ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คประวัติการเคลมของรถมือสองกับบริษัทประกัน  (อ่าน 18976 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
สนใจรถมือสองแต่ดูรถไม่เป็น กลัวได้รถชนหนักมา
เราสามารถตรวจสอบประวัติการเคลมประกันของรถมือสองได้มั้ยครับ ว่ารถที่เราจะซื้อเคยเคลมอะไรไปบ้างเพื่อดูว่าเคยชนหนักมามั้ย
แล้วต้องตรวจสอบผ่านเจ้าของเดิมรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2019, 01:04:38 โดย ttcz25 »

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
เช็คได้ครับ เอาเลขกรมธรรม์เช็คได้ เเต่ถ้าเปลี่ยนบริษัทประกันทุกปี อาจจะเช็คยากนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ถ้าเราเป็นเจ้าของรถ เช็คได้ครับ

แต่อยู่ดีๆ จะเดินไปเช็ครถคันที่เราไม่ใช่เจ้าของ ไปเช็คกับประกัน ผมว่าไม่น่าจะเช็คได้ เพราะบางอย่างผมว่ามันเป็นความลับนะ งั้นใครอยากรู้ประวัติรถคันไหนก็เช็คได้หมดซิ

แต่ถ้ามีหน้ากรมธรรม์ ถ่ายเอกสาร หรือ ตัวจริง อาจจะพอได้อยู่

ออฟไลน์ rut191

ถ้ารถใหม่ๆที่ทำประกันซ่อมห้าง ลองเช็คกับศูนย์ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ผมเห็นผ่านๆในเฟส มีร้านรับตรวจเช็ครถด้วยครับ เหมือนใช้เครื่องมือจี้ตามจุดต่างๆของรถ  ว่ามีค่าเพี้ยนเท่าไหร่ เห็นบอกเป็น 0.00 เลยอ่านผ่านๆ ต่อให้ช่ายซ่อมเนียนแค่ไหนคิดว่าถ้าตรวจกันแบบนี้ก็เจอ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

จ้างคนมาดูรถง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Cat182

• Newbie
  • *
ถ้าเขาเคยทำประกันชั้น1 เช็คได้ครับ ก็ขอสมุดเล่มรถเขามา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเราเป็นเจ้าของรถ เช็คได้ครับ

แต่อยู่ดีๆ จะเดินไปเช็ครถคันที่เราไม่ใช่เจ้าของ ไปเช็คกับประกัน ผมว่าไม่น่าจะเช็คได้ เพราะบางอย่างผมว่ามันเป็นความลับนะ งั้นใครอยากรู้ประวัติรถคันไหนก็เช็คได้หมดซิ

แต่ถ้ามีหน้ากรมธรรม์ ถ่ายเอกสาร หรือ ตัวจริง อาจจะพอได้อยู่
งั้นเราก็อาจจะขอตรวจสอบผ่านเจ้าของรถมือสองที่จะขายให้เราก็ได้ใช่มั้ยครับ

ได้ครับ ถ้าเขายินยอม

แต่ตรวจสอบเบื้องต้นด้วยตัวเองได้ วิธีดูรถมือสอง
1. สี
2. คาน หน้า หลัง
3. ประตู รอบคัน
4. สภาพภายใน
5. รูน๊อต ข้อนี้ผมให้ความสำคัญมาก เต้นท์เขาก็ดูตรงนี้กันเยอะ

เคยเจอบางกรณีไม่ยอมให้ดู ซึ่งเดาไว้ก่อนว่าผิดปกติ แน่นอน

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ส่วนนึงเบื้องต้น
ถ้าคันที่เราสนใจยังมีประกันชั้นหนึ่งอยู่ บวกกับมีประวัติเช็คระยะที่ศูนย์อย่างต่อเนื่อง

ก็อุ่นใจได้ประมาณนึงครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมดูรถไม่เป็น แต่ซื้อรถมือสองทุกครั้ง ก็อาศัยจ้างคนไปดูนี่แหล่ะครับ

หนล่าสุดค้น google ดู เจอว่ามีนที่รับตรวจฐานข้อมูลของประกันด้วย ว่ารถเคยเคลมอะไรไหม ผมก็ลอง เขาว่า 4  ปี ไม่เคยเคลมอะไร พอเอาช่างไปดูพร้อมเครื่องมือก็พบว่าจริง (อาจจะโชคดี)

ลองดูนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเคยแอบเช็ค ตอนนั้นจะซื้อมือสอง เต้นท์เขาบอกว่า ปกติไม่เคยเฉี่ยวชน  แต่ท้ายรถทำมารอยยังอยู่ชัด

แต่มันเช็คได้แค่ บริษัทสุดท้ายนะครับ ถ้าก่อนหน้านี้จะเช็คลำบาก  อย่างผม เปลี่ยนบริษัทประกันทุกปี

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
Re: เช็คประวัติการเคลมของรถมือสองกับบริษัทประกัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 13:58:25 »
เข้ามาเก็บข้อมูล 8)