ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City GM6 ไมล์ยังเพี้ยนอยู่ไหมครับ  (อ่าน 8888 ครั้ง)

ออฟไลน์ HeadEgg

• Jr. Member
  • **
Honda City GM6 ไมล์ยังเพี้ยนอยู่ไหมครับ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 02:59:27 »
พอดีอ่านเจอจากกระทู้นี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=14652.0 คาดว่าเป็น Fifth gen

เลยอยากทราบว่า GM6 แก้ตรงนี้หรือยังครับ มีท่านใดเคยลองจับ GPS ไหมครับ ในกรณีที่ล้อเดิมยางๆๆๆเลยนะครับ (อยากจะเอาข้อมูลไปคำนวณเพื่อใส่ล้อ/ยางให้ไมล์ตรง :-[)

พอดีผมไม่มี GPS เลยไม่เคยลองจับเลยครับ
EK 1996 - D16Y4 AT

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: Honda City GM6 ไมล์ยังเพี้ยนอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 05:27:32 »
เป็นครับ ลองไปดู รีวิว อัตาสิ้นเปลือง city คัวปัจจุบันได้ว่า เพี้ยนเท่าไร

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
Re: Honda City GM6 ไมล์ยังเพี้ยนอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 08:36:50 »
ใช้jazz gk อยู่ หน้าปัด100k/h obdขึ้น 95-96 ครับ เท่ากับGPSมือถือ
ผมว่าโรงงานตั้งใจเซตให้มันเพี้ยนเองทั้งที่กล่องecu รถก็รู้ความเร็วรถจริง เพื่อตั้งไว้ก็กันเวลาขับเจอกล้องหรือเปล่า
อัตราสิ้นน่าจะเพี้ยนไปซัก0.3k/L ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 08:45:34 »
ไม่แปลกสำหรับรถทั่ว ๆ ไปที่ตั้งขนาดยางไม่ได้...และเขาเจตนาให้เป็นเช่นนั้นด้วย

ถ้าจะให้ตรง  ต้องเลือกรถที่ปรับขนาดยางให้ตรงกับยางที่เลือกใส่ได้  อันนี้เพี้ยนน้อยมาก...

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:01:12 »
เค้าเจตนาทำให้ไมล์เพี้ยน เพราะรถไม่ได้ขายเมืองไทยที่เดียวครับ

บางประเทศใส่ล้อกระทะขอบ 14 แต่บางแห่งใส่แม็กซ์ขอบ 16

รวมถึงกฏควบคุมมลภาวะแต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกัน

ไม่มีบริษัทรถที่ไหน นั่ง Calibrate ไมล์ให้ตรงทุกประเทศหรอกครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 11:48:30 »
ผมว่าเขาจงใจครับ อย่าเทียบไมล์ความเร็วอย่างเดียวครับ ดูไมล์ระยะทางด้วย

รถทุกคันที่ผมมี รวมถึงรถเพื่อนที่ผมเคยวัด ไมล์ความเร็ว อ่อนกว่า ไมล์ระยะทาง ทุกคัน

รถที่ใส่ยางถูกสเปกที่โรงงานกำหนด บางคัน ไมล์ความเร็วอ่อน 5-6%

แต่ไมล์ระยะทางเทียบหลักกิโลเมตรตรง หรือแข็งเล็กน้อยก็มีครับ ซึ่งผมว่า Make Sense

คือจริงๆ รถรู้ว่าความเร็วจริงเป็นเท่าไร แต่แสดงความเร็วบนหน้าปัทม์ให้อ่อน

เพื่อลดโอกาสถูกผู้ใช้ฟ้องร้องถ้าถูกใบสั่งขับรถเร็วเกินกำหนด

ในขณะที่ไมล์ระยะทาง เป็นสิ่งที่ต้องแสดงค่าให้ตรงความเป็นจริงที่สุด จึงแสดงค่าจริงที่รถรับรู้

ถ้าไปเปลี่ยนรอบวงให้ไมล์ความเร็วตรง ไมล์ระยะทางก็จะแข็งครับ

ผมว่า จะเพิ่ม-ลดวงรอบล้อ ดูที่ไมล์ระยะทางดีกว่าครับ มันคือสิ่งที่ควรจะตรงเป๊ะมากกว่าไมล์ความเร็ว

วิธีเทียบที่ผมใช้บ่อยก็คือหลักกิโลเมตรตามถนนนี่ล่ะครับ

ปล. ผมเคยวัด Jazz รุ่นปัจจุบัน เจ้าของเปลี่ยนล้อ และ ยาง 205/50R16 ไดมิเตอร์ 611.4 มิล

จากสเปกเดิม 185/55R16 ไดมิเตอร์ 609.9 มิล คิดเป็นใหญ่ขึ้น 0.25%

ผลคือ ไมล์ระยะทาง "แข็งเล็กน้อย" ส่วนไมล์ความเร็ว "อ่อน" ครับ เพราะนั้น

ถ้า City กับ Jazz มีไมล์เดียวกัน ใช้ยางสเปกเดิมโรงงานถูกต้องแล้วครับ ไม่ควรเปลี่ยน

แก้ไขเพิ่มเติม: ในประเทศไทยเองก็มีกฎหมายห้ามรถไมล์ความเร็วแข็งครับ ไม่แปลกถ้าไมล์ความเร็วจะอ่อนกว่าไมล์ระยะทาง
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/E/009/4.PDF

ข้อ ๘ ผลการทดสอบมาตรวัดความเร็วตามข้อ ๗ ค่าความเร็วที่แสดงโดยมาตรวัดความเร็ว
ต้องไม่ต่ํากว่าค่าความเร็วจริงของรถ โดยเมื่อใช้เกณฑ์ทดสอบความเร็วตามเกณฑ์ที่กําหนดไว้ในภาคผนวก ๔ แล้ว
ความแตกต่างระหว่างค่าความเร็วที่แสดงโดยมาตรวัดความเร็วและค่าความเร็วจริงของรถต้องไม่เกิน
ร้อยละ ๑๐ ของค่าความเร็วจริงของรถบวกกับ ๔ กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือแสดงความสัมพันธ์ ดังต่อไปนี้
๐ ≤ (V๑ - V๒) ≤ ๐.๑ V๒ + ๔ km/h
โดยที่
V๑ = ความเร็วที่แสดงโดยมาตรวัดความเร็ว
V๒ = ความเร็วจริงของรถ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 13:19:18 »
โหลดพวก app ในโทรศัพท์ ขับ 100 นิ่งๆ แล้วลองดูก็ได้ครับ ไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรพิเศษเลย ผมใช้ app gpsspeedometer ใน samsung เอา เอาไว้ test ความเร็วรถไฟด้วย ชอบรถไฟ

Jส่วนเรื่องเพี้ยน 32 ใส่ยาง 215/55 r17

ไมล์รถ 100 ได้ 93-94 เองครับ เพี้ยน 7% แหน่ะ แต่เลขหลักกิโลขึ้นตรง

เซ็งไหม ก็เซ็งนิดนึง แต่พตอนหลังก็เฉยๆ เพราะเราก็พอกะๆเองได้

ดีซะอีก ช่วงปากช่อง ขาเข้ากทม เลนขวาที่มีตรวจจับความเร็ว แล้วขึ้นเลขดิจิตอลข้างบน เคยเบรกแล้วเข้าที่ไมล์รถ 110 เครื่องขึ้น 107 (เดาว่าความเร็วจริงน่าจะ 103) หมายความว่าถ้า mazda วิ่ง 110 เอง (ไมล์ mazda เพี้ยน 2 ) เครื่องอาจขึ้นว่าเกินก็ได้นะครับ เพราะเราก็ไม่รู้ว่าเครื่องของตำรวจ calibrate มาดีแค่ไหน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 13:46:56 »
ผมว่าเขาจงใจครับ อย่าเทียบไมล์ความเร็วอย่างเดียวครับ ดูไมล์ระยะทางด้วย

รถทุกคันที่ผมมี รวมถึงรถเพื่อนที่ผมเคยวัด ไมล์ความเร็ว อ่อนกว่า ไมล์ระยะทาง ทุกคัน

รถที่ใส่ยางถูกสเปกที่โรงงานกำหนด บางคัน ไมล์ความเร็วอ่อน 5-6%

แต่ไมล์ระยะทางเทียบหลักกิโลเมตรตรง หรือแข็งเล็กน้อยก็มีครับ ซึ่งผมว่า Make Sense

คือจริงๆ รถรู้ว่าความเร็วจริงเป็นเท่าไร แต่แสดงความเร็วบนหน้าปัทม์ให้มากกว่าเท่านั้น

เพื่อลดโอกาสถูกผู้ใช้ฟ้องร้องถ้าถูกใบสั่งขับรถเร็วเกินกำหนด

ในขณะที่ไมล์ระยะทาง เป็นสิ่งที่ต้องแสดงค่าให้ตรงความเป็นจริงที่สุด จึงแสดงค่าจริงที่รถรับรู้

ถ้าไปเปลี่ยนรอบวงให้ไมล์ความเร็วตรง ไมล์ระยะทางก็จะแข็งครับ

ผมว่า จะเพิ่ม-ลดวงรอบล้อ ดูที่ไมล์ระยะทางดีกว่าครับ มันคือสิ่งที่ควรจะตรงเป๊ะมากกว่าไมล์ความเร็ว

วิธีเทียบที่ผมใช้บ่อยก็คือหลักกิโลเมตรตามถนนนี่ล่ะครับ

ปล. ผมเคยวัด Jazz รุ่นปัจจุบัน เจ้าของเปลี่ยนล้อ และ ยาง 205/50R16 ไดมิเตอร์ 611.4 มิล

จากสเปกเดิม 185/55R16 ไดมิเตอร์ 609.9 มิล คิดเป็นใหญ่ขึ้น 0.25%

ผลคือ ไมล์ระยะทาง "แข็งเล็กน้อย" ส่วนไมล์ความเร็ว "อ่อน" ครับ เพราะนั้น

ถ้า City กับ Jazz มีไมล์เดียวกัน ใช้ยางสเปกเดิมโรงงานถูกต้องแล้วครับ ไม่ควรเปลี่ยน

แก้ไขเพิ่มเติม: ในประเทศไทยเองก็มีกฎหมายห้ามรถไมล์ความเร็วแข็งครับ ไม่แปลกถ้าไมล์ความเร็วจะอ่อนกว่าไมล์ระยะทาง
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/E/009/4.PDF

ข้อ ๘ ผลการทดสอบมาตรวัดความเร็วตามข้อ ๗ ค่าความเร็วที่แสดงโดยมาตรวัดความเร็ว
ต้องไม่ต่ํากว่าค่าความเร็วจริงของรถ โดยเมื่อใช้เกณฑ์ทดสอบความเร็วตามเกณฑ์ที่กําหนดไว้ในภาคผนวก ๔ แล้ว
ความแตกต่างระหว่างค่าความเร็วที่แสดงโดยมาตรวัดความเร็วและค่าความเร็วจริงของรถต้องไม่เกิน
ร้อยละ ๑๐ ของค่าความเร็วจริงของรถบวกกับ ๔ กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือแสดงความสัมพันธ์ ดังต่อไปนี้
๐ ≤ (V๑ - V๒) ≤ ๐.๑ V๒ + ๔ km/h
โดยที่
V๑ = ความเร็วที่แสดงโดยมาตรวัดความเร็ว
V๒ = ความเร็วจริงของรถ

เอาจริงๆ ความเร็วที่รถมันวัดค่อนข้างตรงเลยล่ะครับ หากอ่านจาก OBD แต่เข็มที่แสดงจะอ่อนกว่าที่กล่องรับรู้

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 15:27:42 »
เอาจริงๆ ความเร็วที่รถมันวัดค่อนข้างตรงเลยล่ะครับ หากอ่านจาก OBD แต่เข็มที่แสดงจะอ่อนกว่าที่กล่องรับรู้
ใช่ครับ กล่องรับรู้ความเร็วที่ตรง แต่เข็มจะแสดงให้อ่อนเพราะเรื่องกฎหมาย

แต่จะแสดงระยะทางตรงตามที่กล่องรับรู้

ออฟไลน์ HeadEgg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 21:41:47 »
ผมลืมเข้ามาอ่านหลายวัน ได้ความรู้เยอะเลย

ขอบคุณทุกๆๆท่านมากๆๆๆๆๆๆๆเลยครับ :-* :-* :-* :-*
EK 1996 - D16Y4 AT