ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแก้อาการรถ H1 คนนั่งรถแล้วเมารถครับ  (อ่าน 9418 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfgill

• Newbie
  • *
แต่เดิมทีใช้ชุดโช้กกับสปริงเดิม คนนั่งไม่เมาครับ แต่มันแข็งกระด้างไป เลยไปเปลี่ยนเป็นชุดโช้ค tein street advanced คนนั่งจะเมารถ เป็นแทบทุกคนที่นั่งเลยครับ ผมลองปรับจากระดับมาตรฐานที่ระดับ 8 ไล่แข็งมาจนถึงระดับ 4 คนนั่งก็ยังเมาอยู่ดี ไม่ทราบทุกท่านมีแนวทางแก้ปัญหานี้ยังไงกันบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ติดตั้งที่ไหนครับ

เมารถ น่าจะเพราะรถมันโยกเยก
รถโยกเยก เพราะสปริงค่า K น่าจะต่ำกว่าเดิม

ลองกลับไปที่ร้านติดตั้ง มันสามารถปรับตั้งบีบสปริง เพื่อให้ค่า K สูงขึ้น ลดอาการโยกเยก ได้ครับ แล้วเซ็ท ความหนืดให้เหมาะ น่าจะดีขึ้น

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ขึ้นชื่อว่าสตรัทปรับนิ่มไม่ได้ครับมันจะโยนยิ่งเมารถใหญ่เลย ลองปรับแข็งขึ้นมาหน่อยครับ แต่จะจากประสบการคิดว่าปรับยังไงก็ไม่น่าเวิคอะครับเพราะสตรัทมันไม่ถูกออกแบบมาไว้สำหรับเน้นการนั้งสบายนะครับ

• Newbie
  • *
ผมติดตั้งที่ tein master shop ครับ อาการคือรถมันโยกเยกมากครับ ปรับโช้คแข็งแล้วก็ยังเมา ส่วนเรื่องการบีบสปริงจะช่วยได้มั้ยครับ ถ้าบีบจะทำให้รถเตี้ยลงอีกใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมคิดเหมือนกับท่านบนๆครับ  ว่าค่า K สปริงเดิมมันไม่สัมพันธ์กับโช๊คเดิมเลยมีอาการโยกหลอนๆ
ผมว่ากลับไปหาที่ร้านให้เขาดูเรื่องสปริงให้ใหม่ครับ น่าจะช่วยได้

ส่วนเรื่องบีบสปริงเพื่อเพิ่มค่า K มันเหมือนแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ แก้ไม่ถูกจุด
ลองคุยกับทางคุณใหญ่ tein ก็ได้ (เจ้าของร้าน) ผมว่าแกก็ไม่แนะนำให้บีบสปริงแน่ๆ เพราะแกก็เคยพูดไว้เองว่าบีบสปริงไม่ช่วยอะไรมากนัก

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ cchumpol

• Newbie
  • *
street advance ไม่น่าจะบีบสปริงได้นะครับ ปรับเกลียวไปรถก็สูงขึ้นหรือต่ำลง ถ้าอยากแข็งขึน น่าจะต้องเปลี่ยนสปริงครับ .... ถ้าเป็นแบบสไลด์กระบอกแบบ tein flex ถึงจะบีบสปริงได้

ปล.ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าผิดแนะนำได้เลยครับ เพราะผมก็ใช้ steet advance อยู่ สปริงแข็งไปนิดอยู่เหมือนกันครับ

• Newbie
  • *
แล้วมีสปริงตัวไหนใส่กับโช้ค tein ได้บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้น ( ค่าk ) ตามข้างบนแนะนำ 

ไม่แนะให้บีบสปริงครับ

ออฟไลน์ koko86

ลองแก้ที่เทคนิคการขับ ร่วมด้วยไหมครับ
เบรคก่อนถึงโค้งทุกโค้ง เข้าด้วยความเร็วที่ช้าลงสัก30%ช่วยได้เยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ cchumpol

• Newbie
  • *
แล้วมีสปริงตัวไหนใส่กับโช้ค tein ได้บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ที่เขานิยมกันก็เห็นยี่ห้อ swift นะครับ เช็คขนาดรอบวง ความยาว  ค่า k เดิม แล้วก็ลองเพิ่มค่า k ดูครับ (มือสองก็น่าจะพอให้ได้ครับ)

http://www.swiftsprings.com/

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ shikimaru

หลายๆคนชมว่าตัวนี่นิ่มขึ้น แล้วนั่งสบายขึ้นด้วย แปลกดี จะบอกว่าร้านติดตั้งก็ไม่น่าพลาด ผมว่าลองให้ร้านเช็คอีกรอบดีกว่าครับ เผื่อมีพลาดจริงๆ ถ้าติดตั้งแล้วปกติ อาการแบบนี้คือสปริงนิ่มไป พอคนนั่งเยอะมันรับน้ำหนักไม่ไหว

ว่าแต่ได้เปลี่ยนยางรึยังครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เข้ามาดูวิธีการ

รุ่นนี้ของเดิมผมยังเมารถเลยครับ
เป็นคนเมารถง่ายโดยกำเนิด  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ผมเคยนั่งรุ่นนี้แต่เมาเพราะกลิ่นเบาะ(เดิม)เลยครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ CNX

ลองแก้ที่เทคนิคการขับ ร่วมด้วยไหมครับ
เบรคก่อนถึงโค้งทุกโค้ง เข้าด้วยความเร็วที่ช้าลงสัก30%ช่วยได้เยอะมากๆครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ

อยากทราบสไตล์การขับรถของเจ้าของรถH1ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ golf9877

• Newbie
  • *
ปกติผมขับช้าครับ ไม่เกิน 120 ส่วนมากขับแต่ในเมือง ไปรับไปส่งลูกที่ รร เวลาเข้าซอยหลบรถติด ซอยจะมีเลี้ยว มีโค้งเยอะ ลูกก็จะเมาครับ ทั้งๆ ที่ขับช้า

ออฟไลน์ V221

เคยใส่สปริงEibachกับโช้คGooru ก็นุ่มหนึบดีครับ แต่ส่วนตัวเคยลองแล้วชอบสุดก้อแบบมีSub Tankอย่างHotbitsครับ เค้ามีให้ลองก่อนจ่ายเงินด้วยนะครับ
BMW 750E M SPORT