ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามในเรื่องการรับประกันช่วงของมาสด้า2 skyactiv g หน่อยนะครับ  (อ่าน 4395 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
พอดีผมสนใจมาสด้า2 skyactiv g  ตัว hatchback ตัวเริ่มต้น  โดยคุยกับเซลล์เหตุผลที่จะเอาตัวล่างนี้ เพราะว่าจะเอาไปเปลี่ยนใสล้อแม็คร้านข้างนอกเอง โดยเซลล์ศูนย์นี้แจ้งว่าจะทำให้การรับประกันช่วงล่างนั้นขาดไปโดยทันทีครับ ซึ่งทำให้ผมลังเลพอสมควรที่จะขยับไปรุ่นย่อยอื่นหรือเปลี่ยนไปเล็งยี่ห้ออื่น ทั้งที่เสียดายที่ตัวถังแข็งแรงและการขับขี่ที่ดี ในระดับb-segment เลยอยากจะถามว่าจริงหรือไม่ครับกับนโยบายการรับประกันแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Altima

ผมไม่เคยได้ยินนะ เซลล์น่าจะพูดเพื่อให้คุณจ่ายตังเพิ่มไปเอาตัวที่แพงกว่า

เวลาซื้ออย่าไปบอกว่าเอารถไปทำอะไร เพราะคนพวกนี้เค้าไปฝึกมาหมดและมีวิธีหลอกลูกค้าทุกวิธีทาง

ออฟไลน์ kez

ทำอะไรนอก 0  ประกันก็ขาดหมดแหละ  ทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ Tien.W

ว่ากันตรงๆ ก็มีสิทธิ์ เช่น เปลี่ยนล้อ แล้ว เกิดลูกปืนล้อพัง โช้คอัพรั่ว ... ทางบริษัท ก็มีสิทธิ์ปฏิเสธการรับประกันนะครับ เพราะน้ำหนักล้อ ผิดไปจากโรงงาน

ทีนี้ก็แล้วแต่ความกรุณา ของค่ายรถล่ะครับ ว่าใครเรื่องเยอะ หรือ เรื่องน้อย ครับ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ถาม Mazda speed line น่าจะได้คำตอบที่ถูกต้อง

อย่าเชื่อเซลล์มากครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
แล้วถ้าเปลี่ยนล้อแม็คสเปคโรงงานประกันขาดไหมครับ

ออฟไลน์ apinui

ถาม Mazda speed line น่าจะได้คำตอบที่ถูกต้อง

ไม่เชื่อเซลจะเชื่อใครครับ เชื่อแม่ค้าขายผักหรอ .... เค้าอบรมมาก่อนที่จะมาขายรถครับ ที่เค้าบอกมานั้นถูกต้องแล้ว ...

การดัดแปลงสภาพรถ โดยทั่วไปไม่ว่ายี่ห้อไหน ประกันก็ขาดทั้งนั้นครับ แต่ทุกวันนี้ มีการอนุโลมกันมากขึ้น ถ้าไม่รุนแรงจนเกินไป บางที่ก็เครมให้ ...

บางคันมาสด้า 2 ใส่ล้อแม็กมาแต่ขนาดที่ใส่ ใกล้เคียงของเดิมหรือเท่าของเดิมก็สามารถเครมอะไหล่ให้ได้ครับ ... เช่นเดิมเป็นขนาด 185/60R15 เปลี่ยนเป็น 195/55R15 ก็อยู่ในเงื่อนไขเครมได้ครับ

แต่สำหรับบางคันที่ล้อโรงงานมาให้ 15 นิ้ว แล้วพี่เล่นใส่ 17 นิ้ว แถมตัดสปริงมา แล้วจะมาเครมโช็ค ใครจะเครมให้ได้ครับ .....

ผมไม่เคยได้ยินนะ เซลล์น่าจะพูดเพื่อให้คุณจ่ายตังเพิ่มไปเอาตัวที่แพงกว่า

เวลาซื้ออย่าไปบอกว่าเอารถไปทำอะไร เพราะคนพวกนี้เค้าไปฝึกมาหมดและมีวิธีหลอกลูกค้าทุกวิธีทาง

บางทีเซลเจอเคสต่างๆของลุกค้ามา จึงนำมาบอกด้วยความจริงใจ ลูกค้าก็จะมองว่าหลอกลูกค้าไปซะอีก ...

หลายเคสมากที่เซลไม่ได้แจ้งลูกค้าว่า การดัดแปลงรถจะทำให้ขาดการรับประกัน เช่น ตกแต่งเครื่องเสียง ดัดแปลงระบบไฟ รวมถึงเปลี่ยนล้อแม็ก

พอลูกค้าไปทำมา โดยไม่รู้ และเกิดปัญหา ก็นำรถเข้าเครมแต่กลับถูกปฏิเสธเพราะมีการดัดแปลงรถมา สุดท้ายลูกค้าก็ด่าเซลว่าเซลไม่แจ้ง ทั้งๆที่คู่มือก็แจ้งเงื่อนไขการรับประกันเป็นเอกสารชัดเจน ....

พอเซลแจ้งก่อนเพื่อให้รับทราบ กลับเป็นว่าไปหลอกลูกค้าซะงั้น ไม่ทราบที่รถมีคู่มือไหมครับ ลองไปเปิดอ่านเงื่อนไขการรับประกันดูครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2019, 09:41:06 โดย apinui »

ขอบคุณมากครับ
ว่ากันตรงๆ ก็มีสิทธิ์ เช่น เปลี่ยนล้อ แล้ว เกิดลูกปืนล้อพัง โช้คอัพรั่ว ... ทางบริษัท ก็มีสิทธิ์ปฏิเสธการรับประกันนะครับ เพราะน้ำหนักล้อ ผิดไปจากโรงงาน

ทีนี้ก็แล้วแต่ความกรุณา ของค่ายรถล่ะครับ ว่าใครเรื่องเยอะ หรือ เรื่องน้อย ครับ
ขอบคุณมากครับ  ว่ากันด้สยเหตุผลนี้ผมว่าก็มีส่วนในการตัดประกันครับ โดยเฉพาะพวกล้อขอบ17แก้มเตี้ยซึ่งมักจะทำให้รถกระด้างขึ้น และทำให้ชิ้นส่วนช่วงทำงานหนักขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนล้อแม็คสเปคโรงงานประกันขาดไหมครับ
อันนี้ก็สงสัยเช่นกันครับ

ไม่เชื่อเซลจะเชื่อใครครับ เชื่อแม่ค้าขายผักหรอ .... เค้าอบรมมาก่อนที่จะมาขายรถครับ ที่เค้าบอกมานั้นถูกต้องแล้ว ...

การดัดแปลงสภาพรถ โดยทั่วไปไม่ว่ายี่ห้อไหน ประกันก็ขาดทั้งนั้นครับ แต่ทุกวันนี้ มีการอนุโลมกันมากขึ้น ถ้าไม่รุนแรงจนเกินไป บางที่ก็เครมให้ ...

บางคันมาสด้า 2 ใส่ล้อแม็กมาแต่ขนาดที่ใส่ ใกล้เคียงของเดิมหรือเท่าของเดิมก็สามารถเครมอะไหล่ให้ได้ครับ ... เช่นเดิมเป็นขนาด 185/60R15 เปลี่ยนเป็น 195/55R15 ก็อยู่ในเงื่อนไขเครมได้ครับ

แต่สำหรับบางคันที่ล้อโรงงานมาให้ 15 นิ้ว แล้วพี่เล่นใส่ 17 นิ้ว แถมตัดสปริงมา แล้วจะมาเครมโช็ค ใครจะเครมให้ได้ครับ .....

บางทีเซลเจอเคสต่างๆของลุกค้ามา จึงนำมาบอกด้วยความจริงใจ ลูกค้าก็จะมองว่าหลอกลูกค้าไปซะอีก ...

หลายเคสมากที่เซลไม่ได้แจ้งลูกค้าว่า การดัดแปลงรถจะทำให้ขาดการรับประกัน เช่น ตกแต่งเครื่องเสียง ดัดแปลงระบบไฟ รวมถึงเปลี่ยนล้อแม็ก

พอลูกค้าไปทำมา โดยไม่รู้ และเกิดปัญหา ก็นำรถเข้าเครมแต่กลับถูกปฏิเสธเพราะมีการดัดแปลงรถมา สุดท้ายลูกค้าก็ด่าเซลว่าเซลไม่แจ้ง ทั้งๆที่คู่มือก็แจ้งเงื่อนไขการรับประกันเป็นเอกสารชัดเจน ....

พอเซลแจ้งก่อนเพื่อให้รับทราบ กลับเป็นว่าไปหลอกลูกค้าซะงั้น ไม่ทราบที่รถมีคู่มือไหมครับ ลองไปเปิดอ่านเงื่อนไขการรับประกันดูครับ 
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ซื้อครับ เพียงแต่จะจองเลยยังไม่มีคู่มือนี้ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเป็นล้อแม็กซ์พวกถอดป้ายแดง
เช่น เดิมเป็น MZ2 เบนซินขอบ 15 เปลื่ยนเป็นล้อดีเซลขอบ 16 และใช้ยางเดิม 185/60

แบบนี้ไม่น่าขาดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยนรายการที่ไม่ได้ติดรถมา ประกันขาด แทบทุกยี่ห้อละครับ ขนาดเปลี่ยนของตัวสูงกว่า มาใส่ต่ำกว่า พอมีปัญหามา เขาเท คุณได้เสมอ แบบไม่ผิดด้วย

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ถูกต้องครับ เงื่อนไง warranty อยู่ในคู่มือ เป็นแบบนี้ทุกยี้ห้อ ไม่ว่าจะรถยนต์  หรือเครื่องใช้ไฟฟ้า ต่างๆ ที่ขายอยู่
แต่ที่เราคุ้นชินเพราะ ส่วนใหญ่ ถ้า รถยนต์ ศูนย์บริการจะไม่ค่อยจุกจิก เข้มเท่าไร

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่มาให้คำปรึกษาครับ โดยส่วนตัวหากเปลี่ยนแม็กก็คงขอบ15เท่าเดิมหรือ เอารุ่นที่สูงขึ้นซึ่งได้ส่วนลดนั้นเยอะกว่าออพชั่นเยอะกว่าครับ