิ่ม ซัดลงเกียร์สอง ปาดหน้าแม่งเลย แล้วก็กดไปเลย ไม่ได้หันมามองมันอีก

พวกขับด้วยส้นเท้า บางทีก็ต้องเจอของจริงเหมือนกัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ MoLee

ขับโฉบเฉี่ยวไม่ว่า แต่เลี้ยวแล้วไม่เปิดไฟโคตรเกลียดเลยครับ
  อันนี้ รถก็มีเป็น ครับ ถ้าไม่มีรถก็พอเข้าใจ

อีกอันหนึง  ขอบ่น หน่อย ไม่ว่าจะเป็นรถหรือ มอไซด์ ผมก็เคยเจอ เวลาที่ เลี้ยวเข้าซอยหรือแยกต่างๆ ไม่ชอบยกไฟเลี้ยว บอก ถามหน่อย        ผมไม่ใช่พระพุทธเจ้านะจะได้ตรัสรู้ ว่าคุณจะไปทางไหน!!! (ไม่ได้ว่าเหมารวมนะครับ)

ออฟไลน์ tommyr28

• Jr. Member
  • **
1 อะไรคือ.....มัน.....

2 มอเตอร์ไซด์ในประเทศนี้มีกี่คัน

3 เวลามีคนทำเสียงดังด้านหลังคุณ คุณจะตกใจไหม

4 คนที่ขี่มอเตอร์ไซด์ทุกคนคือ.....แว้น.....?

5 เคยขี่มอเตอร์ไซด์ กันบ้างรึเปล่าครับ

6 หากสงสัยความเห็นของผม  กรุณาอ่าน Reply ข้างบนทั้งหมด อีกครั้ง

ตรองดูว่า   ผม   อคติไหม

ขอบคุณ 

ขอแย้งครับ

ผู้เขียนมิได้บอกสักคำว่ามอเตอร์ไซค์ทุกคันขับแย่หมด แต่มันเป็นเพราะคนกลุ่มน้อยที่ขับขี่ด้วยความประมาท ขาดมารยาทในการใช้ถนนร่วมกัน ซึ่งเรายอมรับร่วมกันว่า คนพวกนี้สมควรได้รับการอบรม และเข้มงวดเรื่องกฎหมายหรือการออกใบขับขี่ให้มากขึ้น ส่วนการเรียกคนขับมอเตอร์ไซค์โดยเฉพาะวัยรุ่นผู้ชายที่ขับขี่ด้วยความคึกคะนองและประมาท ไม่เคารพกฎจราจรและเพื่อนร่วมทางว่า "แว้น" นั้น เป็นการเรียกอย่างไม่เป็นทางการซึ่งน่าจะเคยได้ยินกันในวงกว้างอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องใครจะเคยขี่หรือไม่เคยขี่ ผมอยากให้มองกลางๆครับ

ผมเคยขี่มอไซมาก่อน ถ้าเจอรถนิสัยไม่ดีบีบแตรใส่ กระแทกกระทั้น บีบแตรยาว แบบนี้เราทุกคนมีโมโหแน่นอนครับ แต่ถ้าหากเราไปขับขวางทางเขาเอง หรือเข้าใกล้เขาเกินไป แล้วเขาบีบแตรสั้นๆ 1 ครั้ง เพื่อเตือนให้เราระมัดระวังเดี๋ยวจะเกิดอุบัติเหตุ อย่างนี้ผมว่าถือเป็นเรื่องควรกระทำครับ คนไทยอาจจะคิดว่าการบีบแตร = ด่า แต่บางคนก็ไม่ถือสาอะไร ถ้าหากคนขับมอไซคิดเป็นแค่บีบแตร = ด่า ผมว่าอีกหน่อยต้องติดแตรเสียงมี๊บๆให้ดูน่ารัก ซอฟท์ลงบ้างละมัง

ถ้าหากคุณสงสัย ลองอ่าน reply ทั้งหมดอย่างไม่มีอคติกับความเห็นทุกๆอันอีกครั้งครับ เพราะทุกท่านก็แบ่งปันประสบการณ์แย่ๆ ที่เกิดขึ้นกับการใช้ถนนร่วมกัน แล้วไปเจอคนไม่ดีให้ฟังก็เท่านั้น ผมยังไม่เห็นว่าใครจะเหมาว่า มอเตอร์ไซค์ทุกคันต้องแย่หมด

ผมเองยังเคยมีประสบการณ์แย่ๆกับมอเตอร์ไซค์เลย ผมขับมาช้าๆ พวกออกจากปากซอยไม่ดูรถเลย ดีว่าผมแตะเบรคหลบทัน แต่พอพ้นคันผมไป รถอีกคันเบรคไม่ทัน ชนโครม กระเด็นไปตกห่างไป 5 เมตร แผลถลอกปอกเปิก สุดท้ายใครต้องช่วยครับ? ดีว่าเค้าไม่ตายนะน่ะ คงเข็ดไปตลอดชีวิต

ของแบบนี้มันต้องให้โดนเองก่อน ถึงจะรู้สึกรักตัวกลัวตายกันมากขึ้น

ปล. หากตีความเจตนาของคุณผิดไปก็ขออภัยครับ แต่ข้อความแบบนี้มันไม่ทำให้คิดไปอย่างอื่นได้เลยครับ

+ 10
**Neo Club 1.8 Sedan**