ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเลือกฟิล์ม V kool eco สำหรับ mustangครับ  (อ่าน 12009 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ตั้งใจอยากได้ฟิล์มแบบดำเลยเลือกตัวนี้ อยากสอบถามผู้ที่เคยใช้ดังนี้ครับ
ถ้าเลือก
บานหน้า X25
บานข้างและหลัง x05
ทัศนวิสัยเวลาขับกลางคืนเป็นอย่างไรครับ

หรือมีการจับคู่รหัสอื่นอย่างไรคับ

Mustang สีส้มคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2019, 17:17:38 โดย arya »

ออฟไลน์ VirgilHary

• Newbie
  • *
Re: สอบถามการเลือกฟิล์ม V kool eco สำหรับ mustangครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 17:58:37 »
ผมติดเท่ากับ 05 อะครับ ก็ต้องเปิดกระจกเวลาถอยหลัง ตัว 25 ผมว่าน่าจะไม่มืดมากนะครับ

ออฟไลน์ jojow

Re: สอบถามการเลือกฟิล์ม V kool eco สำหรับ mustangครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 18:31:24 »
ส่วนตัวผมว่า CTX Ceramic ดีกว่าครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 18:49:04 »
ส่วนตัวผมว่า CTX Ceramic ดีกว่าครับ

สอบถามคุณ jojow ครับ ว่าเลือกใช้รหัสอะไรและราคาประมาณเท่าไรครับ ติดตั้งร้านไหนครับ ถ้าเทียบ crystalline เป็นอย่างไรบ้างครับ หลังไมค์ก้อได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 19:32:35 »
บานข้างผมใช้ x15 (แต่บานหน้าใช้ vk40)
เข้าที่จอดรถใต้ดินผมก็แย่แล้วครับ555
เวลาถอยรถกลางคืนถ้ามืดๆนี่ผมเปิดกระจกเลย แต่สายตาผมไม่ค่อยดีด้วยครับ ใช้คอมเยอะ
ถ้าตาดีๆก็จัดได้ครับ x05 มืดสมใจแน่ๆ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 20:29:59 »
ซีรี่ส์ X มันไม่ดำนะครับ ออกแนวปรอท นะครับ บอกไว้ก่อน เผื่อไม่ชอบปรอท

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 21:28:33 »
ซีรี่ส์ X มันไม่ดำนะครับ ออกแนวปรอท นะครับ บอกไว้ก่อน เผื่อไม่ชอบปรอท

ขอบคุณครับ อาจจะดูเป็น 3Mcrystalline แทนครับ พึ่งนึกออกว่ามีรหัส  c20 ที่เป็นแบบมืดดำไม่ปรอทเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 21:55:14 »
ฟิม v-kool ผมใช้มาหลายคัน ทั้ง VK ซีรี่ และ X ซีรี่
ครัังล่าสุดลอกเปลี่ยนเป็นฟิมซีลอน เซรามิค พบว่าถูกกว่าเกินเท่าตัว แต่ตัดแสงทั้งกลางวันและกลางคืนดีกว่า V-kool อย่างชัดเจน
สรุปว่าแนะนำฟิมเซรามิค แต่มีหลายยี่ห้อในตลาด ลองดูครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 22:27:15 »
ฟิม v-kool ผมใช้มาหลายคัน ทั้ง VK ซีรี่ และ X ซีรี่
ครัังล่าสุดลอกเปลี่ยนเป็นฟิมซีลอน เซรามิค พบว่าถูกกว่าเกินเท่าตัว แต่ตัดแสงทั้งกลางวันและกลางคืนดีกว่า V-kool อย่างชัดเจน
สรุปว่าแนะนำฟิมเซรามิค แต่มีหลายยี่ห้อในตลาด ลองดูครับ

เรื่องกันความร้อนดีกว่า vk ไหมครับ พอแนะนำยี่ห้อ กับร้าน และราคาได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 22:37:41 »
เรื่องกันความร้อนสูสีนะ แบบผมนั่งสลับกันกับอีกคันที่ยังเป็น VK ตัว X ซีรี่ไม่รู้สึกต่าง แต่ซีรีที่เป็นตัวใส ผมไม่เชียร์เลย แพงกว่ X และร้อนกว่ามาก แลกกับความใส

ร้านธรรมพุทธรักษา อยู่ตรงบางแสน ร้านใหญ่ของเมืองชลฯ เพื่อนอยู่ กทม. ยังขับมาติดที่นี่ ไม่ได้โฆษณานะ แต่ร้านนี้มีดีตรงที่ถ้าเจอตำหนิ ลอกเปลี่ยนให้ใหม่ทันทีไม่มีอิดออด

หรือถ้าอยากรู้ detail เรื่องอื่นๆ ส่ง mail มาคุย นอกรอบก็ได้ครับ ผมครอบครัวใหญ่ มีรถหลายกัน เรื่องฟิมนี่ลองผิดลองถูกมาเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2019, 22:42:11 โดย Smart »

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 03:45:56 »
Crystalline ดีกว่าเยอะครับไม่งั้นต้องเทียบกับ VK Series แต่จะไม่มีฟิล์มดำให้เลือกแบบ
3M Crystalline C20 นะครับซิ่งดูเข้ากับรถแนวสปอร์ตกว่าเยอะกันร้อนก็ดีกว่า

รุ่นพวก Eco ของ V-Kool สะท้อนแสงเยอะมากครับทั้งภายในภายนอกรถและดำไม่สนิท
ด้วยราคาไปเล่นพวกฟิล์ม ceramic แบรนด์รองยังดีกว่าครับ

เล่น 3M Crystalline ไม่ก็พวก Midas พวกนี้ดีกว่าครับรถดูหล่อกว่าเยอะที่สำคัญขับใช้งานแล้วสบายตากฃกว่า

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 08:36:56 »
ทำไมไม่ติด VK series ไปเลยล่ะครับ ติดมัสแตงทั้งคันไม่ถึงสามหมื่น ทีเดียวจบไม่ต้องคิดมาก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 09:50:32 »
ทำไมไม่ติด VK series ไปเลยล่ะครับ ติดมัสแตงทั้งคันไม่ถึงสามหมื่น ทีเดียวจบไม่ต้องคิดมาก

พอดีฟิล์มรุ่นนี้เป็นรุ่นที่เซลล์เขาจะแถมให้มากับรถครับ เห็นว่าออกแนวมืดดำน่าจะเข้ากับตัวรถสีส้มดีคับ

จากประสบการณ์ที่ใช้ VK  เทียบกับ Crystalline ผมว่า ตัวหลังกันความร้อนดีกว่า

อาจเป็นเพราะ vk ผมใช้กับรถที่มีขนาดเล็กด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 10:13:00 »
ต้องทำความเข้าใจกันนิดนึงนะครับ v-kool ตระกูล vk ไม่ใช่ฟิล์มที่กันร้อนได้ดีที่สุดเมื่อเทียบกับฟิล์มชนิดอื่นๆ แต่เป็นฟิล์มที่กันร้อนได้ดีที่สุดยี่ห้อหนึ่งเมื่อเทียบกับความใสที่เท่ากัน

สรุปได้ว่า v-kool มีจุดเด่นที่ความใสแต่กันร้อนได้ดี จึงเหมาะกับคนที่ต้องการฟิล์มใส ต้องการทัศนวิสัยที่ดีในการขับขี่ หรือคนที่อาจต้องการโชว์ความสวยงามภายในรถ แต่ถ้าโจทย์คือต้องการฟิล์มสีดำ ก็คงต้องมองข้าม v-kool ไปละครับ ฟิล์มรุ่น x-series (หรือที่เรียกว่า eco ในปัจจุบัน) ประสิทธิภาพกันร้อนเมื่อเทียบกับราคาค่อนข้างแย่ครับ คือราคาเทียบเท่ากับฟิล์มเซรามิคแต่ฟิล์มเซรามิคกันร้อนได้ดีกว่ามากและโทนสีของฟิล์มเซรามิคจะออกเทาๆ ดำๆ อยู่แล้ว (แต่ก็ไม่ได้ดำสนิทนะครับ)

ถ้าให้แนะนำลองไปหาฟิล์มเซรามิคดีกว่าครับ แต่อย่างหนึ่งที่เป็นห่วงคือเรื่องทัศนวิสัย ยิ่งรถสปอร์ตนี่กระจกน้อยอยู่แล้ว หน้ายาวท้ายสั้นรถกว้าง การจอดหรือขับขี่อาจจะลำบากเพราะทัศนวิสัยมันแย่ลง หากตัวรถมีกล้อง 360 อาจจะพอช่วยได้ในกรณีนี้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 10:52:18 »
ต้องทำความเข้าใจกันนิดนึงนะครับ v-kool ตระกูล vk ไม่ใช่ฟิล์มที่กันร้อนได้ดีที่สุดเมื่อเทียบกับฟิล์มชนิดอื่นๆ แต่เป็นฟิล์มที่กันร้อนได้ดีที่สุดยี่ห้อหนึ่งเมื่อเทียบกับความใสที่เท่ากัน

สรุปได้ว่า v-kool มีจุดเด่นที่ความใสแต่กันร้อนได้ดี จึงเหมาะกับคนที่ต้องการฟิล์มใส ต้องการทัศนวิสัยที่ดีในการขับขี่ หรือคนที่อาจต้องการโชว์ความสวยงามภายในรถ แต่ถ้าโจทย์คือต้องการฟิล์มสีดำ ก็คงต้องมองข้าม v-kool ไปละครับ ฟิล์มรุ่น x-series (หรือที่เรียกว่า eco ในปัจจุบัน) ประสิทธิภาพกันร้อนเมื่อเทียบกับราคาค่อนข้างแย่ครับ คือราคาเทียบเท่ากับฟิล์มเซรามิคแต่ฟิล์มเซรามิคกันร้อนได้ดีกว่ามากและโทนสีของฟิล์มเซรามิคจะออกเทาๆ ดำๆ อยู่แล้ว (แต่ก็ไม่ได้ดำสนิทนะครับ)

ถ้าให้แนะนำลองไปหาฟิล์มเซรามิคดีกว่าครับ แต่อย่างหนึ่งที่เป็นห่วงคือเรื่องทัศนวิสัย ยิ่งรถสปอร์ตนี่กระจกน้อยอยู่แล้ว หน้ายาวท้ายสั้นรถกว้าง การจอดหรือขับขี่อาจจะลำบากเพราะทัศนวิสัยมันแย่ลง หากตัวรถมีกล้อง 360 อาจจะพอช่วยได้ในกรณีนี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อยากสอบถามนิดนึงครับถ้าเป็นฟิล์มเซรามิค ยี่ห้อไหนครับที่พอเทียบเรื่องกันความร้อนรหัส C20 กับ 3m คริสตัลไลน์ได้ครับหรือดีกว่า ยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 11:02:49 »
ไม่ค่อยสันทัดเรื่องฟิล์มเซรามิคเท่าไหร่ครับเพราะส่วนตัวชอบฟิล์มที่ใสเพราะต้องการทัศนวิสัยที่ดี (ขับกลางคืนมืดๆ มองวัตถุข้างหน้าได้ไกลๆ เพราะขับรถค่อนข้างเร็ว) เท่าที่เคยสัมผัสมาบ้างกับรถของคนอื่นๆ ในบ้านก็ 3M Crystalline กับ Huper Optik ละครับ Huper ราคาจะถูกกว่าหน่อยแต่เรื่องประสิทธิภาพนี่ไม่มีโอกาสได้สัมผัสแบบเต็มๆ เท่าไหร่ครับ

อีกยี่ห้อที่อยากลองแนะนำให้ดูคือ Solar Gard ครับ ยี่ห้อนี้เน้นดำเลย แต่หลายคนบอกฟิล์มหลายตัวของยี่ห้อนี้มีแสงสะท้อนค่อนข้างมากแต่ที่บ้านมีใช้อยู่คันนึงผมว่ามันก็พอรับได้นะ (แต่ไม่ใช่รุ่นที่มืดที่สุดนะครับ) ต้องลองไปที่ร้านให้เค้าเอาฟิล์มมาทาบกระจกแล้วลองนั่งดูจากข้างในอะครับว่ารับได้รึปล่าว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 11:14:27 »

พอดีฟิล์มรุ่นนี้เป็นรุ่นที่เซลล์เขาจะแถมให้มากับรถครับ เห็นว่าออกแนวมืดดำน่าจะเข้ากับตัวรถสีส้มดีคับ

จากประสบการณ์ที่ใช้ VK  เทียบกับ Crystalline ผมว่า ตัวหลังกันความร้อนดีกว่า

อาจเป็นเพราะ vk ผมใช้กับรถที่มีขนาดเล็กด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
VK series กับมัสแตงสีส้มเหมือนกันครับ ตอนผมซื้อไม่ยักกะแถมฟิล์มต้องไปติดเอง 55

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 11:15:50 »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 11:44:11 »

VK series กับมัสแตงสีส้มเหมือนกันครับ ตอนผมซื้อไม่ยักกะแถมฟิล์มต้องไปติดเอง 55

สวยมากครับ คุณ joextreme
สีเดียวกัน แต่ผม 2.3 คับ

ไม่ทราบใช้รหัสอะไรบ้างครับ บานหน้า บานข้าง บานหลัง

โดยเฉพาะบานหลังที่แสงแดด สามารถส่องลงมาตรงเบาะนั่งหลังได้เลย อยากจะเอาเข้มสุดสำหรับด้านหลัง ไว้พาตัวเล็กไปซิ่งเล่น แต่กลัวเค้าจะร้อนหัว

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 17:42:27 »
ผมติดvk 40  ในอัลพาดคันแรก   ทัศนวิสัยดีมาก กันร้อนดีไม่มีปัญหา โดนแดดจัดๆไม่แสบแขน แต่แสงจ้าๆต้องใส่แว่นกันแดด แต่ผมใส่แว่นสายตาสั้น  มันเลยเปนปัญหา
ในอัลพาดอีกคัน  ผมเลยลองติด x25  กลางวันดีมาก   ไม่ต้องใส่แว่นกันแดดอีกต่อไปแม้แสงแดดจ้าสุดๆ 
แต่กลางคืน  ผมสายตาสั้น 150   ต้องมีเพ่งบ้างเล็กน้อย   ถ้าขับกลางคืน แล้วฝนตกด้วย    นี่ใช้ชีวิตเริ่มยากเลยครับ
ส่วนก่อนหน้านั้น  เคยติด  x15  ติดใน ranger   ถอยหลังตอนกลางคืน  ต้องเปิดกระจกเลยทีเดียวครับ  ถ้ามืดๆ  ไม่เอาอีกแน่นอน
x25  ยังพอได้ ไม่ต้องเปิดกระจก    ส่วนx05 นี่ผมว่าไม่ต้องสืบ
vk กะ x ผมว่ากันร้อนดีพอกันนะครับ  ไม่ได้ต่างอย่างมีนัยสำคัญ   แต่vk สวยกว่าครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 20:21:28 »
ผมติดvk 40  ในอัลพาดคันแรก   ทัศนวิสัยดีมาก กันร้อนดีไม่มีปัญหา โดนแดดจัดๆไม่แสบแขน แต่แสงจ้าๆต้องใส่แว่นกันแดด แต่ผมใส่แว่นสายตาสั้น  มันเลยเปนปัญหา
ในอัลพาดอีกคัน  ผมเลยลองติด x25  กลางวันดีมาก   ไม่ต้องใส่แว่นกันแดดอีกต่อไปแม้แสงแดดจ้าสุดๆ 
แต่กลางคืน  ผมสายตาสั้น 150   ต้องมีเพ่งบ้างเล็กน้อย   ถ้าขับกลางคืน แล้วฝนตกด้วย    นี่ใช้ชีวิตเริ่มยากเลยครับ
ส่วนก่อนหน้านั้น  เคยติด  x15  ติดใน ranger   ถอยหลังตอนกลางคืน  ต้องเปิดกระจกเลยทีเดียวครับ  ถ้ามืดๆ  ไม่เอาอีกแน่นอน
x25  ยังพอได้ ไม่ต้องเปิดกระจก    ส่วนx05 นี่ผมว่าไม่ต้องสืบ
vk กะ x ผมว่ากันร้อนดีพอกันนะครับ  ไม่ได้ต่างอย่างมีนัยสำคัญ   แต่vk สวยกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมไม่เคยลอง x ซีรี่ย์เลยไม่ทราบว่าดีแค่ไหน

หลังจากไปจองรถมาเมื่อวาน เลยลองมาถามและหาข้อมูลดู เหมือนส่วนใหญ่บอกเรื่องกันความร้อนไม่ค่อยดีสำหรับ xซีรี่

ผมว่าน่าจะกลับไปใช้ 3Mcrystalline เหมือนเดิมเพื่อความชัวสำหรับตัวผมเองดีกว่าครับ อีกอย่างกลัวมืดเกินอย่างที่คุณว่าด้วยครับ ขอบคุณมากครับ