ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกspray wax sealant เคลือบแก้ว ฯลฯ อย่างไรดีครับ  (อ่าน 8936 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
กล่าวคือในเว็ป TWCC และ ใน เพจ ใน internet  มีขาย มีรีวิว ให้ดู เยอะมาก ทั้งราคาแพง มียี่ห้อดัง จาก  ตปท. ของไทย เอง และมีถูก หลายแบบ  ท่าน สมช. ใช้วิธีเลือกอย่างไร มันเยอะมาก เลือกไม่ถูก อ่านในเว็ปข้างต้น ก็เลือกไม่ไหวมีหลายค่าย ใช้วิธีหรือมีประสบการณ์ อย่างไร  ช่วย แนะนำ ด้วยครับ อยากใช้ ถูกๆ ไม่แพง แต่ไม่มีชื่อเสียง ก็กลัว สีพัง ถ้าใช้ยี่ห้อดัง ก็แพง แต่ก็ไม่อแตกต่างกันเท่าไร   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: เลือกspray wax sealant เคลือบแก้ว ฯลฯ อย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 13:28:56 »
สเปรย์แวกซ์ ก็เป็น แวกซ์ แบบน้ำ ใช้ฉีดเก็บงาน ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นอะไรเท่าไร น่าจะเหมาะกับแบบคนที่มีเงินเยอะๆมีรถคลาสสิคจอดให้ห้องแอร์ ฉีดให้สวยงามเงางามอยู่เสมอ เคยมาลองใช้แบบล้างเสร็จเช็ดแห้งแล้วเอามาฉีด ไม่ค่อยเห็นความคุ้มค่าอะไรเท่าไร

sealant เป็น wax แบบครีมมั้ง ใช้งานก็คล้ายกับแบบขี้ผึ้ง ที่เป็นกระปุก แต่เขาจะเหมาะกับพวกที่ใช้เครื่องขัด

เคลือบแก้ว เป็นแบบทำถาวรไว้เลย ที่เหลือก็ล้างน้ำเปล่าเอา หรือถ้าอยากสวยๆก็ลง wax เหมือนกับปกติได้ ส่วนตัวผมว่าเหมาะกับรถคันใหญ่ๆที่ทำเองแล้วจะเหนื่อยมาก เลือกแบบเคลือบแก้วก็ดี วันไหนนึกสนุกอยากลง wax เพิ่มก็ค่อยทำเอา

หลักๆ ก็มี คลีนเนอร์ ไว้สำหรับทำความสะอาดก่อนลง wax จะครั้งเว้นครั้ง หรือ หลายๆครั้งทำครั้งก็ได้แล้วแต่สะดวก แต่ส่วนมากเขาจะทำกันทุกครั้งที่จะลง wax

ลองเลือกแค่ตัว คลีนเนอร์ กับ wax ที่พอสู้ไหวมาลองใช้ดูก่อน ผมว่าจริงๆยี่ห้อไหนก็ได้เหมือนกันหมดละครับ ขอเป็นของที่มียี่ห้อหน่อยก็พอ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ iamnobody

Re: เลือกspray wax sealant เคลือบแก้ว ฯลฯ อย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 13:48:32 »
ถ้าเป็น spray wax ตอนนี้ผมยกให้ Gtechniq C2V3 เท่าที่ใช้มาหลายตัวยังไม่มีอะไรกินตัวนี้ลง (แบรนด์นี้เป็นของอังกฤษครับ)
ลงง่าย เงา ลื่น

ถ้าเป็นเคลือบแก้วก็ยังคงชอบ Gtechniq อยู่ดีครับ แต่อันนี้ต้องเตรียมผิวดีด้วย

ส่วน wax ผมชอบ zymol ครับ ตอนนี้ใช้ตัว titanium ก็ถือว่าเป็นรุ่นที่ราคาไม่แรง (สำหรับยี่ห้อนี้นะครับ) แต่งานฉ่ำ สวย

ส่วนเรื่องทน ตอนนี้กับสภาพอากาศเมืองไทย อะไรก็ไม่ทนครับถถถ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 14:44:41 »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ละเอียดครับ ผมอยากใช้แบบ spray  ครับ ทั้งแบบ wax และ sealant  หลังจากล้างรถเสร็จอ่ะครับ  ง่ายสะดวกไว (ขี้เกียจมากกว่าครับ :)แบบครีม มันเช็ดยาก ใช้เวลา( เหนื่อย) นอกจาก  Gtecniq แล้ว มีของค่ายไหนบ้างครับ เห็น มีใน เพจ เว็ป ต่างๆ เยอะมาก เคยใช้ หลายเจ้าที่มีชื่อ แต่ราคาก็สูงอยู่ และไม่ทน อย่างที่ท่านว่า  แนะนำมีไหมครับ ทน และเงา Spray ทั้ง wax  &sealant  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 15:06:48 »
เท่าที่ผมเคยทำเองมานะครับ

ล้างรถเสร็จเช็ดแห้ง ต่อด้วย ลูบดินน้ำมันแบบใช้น้ำยาดีเทลลิ่งช่วย ต่อด้วยลง คลีนเนอร์ ปิดงานด้วย wax ถ้าทำแบบนี้ ระหว่างอาทิตย์ผมแค่ล้างแล้วก็เช็ดแห้งไปได้เป็นเดือนอยู่ครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 15:32:25 »
ตอนที่ยังมีเวลาผมชอบ wax มากกว่า spray wax แต่เดี๋ยวนี้รีบๆล้างก็ลง spray wax แทน

ล้างรถเสร็จเช็ดแห้งแบบอาจจะเหลือหยดน้ำบ้าง แล้วพรม spray wax ทั่วคัน เอาผ้าแห้งค่อยๆเช็ดไล่ไปตั้งแต่หลังคาลงมา กลับผ้าสะบัดผุ่นบ่อยๆ

มันไม่เงาวิ้งเหมือนลง wax แต่ก็พอได้ความใสลื่นบ้าง ถือว่าแก้ขัดได้ครับ

ส่วนมากถ้าซื้อขวดเล็กๆราคาจะค่อนข้างสูง ผมมักซื้อแกลลอน 3.8L ราคาประมาณพันกว่าบาท

ถ้า no name เลยไม่กล้าซื้อครับ เท่าที่ใช้หลังล้างรถอาทิตย์ละ 1-2ครั้ง แกลลอนนึงใช้ได้นานอยู่

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 15:49:03 »
wolfgang deep gloss spritz sealant
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 19:52:47 »
spray wax ได้สะดวก แต่ไม่ทนครับ

แต่ถ้าล้างรถบ่อยๆอยู่แล้วก็ฉีดแล้วเช็ดตามทุกครั้งที่ล้างรถ ก็ตัดปัญหาเรื่องความไม่ทนไปได้

ถ้าอยากได้งานแบบฉ่ำๆสวยๆ ลองดู  pinnacle souveran spray wax

เป็นตัวที่ผมใช้แล้วติดใจ งานสวยมากยิ่งถ้ารถสีเข้มๆยิ่งฉ่ำสวยมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 21:02:13 »
ขอบคุณครับ....
คุณtom46 ผมก็อยากทำเหมือนกันครับ แต่รถผมเคลือบแก้วมาแล้ว...อีกอย่างถ้าทำแบบนั้น คงใช้เวลาซึ่งผมไม่ไหวครับ

คุณsit:)  ตอนนี้ผมก็ใช้วิธีนี้คือ ล้าง แล้วเช็ดแห้ง แบ้งลงspraywax มันเร็วสะดวก ไม่กืนเวลามากนัก(เป็นชั่วโมงเหมือนกันน่ะ)  แม้ว่าจะไม่ทน ไม่เงานมาก แต่อาศัยล้างบ่อยๆ และ spary wax ทุกครั้ง ซึ่งก็พอใจครับ แต่ก็ คิดว่า เปลืองเหมือนกัน เลยคิดว่า จะครั่ง เว้น คร้ง ซึ่ง หมดไปกับพสกนี้เยอะเหมือนกัน เเต่ ก็พอใจครับ  โดยใช้ของมีชื่อหน่อย ถ้า No name หรือไม่ค่อยมีชื่อ ราคาไม่แพง แต่ก็ลังเล ที่จะใช้ ตอนนี้ สั่งมาใช้ อยู่ลองดู

คุณflat6 ผมเคยใช้มาพักหนึ่งแล้วครับ ประมาณ หลายเดือน เลย เปลี่ยนค่ายอื่นบ้าง แต่ อยากลอง fusion แบบspary wax ไม่รู้ว่าจะเงา และสวยเหมือน ครีมไหม คิดๆอยูครับ

คุณwhoami ใช้spary wax ไม่ทน แต่ผมชอบเพราะสะดวก เร็ว ไม่เหนื่อย แม้ไม่เงามาก  แต่ก็อาศัยล้าง บ่อยๆ สัปดาห์ล่ะ 2-3ครั้ง แบบเห็นรถมีฝุ่นไม่ได้ ล้าง บ่อยๆ และลงspary wax ทุกครั้ง(เปลืองเหมือนกันน่ะ) แม้ไม่ทน แต่ ล้างเช็ดบ่อยๆ ก็พอได้  แต่มันเปลือง ซึ่งรับได้.....ผมเลยอยากหา spary wax  ที่ราคา ไม่แพงนัก เพราะส่วนใหญ่ก็ใช้ มี ชื่อทั้งนั้นครับ ตอนนี้ลองใช้ของคนไทยทำ ราคา พอรับได้ แต่ต้องดู ความเงา ทน ซึ่งผมมองว่า..ใช้ของไทย แต่ใข้บ่อยๆ เปลืองแต่ ราคาไม่แพง ก็น่าจะดี

อาา....2-3 วันล้าง และSpray wax ทุกครั้ง หรือ เว้นครั้ง นี่...เวอร์  ไปไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 21:06:20 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 21:53:42 »
คุณtom46 ผมก็อยากทำเหมือนกันครับ แต่รถผมเคลือบแก้วมาแล้ว...อีกอย่างถ้าทำแบบนั้น คงใช้เวลาซึ่งผมไม่ไหวครับ

คุณsit:)  ตอนนี้ผมก็ใช้วิธีนี้คือ ล้าง แล้วเช็ดแห้ง แบ้งลงspraywax มันเร็วสะดวก ไม่กืนเวลามากนัก(เป็นชั่วโมงเหมือนกันน่ะ)  แม้ว่าจะไม่ทน ไม่เงานมาก แต่อาศัยล้างบ่อยๆ และ spary wax ทุกครั้ง ซึ่งก็พอใจครับ แต่ก็ คิดว่า เปลืองเหมือนกัน เลยคิดว่า จะครั่ง เว้น คร้ง ซึ่ง หมดไปกับพสกนี้เยอะเหมือนกัน เเต่ ก็พอใจครับ  โดยใช้ของมีชื่อหน่อย ถ้า No name หรือไม่ค่อยมีชื่อ ราคาไม่แพง แต่ก็ลังเล ที่จะใช้ ตอนนี้ สั่งมาใช้ อยู่ลองดู

คุณflat6 ผมเคยใช้มาพักหนึ่งแล้วครับ ประมาณ หลายเดือน เลย เปลี่ยนค่ายอื่นบ้าง แต่ อยากลอง fusion แบบspary wax ไม่รู้ว่าจะเงา และสวยเหมือน ครีมไหม คิดๆอยูครับ

คุณwhoami ใช้spary wax ไม่ทน แต่ผมชอบเพราะสะดวก เร็ว ไม่เหนื่อย แม้ไม่เงามาก  แต่ก็อาศัยล้าง บ่อยๆ สัปดาห์ล่ะ 2-3ครั้ง แบบเห็นรถมีฝุ่นไม่ได้ ล้าง บ่อยๆ และลงspary wax ทุกครั้ง(เปลืองเหมือนกันน่ะ) แม้ไม่ทน แต่ ล้างเช็ดบ่อยๆ ก็พอได้  แต่มันเปลือง ซึ่งรับได้.....ผมเลยอยากหา spary wax  ที่ราคา ไม่แพงนัก เพราะส่วนใหญ่ก็ใช้ มี ชื่อทั้งนั้นครับ ตอนนี้ลองใช้ของคนไทยทำ ราคา พอรับได้ แต่ต้องดู ความเงา ทน ซึ่งผมมองว่า..ใช้ของไทย แต่ใข้บ่อยๆ เปลืองแต่ ราคาไม่แพง ก็น่าจะดี

อาา....2-3 วันล้าง และSpray wax ทุกครั้ง หรือ เว้นครั้ง นี่...เวอร์  ไปไหมครับ

ทำเองยังไงก็ไม่เวอร์ครับ
ล้างนอกบ้าน 200-300บาท
ผมว่าเสียเงินเยอะกว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 05:10:41 »

===========================================================

เคลือบแก้วมาแล้ว

ของผมอีกคันก็เคลือบแก้วมาแล้ว เวลาอยากทำก็เอามาลง คลีนเนอร์ ลง wax เพิ่มได้อยู่เหมือนกันนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 06:42:11 »
ขอบคุณครับ
คุณsit:) แถวๆบ้าน เห็น ล้างอะไรบ่อยจัง..แต่ผมถือว่า ออกกำลัง ไปด้วย และประหยัดตังค์ค่าล้าง(แต่เปลือง spray wax) แต่ถึงอย่างไรก็ ถูกใจเรานะครับ

คุณtom46 ส่วนใหญ่หลังล้างจะมีแต่ลงspray wax อ่ะครับ ไม่ได้ลงคลีนเนอร์ก่อนครับ มีแต่ฉีดๆ เช็ดๆ 

ตอนนี้อยากลองหา spray wax ที่ เงาๆ ทนๆ อยู่ครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 11:25:38 »
นึกถึงตอนวัยรุ่นครับ พลังเยอะ ภาระน้อย ของต้องมีของต้องครบ wax หลักหลายพัน สเปรย์เสริมต้องหลายขวด ฟองน้ำล้างรถแยก 3-4ก้อน ถังน้ำแยก2ถัง ผ้านุ่มๆเกือบ10ผืน
นั้งเอาแปรงสีฟันขัดตามซอกมุมสะอาดยันรูน๊อตล้อ
ซุ้มล้อสปริงโช็คสะอาดไม่ต่างกับสีรถ ห้องเครื่องไร้ฝุ่นยังกับภายในรถ  ครึ่งวันทำไปได้

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 15:58:13 »
นึกถึงตอนวัยรุ่นครับ พลังเยอะ ภาระน้อย ของต้องมีของต้องครบ wax หลักหลายพัน สเปรย์เสริมต้องหลายขวด ฟองน้ำล้างรถแยก 3-4ก้อน ถังน้ำแยก2ถัง ผ้านุ่มๆเกือบ10ผืน
นั้งเอาแปรงสีฟันขัดตามซอกมุมสะอาดยันรูน๊อตล้อ
ซุ้มล้อสปริงโช็คสะอาดไม่ต่างกับสีรถ ห้องเครื่องไร้ฝุ่นยังกับภายในรถ  ครึ่งวันทำไปได้

ฮาาาาา แบบเดียวกะผมเลย ตอน 20 นิดๆทำไปได้6 โมงเย็นยันเที่ยงคืนกว่า นั่งทำมันทุกคันในบ้าน หลังๆหมดแรง ล้างรถ เคลือบแค่เดือนละครั้ง ปีนึงไปขัดซักที ไม่ทำเองแล้วเหนื่อย

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 15:15:58 »
ตอนนี้ใช้น้ำยาล้างรถของ Gyeon ตัว Bath+ ครับ
เช็ดแห้งแล้วเอา Gyeon Cure ลูบซ้ำอีกที
ใช้ประมาณ 2-3 สัปดาห์/ครั้ง

ไปเข้าคาร์แคร์แมคไกวร์ ลงแว็กเบอร์ 21 เดือนละครั้ง
ที่เหลืออยู๋บ้านล้างเองด้วยแชมพู3Mสัปดาห์ละครั้ง
แค่นี้ผมก็พอใจในความเงาสำหรับคนขี้เกียจอย่างผมแล้วครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????