ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: Porsche Cayenne E-Hybrid & S//  (อ่าน 10180 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ขอส่งงานสำหรับไว้ให้คนที่อยู่เหงาๆวันศุกร์อ่านนะครับ

http://www.headlightmag.com/first-impression-porsche-cayenne-e-hybrid-cayenne-s/

งานนี้อาจจะเขียนยาว บางช่วงจะสับสนบ้าง เพราะได้ขับใน 2 โอกาส คือได้ยืม E-Hybrid มาขับวันนึง และก่อนหน้านั้นก็ได้ไปขับรุ่น 4S ที่เซปังมา ผมเสียดายถ้าจะไม่เขียนถึง ก็พยายามจับมัดรวมกันครับ

ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SM.

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: Porsche Cayenne E-Hybrid & S//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 17:42:57 »
ชอบการเขียนของคุณแพนจริงๆ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: Porsche Cayenne E-Hybrid & S//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 19:04:18 »
ขอบคุณครับ ขอไปอ่านรีวิวก่อนครับ แต่ชอบสไตล์การเขียนของคุณแพนอยู่แล้ว ดูในคลิปยิ่งชอบครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 19:53:23 »
ขอบคุณมากครับคุณแพนและทีมงาน headlightmag บทความละเอียดสมใจคนชอบรถ

ดูที่คุณแพนลอง config แล้ว ถ้าผมซื้อคงเลือกคล้ายๆกันนี้เลย สีตัวถังอยากได้ Sapphire Blue Metallic สีโปรโมทของ macan , แต่ cayenne รู้สึกว่ามีสีให้เลือกน้อย มีแต่สีโทนทางการทั้งนั้น

รุ่น e-hybrid ในไทยได้ประโยชน์จากอัตราภาษีเลยทำให้ถูกกว่ารุ่นย่อยอื่นๆ แลกกับการที่เป็น hybrid แล้วราคาตกเป็น % มากกว่ารุ่นย่อยอื่น (แต่ถ้าเทียบเป็นบาท อาจตกน้อยกว่าเพราะราคาเริ่มต้นต่ำกว่ามาก) ราคาเริ่มต้นประมาณนี้ คงทำให้ลูกค้าวัยผู้ใหญ่ที่ชอบขับรถเองที่มีงบซื้อรถระดับ s class , 7 series หันมาให้ความสนใจ cayenne อยู่

อยากรู้ว่ารุ่น e-hybrid ถ้ากดโหมด sport หรือ sport plus ให้เครื่องยนต์ติดตลอดเวลา ช่วงล่างแข็งขึ้น ขับตามทางโค้งภูเขา(แบบไม่ชัน) พอจะขับสนุกรึเปล่า ถ้าเทียบน่าจะสนุกประมาณรถเก๋งรุ่นไหนได้หรือไม่

และเห็นด้วยตามที่คุณแพนเขียนถึงประวัติความเป็นมาของ cayenne
แม้ porsche จะมี 911 เป็นรุ่นตำนาน แต่ปัจจุบันนี้ macan และ cayenne คือรุ่นที่มียอดจำหน่ายสูงสุดของ porsche
ส่วนตัวอาจไม่ได้เป็นแฟนรุ่น cayenne , ให้ซื้ออาจยังไม่ซื้อ แต่ก็ดีใจที่มีรุ่นนี้ขึ้นมาใน line up ของ porsche เพราะทำให้มีกำไรและสามารถนำไปวิจัยและพัฒนารถรุ่น 911 และตัวพิเศษต่างๆได้

ออฟไลน์ Bucky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 00:05:31 »
เขียนได้อ่านสนุกมากครับ

ปล.เรื่องเปลี่ยนแม็ก ต้องจิ้มเพิ่มผ่านทาง AAS อย่างเดียวเลยรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 00:25:15 »
คุณแพนชอบไม้น้ำตาลเหมือนกันเลย

เบรคสีเขียวนั่น เราสามารถเลือกออกได้ไหมครับ ผมหาที่เลือกออกไม่พบ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 12:39:41 »
"Porsche กำลังประสบปัญหาอย่างหนักกับภาวะขาดทุนอย่างรุนแรงจนเกือบต้องขายบริษัททิ้ง แต่ Ferry Porsche ยืนหยัดทุบโต๊ะเปรี้ยงแล้วบอกว่า “ผมไม่ได้ยอมให้พวกคุณเอานามสกุลผมไปแปะบนรถแล้วเอาไปขายใครก็ได้ที่ทุ่มเงินเยอะที่สุด”"

โคตรเท่

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 22:32:06 »
ผมว่า Porsche เป็นรถที่จับทางคนบ้าออปชั่นได้เหมาะมากๆ โดยเฉพาะกับคนที่หงุดหงิดกับการกั๊กออปชั่นของ BMW ยุคหลังๆ มาตลอด (อย่างผม) การได้เข้าไปดูรถที่ศูนย์ และได้ลองนั่ง config รถ โดยมีเซลล์นั่งเป่าหูอยู่ข้างๆ เป็นอะไรที่บันเทิงเริงใจสุดๆ ได้ใช้ไม่ได้ใช้ไม่รู้ แต่ติ๊กเลือกไปก่อน ขอจัดเต็ม ประมาณว่าของมันต้องมี PCCB, Burmester, PDCC, 18-way seat ฯลฯ แต่พอเห็นราคาแต่ละอย่างที่บวกเข้าไป มันก็ชวนหน้ามืดอยู่ไม่น้อย แต่สิ่งที่ทรมานใจที่สุดสำหรับคนเกลียดรถไฮบริด คือตอนที่ต้องทำใจยอมเลือกไฮบริด เพราะส่วนต่างราคาที่โหดร้ายสุดๆ นี่แหละ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 23:15:15 »
เป็นรีวิวที่อ่านแล้วสนุกมากครับ :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 15:29:01 »

อยากรู้ว่ารุ่น e-hybrid ถ้ากดโหมด sport หรือ sport plus ให้เครื่องยนต์ติดตลอดเวลา ช่วงล่างแข็งขึ้น ขับตามทางโค้งภูเขา(แบบไม่ชัน) พอจะขับสนุกรึเปล่า ถ้าเทียบน่าจะสนุกประมาณรถเก๋งรุ่นไหนได้หรือไม่

ขับได้สนุกมากครับ คนละชั้นกับ PPV ทุกตัวแน่นอนแม้บอดี้จะหนักพอๆกับ Everest แต่ความสามารถในการคุมตัวถังดีเหมือน CX5 คล่องเหมือนกันด้วย แต่สำคัญคือยางครับ ยางรถสเป็คไทยมันไม่เกาะเลยไถลหน่อย ถ้าใส่ยางที่เกาะขึ้น จะขับได้ระห่ำน่ากลัวกว่า X5, ML และถ้ามีตัวไหนเทียบได้ก็คงต้อง Audi Q7 3.0TFSI ที่ได้เปรียบตรงตัวเบาไม่แบกแบต

เขียนได้อ่านสนุกมากครับ

ปล.เรื่องเปลี่ยนแม็ก ต้องจิ้มเพิ่มผ่านทาง AAS อย่างเดียวเลยรึป่าวครับ

ตกลงกันตอนจองรถได้ แต่แน่นอนว่าแม็กที่เราเพิ่ม ก็จะบวกไปในราคารถต้นทาง และเมื่อโดนภาษีต่างๆทับเข้าไป เราจึงต้องจ่ายค่าแม็กในราคาที่สูงมาก กลับกัน ถ้าหากลองคุยกับ AAS สั่งแม็กเข้ามาเป็นอะไหล่แต่งต่างหากไม่ต้องรวมกับตัวรถ รถมาถึงก่อน แล้วแม็กตามมา อาจจะประหยัดเงินได้ แต่ไม่รู้จะแหก policy เค้ามั้ย

คุณแพนชอบไม้น้ำตาลเหมือนกันเลย

เบรคสีเขียวนั่น เราสามารถเลือกออกได้ไหมครับ ผมหาที่เลือกออกไม่พบ

น่าจะได้นะครับผมจำได้ว่าแม้แต่เข็มเขียวบนหน้าปัดก็เลือกเอาออกได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PunCher

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 19:08:54 »
ผมเคยไปทดลองขับชอบมาก เสียอย่างเดียว รู้สึกว่าจอวงด้านขวาไม่สามารถเปลี่ยนเป็น media ได้ ก็เลยไม่สามารถเปลี่ยนเพลงหรือเลือกเพลงด้วยปุ่มที่พวงมาลัยใช่มั้ยครับ ไม่ค่อยสะดวกเลย

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 13:29:46 »
สอบถามคุณแพนหน่อยครับว่า ตอนวิ่งที่ความเร็วเกิน230ขึ้นไปการทรงตัวและระบบเบรคเป็นยังไงบ้างครับ และตอนแบตอ่อนหรือแบตหมด แล้วเครื่องยนต์ทำงานอย่างเดียวความแรงและอัตราเร่งเป็นยังไงบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 13:26:19 »
ขอบคุณครับผม  8)