ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ MINI CTM R60 กับ GLA 200 แต่ช่วงล่างแข็งมากมีวิธีแก้มั้ยครับ  (อ่าน 7981 ครั้ง)

ออฟไลน์ tork

• Newbie
  • *
พอดีหาข้อมูลมาสักพักแต่ไม่ได้คำตอบไม่รู้จะถามใครรบกวนตอบให้หายสงสัยหน่อยครับ ผมสนใจ Mini CTM R60 กับ GLA 200 แต่ช่วงล่างแข็งมาก มีวิธีทำให้มันนิ่มขึ้นมั้ยครับ เคยได้ยินว่าเปลี่ยนยาง และโช๊ค แล้วจะดีขึ้นแต่กลัวว่าเปลี่ยนแล้วมันจะยังแข็งเกินไป ซึ่งผมเป็นคนชอบรถค่อนข้างนิ่มปัจจุบันใช้ CRV G4 กับ TOYOTA HARRIER แต่กำลังจะขาย TOYOTA HARRIER เคยไปลองขับ MINI CTM แล้วแข็งมากถึงกับเมารถ รบกวนท่านผู้รู้ตอบคำถามหน่อยนะครับไม่รู้จะไปถามใครผมชอบ2รุ่นนี้มากๆ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

mini แก้ยาก พื้นฐานรถเตี้ย โช้คสั้น ระยะยุบน้อย

มันเป็น style ของรถ

gla พอแก้ได้ เปลี่ยนโช้ค

ออฟไลน์ scotch_fillet

ขยับเป็น CTM F60 น่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

เข้ามาแปลกใจชอบรถนิ่มทำไมปล่อยโตโยต้าแต่ เก็บHonda ไว้ ::)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Suv เน้นนุ่มต้องไปทาง lexus ละครับ
ขนาด glc ยังแข็งเลย ยิ่งรุ่นเล็กไม่ต้องพูดถึง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• Newbie
  • *
เข้ามาแปลกใจชอบรถนิ่มทำไมปล่อยโตโยต้าแต่ เก็บHonda ไว้ ::)
พอดีปีมันเก่ามากแล้วคับปี 2005 แต่นิ่มกว่า CRV เยอะเลยครับ

• Newbie
  • *

mini แก้ยาก พื้นฐานรถเตี้ย โช้คสั้น ระยะยุบน้อย

มันเป็น style ของรถ

gla พอแก้ได้ เปลี่ยนโช้ค
พอแนะนำได้มั้ยครับใช้โช๊คยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
Mini ติดแข็งทุกรุ่นอยู่แล้ว ส่วน GLA200 ยางหนาๆ ไม่น่าจะแข็งมากแล้วนะครับ ถ้าไม่หายค่อยว่าด้วยเรื่องยางครับ เอารันแฟตออก และ เปลี่ยนยางธรรมดาใส่แทน จะนิ่มขึ้นครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ shikimaru

ใจรักมินิ แต่ติดแข็งนี่ ผมบอกไม่ถูกเลยครับ รถมันเซ็ทมาแบบนี้ไม่ว่าจะรุ่นไหน ตัว 4 ประตูเห็นคนว่านิ่มกว่าพวก 2 ผมก็ไม่เคยลอง มีพวก tein ที่ใส่แล้วพอจะนุ่มขึ้นอีกหน่อยครับ เหมาะกับถนนบ้านเรามากขึ้น แต่ อย่าหวังสูงขนาดจะนิ่มแบบพวกรถญี่ปุ่นทั่วไป หรือแม้จะใกล้กับ crv นะครับ มันนิ่มขึ้นในระดับของมินิ ขับได้สบายขึ้น อันนี้คนรู้จักลองใน r52 r53 r56

glc หายางธรรมดาใส่ก็ดีขึ้นระดับนึงครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทั้ง 2 ผมว่า มันแข็งโดยตัวมันเองอยู่แล้ว เพราะบุคลิครถมันเป็นแบบนั้น

อยากให้นุ่มขึ้น นิ่มขึ้น ผมว่าไม่ยาก แต่ความรู้สึกหลายๆ อย่างมันอาจจะเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำให้นิ่มขึ้นยากอยู่ครับ ปกติมันจะแข็งที่เซ็ทช่วงล่างกับสปริง
แล้วสปริงที่ขายๆหรือพวกสปริงแต่ง ส่วนใหญ่ค่าเคมันจะเยอะกว่าโรงงาน ยังไงก็แข็งกว่าเดิม
นอกจากเปลี่ยนยางซีรี่สูงขึ้นพอช่วยได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ SM.

ทั้ง 2 ผมว่า มันแข็งโดยตัวมันเองอยู่แล้ว เพราะบุคลิครถมันเป็นแบบนั้น

อยากให้นุ่มขึ้น นิ่มขึ้น ผมว่าไม่ยาก แต่ความรู้สึกหลายๆ อย่างมันอาจจะเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำให้นิ่มขึ้นยากอยู่ครับ ปกติมันจะแข็งที่เซ็ทช่วงล่างกับสปริง
แล้วสปริงที่ขายๆหรือพวกสปริงแต่ง ส่วนใหญ่ค่าเคมันจะเยอะกว่าโรงงาน ยังไงก็แข็งกว่าเดิม
นอกจากเปลี่ยนยางซีรี่สูงขึ้นพอช่วยได้นิดหน่อย

เขามีสปริงที่ทำตาม K ที่ต้องการ มีนะครับ ของหาข้อมูลดู จะเอานุ่มแค่ไหนก็ได้ ถ้าไม่คิดเรื่องสมรรถณะและการขับขี่ อะนะ

ออฟไลน์ n

• Full Member
จขกท ชอบรถนิ่ม แต่ขาย HARRIER ซึ่งเป็นรถที่นั่งนิ่มมาก แต่จะไปออกMINIซึ่งผมคิดว่า MINI คงไม่นิ่มเท่า HARRIER นะครับ. แล้วผมมองว่าการแก้ไขช่วงล่าง จะให้นิ่ม ผมว่าทำได้แค่ระดับหนึ่ง เพราะโดยรวมน่าจะขึ้นอยู่กับการออกแบบด้านวิศวกรรมของรถครับ.ที่ออกแบบมาอย่างนั้นครับ.