ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามโช๊ค h drive s spec กับ tein street advance Z ครับ  (อ่าน 17603 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
สอบถามโช๊ค h drive s spec กับ tein street advance Z ครับ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 00:18:02 »
อยากทราบว่าทั้ง2ตัวนี้ฟิลลิ่งต่างกันอย่างไร ในกรณีไม่อยากโหลดมากคือไม่เกิน 1นิ้ว ครับ h drive s spec 29,900ผลิตไตหวัน tein street advance Z 35,000ผลิตจีน

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามโช๊ค h drive s spec กับ tein street advance Z ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 07:19:54 »
หาคนเคยใช้ ทั้ง 2 ตัว ยากหน่อย เอาเป็นว่า ...

H.Drive .. มักจะได้ยินเสียงคนใช้ บ่นเรื่องเสียงดัง หลังจากผ่านการใช้ไประยะหนึ่ง (คนรอบตัวผม ก็หลายคันละ)

Tein .. ผ่าน 1 ปี ระยะทางหมื่นกว่ากม. ในรถ Pulsar ยังไม่พบปัญหาใดๆครับ

ส่วนตัวนะครับ ผมไว้ใจ Tein ถึงมันจะผลิตจีน แต่เชื่อว่า มาตรฐานของมันค่อนข้างสูงครับ อีกอย่างศูนย์บริการเค้าทั้ง 2 แห่ง ค่อนข้างไว้ใจได้ ไม่ได้ยินใครพูดว่า เอาเข้าไป แล้วแก้ไม่จบ ทำไม่หายครับ

ออฟไลน์ Bond007

Re: สอบถามโช๊ค h drive s spec กับ tein street advance Z ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 09:24:59 »
ผมว่าอยู่ที่ชนิดรถด้วยนะ

เคยใช้ H drive ใน Mazda2ดีเซล รู้สึกเกาะแต่กระด้างมาก แต่พอคนรู้จักใช้ใน Accord G9 บอกกำลังดี คนที่ใช้ใน BMW F30 บอกนุ่มดี

ส่วน Tein ผมว่า โดยรวมน่าจะนุ่มกว่า H drive เรื่องเกาะไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 09:47:42 »
Tein นุ่มสุด ถึก ทน มาก

H-drive เกาะกว่า แข็งกว่า

เรื่อง brand ผมไว้ใจ tein ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 09:58:41 »
เคยใช้แต่ hdrive s spec กับ tein superstreet (และเป็นรถคนละคัน)

ทั้ง 2 คัน ลดความสูงลงไม่มาก

คัน hdrive ปัจจุบันใช้มา 5-60,000 กิโลผมว่าใหม่ๆดีแต่พอใช้ๆไปแล้วรู้สึกว่าถ้าตังให้แข็งหน่อยมันตึงตัง แต่ถ้าตั้งให้นิ่มหน่อยก็จะย้วย เรื่องเสียง ผมยังไม่เจอแบบกุกกักที่เค้าบ่นๆกัน แต่ออกแนวเสียงตึงตังของช่วงล่างแข็งๆมากกว่า ส่วนหนึ่งอาจเพราะรุ่นผมต้องใช้เบ้าโช๊คโรงงานเลยไม่ค่อยมีปัญหาก็เป็นได้

ต่างจาก tein ที่ไม่รู้สึกตึงตังเลย (แต่ต้องเน้นว่านี่คือ superstreet นะครับ เป็นรุ่นสูงกว่า advance z) ใช้ราวๆ 80,000 มีเสียงอิ๊ดๆ ของวาวล์ ต้องเอาไป overhaul

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 17:58:10 »
คนรอบตัว h drive เรื่องเสียงหายห่วง โดนกันถ้วนหน้า ยกเว้นเบ้าเดิมติดรถรอดไป แต่เจอเรื่องปรับที่ไม่ลงตัว อันนี้ฟังมา

ผมใช้ street advance z อยู่ 7 หมื่นโลได้ละ หนึบขึ้นกว่าเดิมชัดเจน กระแทกน้อยลง เข้าโค้งได้นิ่งขึ้นชัดเจน แล้วไม่แข็ง แน่นๆ หรือกระแทกด้วยเวลาตกหลุม แต่ฟิลลิ่งมันไม่ใช่นุ่มแบบเดิมที่คล้ายๆนั่งเรือ มันเป็นอาการที่โช็คยุบแล้วคืนตัว แต่ด้วยความที่มันเก็บตัวค่อนข้างเร็ว หลายๆคนอาจจะไม่ชอบ แรกๆผมกับคนนั่งก็ไม่ชิน แต่ชอบตรงที่บอกตอนแรก ตอนนี้ชินละครับ ติดที่ระยะไกลๆอาจจะรู้สึกนั่งไม่สบายเท่าเดิมๆ แต่อาการเมารถของคนนั่งน้อยลงมาก

ปล.ใส่ใน g8

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 23:07:41 »
ลองมาแล้วทั้งสองตัว
ส่วนตัว H Drive มากกว่าครับ
เพราะว่า H Drive รักษาอาการได้ดีกว่า
เสียนิดเดียวคือ มีติดเด้งนิดๆ เวลาเจอทางปูนแย่ๆ

แต่สุดท้ายมาจบที่ B6 กับสปริงเดิมครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 08:47:21 »
เคยใช้แต่ Mono Flex กับนั่งรถเพื่อน H Drive บอกเลย Tein ดีกว่ามาก นุ่มหนึบ