ผู้เขียน หัวข้อ: F10 520i แจ้งเตือน Drivetrain ครับ  (อ่าน 10384 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoffer

• Newbie
  • *
F10 520i แจ้งเตือน Drivetrain ครับ
« เมื่อ: มกราคม 11, 2019, 22:39:48 »
F10 520i แจ้งเตือน Drivetrain ครับ

เริ่มด้วยก่อนหน้านี้รถผมมีปัญหาเฟืองขับแตก รถขับต่อไม่ได้ จึงนำเข้าไปซ่อมมาจากศูนย์ bacelona วิภา จนเรียบร้อย และจากรับรถมาก็ได้ลองขับออกต่างจังหวัดที่ความเร็ว 90-120 ไม่เกินนี้ตลอดทาง จากนั้นได้แวะปั๊ม พอสตาทรถอีกรอบขับอกมาจากหน้าปั๊มได้ 100เมตร ด้วยความเร็วเพียง 40-60 ระบบก็แสดงข้อความขึ้นทางหน้าจอให้กด OK  ตามภาพจากนั้นผมจึงกดและลองขับต่อไปเรื่อย โดยคุมความเร็วไม่เกิน 110 ก็สามารถใช้งานได้ปกติ แต่ยังไม่ได้ลองกดความเร็วมากกว่า 120++

แต่อยากจะสอบถามพี่ๆว่า อาการ นี้สามารถเกิดจากอะไรได้บ้างครับ และค่าใช้จ่ายที่ควรเตรียมไว้ + - เท่าไหร่ดี เพราะตอนนี้ BSI หมดแล้วครับ

ล่าสุดลองโทรคุยกับช่างที่ศูนย์บอกให้เข้าไปเช็ค error อีกรอบ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: F10 520i แจ้งเตือน Drivetrain ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 09:12:43 »
ชิ้นส่นมากมายที่ทำให้เกิดอาการนี้ได้กับN20

ปั๊มแรงดันสูง หัวฉีด
เฟืองโซ่และราง
เทอร์โบ
เซนเซอร์ต่างๆ
คอยล์จุดระเบิด หัวเทียน
เพลาข้อเหวี่ยง เพลาลูกเบี้ยว Valvetronice ลิ้นท่อร่วม.

...

ต้องไปเช็คด้วยคอมวิเคราะห์ดูครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: F10 520i แจ้งเตือน Drivetrain ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 10:39:02 »
สาเหตุเป็นได้หลายอย่างครับ ของผม25d ขึ้นเหมือนกัน สรุปแค่ล้างDPFหายครับ

ตัว20iส่วนมากที่อ่านเว็บนอกจะเป็นหัวฉีดกันซะมาก

ถ้าไม่ซ่อมศูนย์ แนะนำลองไป mms bosch ดูครับ อู่นอกของmilliniumเค้า

ออฟไลน์ aoffer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 15:04:50 »
ชิ้นส่นมากมายที่ทำให้เกิดอาการนี้ได้กับN20

ปั๊มแรงดันสูง หัวฉีด
เฟืองโซ่และราง
เทอร์โบ
เซนเซอร์ต่างๆ
คอยล์จุดระเบิด หัวเทียน
เพลาข้อเหวี่ยง เพลาลูกเบี้ยว Valvetronice ลิ้นท่อร่วม.

...

ต้องไปเช็คด้วยคอมวิเคราะห์ดูครับ

สาเหตุเป็นได้หลายอย่างครับ ของผม25d ขึ้นเหมือนกัน สรุปแค่ล้างDPFหายครับ

ตัว20iส่วนมากที่อ่านเว็บนอกจะเป็นหัวฉีดกันซะมาก

ถ้าไม่ซ่อมศูนย์ แนะนำลองไป mms bosch ดูครับ อู่นอกของmilliniumเค้า

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ดูก่อน ถ้าเช็คแล้วแก้ยังไม่หายจะลองเอาไปที่ ms bosch สาขาใกล้ๆบ้านดูครับ