ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเบรคมาใหม่แล้วมีเสียงดัง กุกๆๆๆๆ  (อ่าน 9839 ครั้ง)

ออฟไลน์ nueng1111

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพอดีผมพึ่งเปลี่ยนเบรคของ subaru ตัว 4pots มาครับมีปัญหาคือ ตอนเหยียบเบรคมีเสียงดังกุกๆๆๆ ตามรอบล้อที่หมุน จะเป็นตอนเหยียบเบรคลึกๆ ตอนเหยียบเบาๆเบรคไม่ดังครับ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ ถามช่างเค้าบอกว่าเป็นปกติสำหรับเบรคพึ่งเปลี่ยนใหม่เหมือนจานกับผ้าเบรคมันยังไม่เข้ากัน แต่มันเป็นแค่ข้างเดียวครับ ผมเลยสงสัยว่าเป็นไปได้หรือไม่ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: เปลี่ยนเบรคมาใหม่แล้วมีเสียงดัง กุกๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 06:35:04 »
ผมไม่รู้ว่าจานสองชิ้นอาการเขาเป็นอย่างไงนะครับ เคยใช้แต่จานชิ้นเดียว แต่อย่างไงเช็คเรื่องจุดยึดต่างๆให้ดีก่อนนะครับ

ถ้าจานแบบเจาะรู แล้วเป็นของมือสองเอามาใช้เลย ไม่ได้มีการเจียรก่อนใช้ เวลาเบรคจะมี กึกๆ จากผ้าเบรคที่ยังปรับไม่เข้ากับหน้าจานบ้างละครับ หรือ บางทีเวลาจานกับผ้าถูกแยกออกจาก แล้วใส่ใหม่เข้าไป ไม่ได้เจียรจานให้เรียบเสมอ ไม่ได้ปรับหน้าผ้าเบรคให้เรียบเสมอ ก็อาจจะมีบ้าง

ของผมที่เคยเป็นเบรคแล้วรู้สึก กึกๆๆ ก็เคยมีเหมือนกัน เป็นเบรคของแต่งมือสอง เอามาถึงผมก็ใส่เลย จานกับผ้า ได้มาผมก็ใส่เลยอาศัยว่าจะขับไปเรื่อยๆให้มันปรับตัวกันเอง (จานเบิกใหม่เขาแพงละครับเลยใส่ๆไปก่อน) แต่ของผมมันพอดูจากที่หน้าจานเบรคได้อยู่ ว่ามีร่องรอยการกินที่ยังไม่เรียบ แล้วเคยลองถอดผ้าออกมาเช็คใหม่ ก็มีรอยสึกที่ไม่เท่ากันอยู่บ้าง เลยไม่ซีเรียสอะไรครับ

แต่อย่างไงก็ลองเช็คดูหลายๆที่ดูก่อนนะครับ เปลี่ยนมาให้พวกร้านเบรคเฉพาะ เลือกเอาร้านใหญ่ๆหน่อยเช็คอีกทีก็ได้ ร้านเบรคโดยเฉพาะเขาจะเจอกับเบรคแบบหลายๆ pot พวกนี้กันอยู่เหมือนกันครับ รถสมัยใหม่ให้เบรคแบบมากันหลายรุ่นอยู่

ปล. ในรุปซ้าย 700 km ของผมเป็น 700 ที่มาอยู่กับผมนะครับ ไม่ได้หมายถึงจากจานใหม่ๆ เป็นจานมือสองมาเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2019, 10:02:45 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

Re: เปลี่ยนเบรคมาใหม่แล้วมีเสียงดัง กุกๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 08:55:31 »
เคยแต่มีปัญหาเสียงกุกๆตามรอบช่วงเลียเบรค หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคจากของศูนย์เป็น mu spec

ที่แรกคิดว่าเป็นที่สปริงดันผ้าเบรค เบิกใหม่ก็ไม่หาย สรุปไปจบตอนที่เปลี่ยนผ้าเบรคเป็น dixcel ... เหมือนกับว่าระยะของผ้าดับคาลิปเปอร์มันมีระยะให้ตัวมาไปหน่อย

แต่เสียงจังหวะกดหนักๆนี่ไม่เคยครับ แต่ไม่น่าจะเป็นเรื่อง bed-in อันนั้นน่าจะเป็นเสียงครืดๆหรือจี๊ดๆมากกว่า

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 09:23:28 »
ผ้าเบรคบางรุ่นมีแผ่นเหล็กให้มา ยัดให้เต็มผข่องใส่ผ้าเบรคกับฝักเบรค เคยลืมใส่ไปก็กุกๆกักๆ แต่บางทีไม่ใส่ก็ไม่ดัง

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 11:20:13 »
ลองถอดเบรคมาเชคดีกว่าครับ  ผมเดาว่าอาการอาจจะมาจากลูกสูบเบรคติดมันเลยไม่ดันผ้าให้แนบกับจานเบรค ผ้าเบรคมันก็เลยขยับไปตามจังหวะล้อ
โดยเฉพาะคาลิปเปอร์มือสองที่ถอดทิ้งไว้นานๆมีโอกาสที่จะเป็นสนิมตามดสูงมาก

ของผมก็เจอลูกสูบติดตอนเปลี่ยนมาใส่ใหม่ๆ ดีว่าช่างเชคให้ก่อนก็เลยเอาทั้งชุดไปทำใหม่หมด สั่งกลึงลูกสูบใหม่เป็นอัลลอยทองเหลืองและสั่งชุด seal ของ subaru 4 pot มาใหม่ (สั่งจากนอก ในไทยหาของยาก+รอของศูนย์นาน)  ช่วงปีใหม่หยุดยาวก็สั่งสีพ่น caliper มาพ่นบิ้วใหม่ให้ดูสวยงามหน่อย

ปล.ลองดูที่จานด้วยครับว่าเรียบเสมอกันตลอดรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2019, 13:33:15 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 19:03:37 »
ผมเคยเปลี่ยนแล้วดัง เข้าศูนย์เช็คก็หาสาเหตุไม่เจอ ใช้น้ำยาล้างคาลิปเปอร์ทีเดียวหายเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 00:04:30 »
ลองถอดเบรคมาเชคดีกว่าครับ  ผมเดาว่าอาการอาจจะมาจากลูกสูบเบรคติดมันเลยไม่ดันผ้าให้แนบกับจานเบรค ผ้าเบรคมันก็เลยขยับไปตามจังหวะล้อ
โดยเฉพาะคาลิปเปอร์มือสองที่ถอดทิ้งไว้นานๆมีโอกาสที่จะเป็นสนิมตามดสูงมาก

ของผมก็เจอลูกสูบติดตอนเปลี่ยนมาใส่ใหม่ๆ ดีว่าช่างเชคให้ก่อนก็เลยเอาทั้งชุดไปทำใหม่หมด สั่งกลึงลูกสูบใหม่เป็นอัลลอยทองเหลืองและสั่งชุด seal ของ subaru 4 pot มาใหม่ (สั่งจากนอก ในไทยหาของยาก+รอของศูนย์นาน)  ช่วงปีใหม่หยุดยาวก็สั่งสีพ่น caliper มาพ่นบิ้วใหม่ให้ดูสวยงามหน่อย

ปล.ลองดูที่จานด้วยครับว่าเรียบเสมอกันตลอดรึเปล่า

ไม่ทราบว่าไปทำที่ไหนหรอคับ เผื่อจะลองไปให้เค้าดูให้ครับผม รบกวนด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 00:06:40 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับผม 🙏🙏🙏

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 10:12:57 »

ไม่ทราบว่าไปทำที่ไหนหรอคับ เผื่อจะลองไปให้เค้าดูให้ครับผม รบกวนด้วยครับ

ลองหาชื่ออู่ KPM Race part อยู่แถวๆรามคำแหงช่วงก่อนแยกถึงมีนบุรี กทม. คับ (อู่จะอยู่ตรงแยกที่เลี้ยวไปเสรีไท) เป็นอู่ subaru โดยตรง
อีกที่ร้าน Garage N brake แถวศรีนครินทร์ตัดลาซาล ร้านนี้ทำเบรคให้ Subaru มาหลายคันแล้ว (แต่ร้านนี้ผมไม่เคยใช้บริการนะคับ ถามจากเพื่อนๆมา)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 09:48:02 »
ตรงรุ่น หรือ แปลง ครับ

ถ้าดังกุ๊กๆ ตามแป้นเบรค ต้อง ตรวจสอบจุดยึดตัวเบรคก่อนเลย แล้วไปดู สลักยึดผ้าเบรค เพราะเสียงดังที่ตัวเบรค มีแค่ 2 จุดนี้

ถ้าผ้าเบรค ยังไม่สัมผัสจานเต็มที่ (ปกติ แค่กระทืบเบรค 4-5 ที มันก็เข้ารูปละ) มันไม่ใช่เสียงกุ๊กๆ จะเป็นเสียงโทนแหลมๆ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 13:38:30 »
คาลิเปอร์เบรค อาจหลวม ลองเช็คดูครับ