ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นกรองอากาศn95 ใช้กับแอร์บ้าน ดัดแปลงใส่กรองแอร์รถได้ กับหน้ากากธรรมดาได้  (อ่าน 7132 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
แผ่นกรองอากาศn95 ใช้กับกรองแอร์บ้าน
ผู้ผลิตเขียนใช้กรอง อนุภาคระดับ 0.1 ไมครอนขึ้นไป
หน้ากาก n95 กรอง อนุภาคระดับ 0.3 ไมครอนขึ้นไป
ฝุ่นพิษขนาด 2.5 ไมครอนลงมา

เป็นแผ่นสีขาวบางๆ แสงส่องผ่านได้บางส่วน ใช้ได้ไม่นาน
ต่างจากหน้ากาก n95 แสงส่องผ่านไม่ได้ ใช้ได้นานกว่า

ราคาไม่แพง 15x96นิ้ว 460 บาท

ดัดแปลงใส่กรองแอร์รถอันเดิมได้ ถ้าหาไส้กรองแอร์hepaไม่ได้

ส่วนเครื่องฟอกอากาศ ใส่แผ่นนี้ไปปิดไส้กรองก็กรองpm2.5ได้

ถ้าเปิดทั้งวันหมั่นตรวจ เพราะตันเร็ว ถ้าลมแอร์น้อยลง มีน้ำออกมาที่ช่องแอร์
ไส้กรองมีสีเทา ให้เปลี่ยนใหม่ เพราะฝุ่นpm2.5เกาะไส้กรองมาก สีก็ไม่ค่อยเปลี่ยน
ที่เห็นเป็นเขม่าจะเป็นฝุ่นใหญ่ หรือมีฝุ่นทั้งสองขนาดปนกัน

ถ้าใช้กับหน้ากากตัดเป็นแผ่นเล็กซ้อนใกล้จมูก
ใช้ได้ไม่นานคงไม่เกินวันถ้าอยู่ข้างนอกตลอด

หาซื้อตามห้างขายเครื่องมือของแต่งบ้านได้ หน้ากากยังมีขาย ราคาเดิม ทุกยี่ห้อ

ทั้งนี้แค่ช่วยให้ผ่อนหนักเป็นเบา เพราะแอร์ทำงานกรองฝุ่นทัน จนไม่ต้องใส่หน้ากาก
ในห้องแอร์ แต่ไม่สามารถขจัดฝุ่นจิ๋วไปได้เหมือนห้องปฏิบัติการ เหมือนสูบบุหรี่มีก้นกรอง
ดีกว่าสูบซิการ์เต็มๆทั้งวันทั้งคืน เพราะนอนใส่หน้ากากอึดอัด เหมือนอยู่ในสนามเพลาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2019, 16:01:34 โดย bahamu »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ได้ครับ

ตอนใช้รถเก๋ง ผมเคยลองซื้อกรองแอร์บ้าน(เป็นแผ่นใหญ่ม้วนๆ) ยี่ห้อหนึ่งมาจาก Homepro แล้วเอามาตัดเป็นแผ่นๆ พอดีกับถาดใส่แผ่นกรองรถยนต์ซ้อนกันสัก 3-5 ชั้น โดยใช้โครงลวดซื้อจาก Homepro มา เป็นตัวบังคับทรงและบังคับตำแหน่งให้มันอยู่ในถาดกรองแอร์

ซื้อมาใช้ได้หลายรอบ ผมว่าคุ้มนะ ถ้าขยันทำเอง

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าใช้กับรถ ซื้อเครื่องฟอกอากาศแบบถ้วยยี่ห้อ sharp   ถ้าใช้กับบ้าน ซื้อแผ่นกรองของ 3M  เอามาแปะแผ่นกรองแอร์

ออฟไลน์ deertesla

ขอบคุณมากครับที่มาแบ่งปันความรู้ให้กันครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

มันจะไม่ละเอียดไปเหรอครับ  กลัวว่าดูดอากาศผ่านกรองไม่ไหวมันจะไปดึงลมรั่วไม่ผ่านกรองมาแทน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันจะไม่ละเอียดไปเหรอครับ  กลัวว่าดูดอากาศผ่านกรองไม่ไหวมันจะไปดึงลมรั่วไม่ผ่านกรองมาแทน

ไม่หรอกครับ เพราะมันหลักการเดียวกันกับแอร์นั้นละ ดึงลมผ่านกรอง โบเวอร์ของแอร์รถยนต์ แรงไม่น้อกว่าแอร์บ้านเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ HHHsung

ฝุ่นส่วนใหญ่จะเกาะที่แผ่นกรอง คือมีดีกว่าไม่มีครับคือรู้ข้อจำกัดอย่างนั้นแล้ว ก็หมั่นตรวจสอบเปลี่ยนแผ่นบ่อยๆ เอา ต้นทุนต่ำ ถอดเปลี่ยนไม่ยุ่งยาก

ดีกว่าไม่มีอะไรเลย หรือ แก้ขัดเวลาไม่มีอผ่นกรอง HEPA

ออฟไลน์ sukhontha

..สำหรับรถส่วนใหญ่ ก็คงต้องคิดว่าจะป้องกันอย่างไร

แต่  รถผม  ไม่ต้องคิดเลย  เพราะ  ทุกคันที่ผมครอบครอง  จะปิดผนึกไม่รับอากาศภายนอกเด็ดขาด  (ปิดรูเข้าเลย)  ใช้เฉพาะอากาศภายในรถ  ถ้ายากได้อากาศภายนอก  แง้มกระจกรับเอา(นาน ๆ ครั้ง)  ผมไม่ชอบกลิ่นควัน-ขยะ ครับ

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
ยี่ห้อ 3M กล่องแดงรึเปล่าครับ
ผมก็ใช้อยู่นะ แปะกับกรองฝุ่นตัวนอกรถ
ส่วนตัวที่อยู่ในรถก็เปลี่ยนเหมือนกัน (ตัวสีเหลืองในรูป) เค้าโฆษณาว่าดักจับอนุภาคที่เล็กกว่า 2.5 ไมครอนได้
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ 3M Filtrete มาแปะแผ่นกรองแอร์ เอาติดหลังพัดลมตั้งพื้น 3วันก็เริ่มเทาละครับ -*-

ออฟไลน์ voyager

หลักการใช้กรองอากาศแบบนี้ ต่างกับ หน้ากากสวมจมูกครับ ที่ให้อากาศรั่วไม่ได้
แต่ filtrete 3M ใช้ในห้องปิด ในรถยนต์หรือห้องแอร์ ทำให้ฝุ่นในห้องเจือจางลงไปเรื่อยๆ
ไม่จำเป็นต้องซีลช่องลม 100%

ตอนนี้กำลังซื้อ 1 แถม 1 ที่ 3M delivery พอดีเลย

ออฟไลน์ h0661036

เพิ่งไปซื้อมา 3 m   1 แถม1  ราคาสองร้อยกว่า ... แต่ผมไม่แนะนำให้ใส่กับรถ เพราะมันตันเร็วมาก   ( ส่วนใหญ่ผมใช้กับเครื่องฟอกอากาศ)