ผู้เขียน หัวข้อ: เอาสเปรย์โฟมฉีดล้อมาล้างห้องเครื่อง  (อ่าน 11786 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ล้างภายนอกรถอยู่ชั่วโมงกว่า เหนื่อยแท้  ::)
จากนั้นเปิดห้องเครื่องเช็ครถ เห็นเลอะเทอะมาก ด้วยความขี้เกียจเลยลองเอาสเปรย์โฟมฉีดล้อมาลองดู
ผลที่ได้คือล้างง่ายมาก ฉีดทิ้งไว้ แล้วคอยเช็ดตรงบริเวณที่น้ำยามันไหลไปรวมกัน ฝุ่นมันไปรวมกันตรงนั้น
จากนั้นรอให้แห้ง แล้วสตาร์ทรถวอมให้ร้อน ขับไปโฉบเฉี่ยวในหมู่บ้านนิดหน่อย
ประหยัดเวลากับลดความเสี่ยงเรื่องโดนบาดมือไปเยอะเลยครับ

เข้าคำถามเลยละกัน เคยทำแบบนี้กันไหมครับ มีผลเสียรึปล่าว (ทดลองเองเลย  ::))
เห็นร้านบล้างรถนี่เอาน้ำฉีดกันเลย ผมคงไม่ทำขนาดนั้นแน่ๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: เอาสเปรย์โฟมฉีดล้อมาล้างห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 08:55:15 »
ผมทำครับ เอาแปรงทาสีมาปัด ๆ ฝุ่นก่อน ฉีดสเปรย์ทายางดำ แล้วเช็ดออกเฉพาะจุดที่ไม่อยากให้โดน

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Re: เอาสเปรย์โฟมฉีดล้อมาล้างห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:09:42 »
ผมเอาสเปรย์แดงๆ ฉีดให้ทั่ว ไม่คลุมอะไรทั้งนั้น ขี้เกียจ  ;D ;D ;D ;D
นับ 1-100 แล้วเอาอันฉีดๆๆๆ แล้วเอาลมเป่าก็สะอาดแต่ไม่เงาเลยเสริม wax ห้องเครื่องอีกอันฉีดพร้อมลม แล้วเช็ดๆ
ข้อดีคือมันไม่เหนียวเหมือน wax ทั่วๆไป
ข้อเสียแพง
Cost ล้างห้องเครื่องเอง เกือบๆ 200 บาทแน่ะ

ออฟไลน์ EV09E3496

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:13:27 »
ผมก็ทำนะใ้ชแว็กซี่ฉีดเคลือบหนังหรือยางดำแล้วเช็ดเอา ::) ไม่รู้ว่าถูกต้องไหมแต่ก็ทำประจำครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:05:29 »
ถ้าเลอะผมก็ล้างเอาอ่ะ
ยิ่งฉีดน้ำมันยิ่งเหนียวฝุ่นยิ่งจับแน่นกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:06:14 »
แฮะๆ ผมทำประจำครับ

ก่อนฉีด ก็เอาถุง 7-11 คลุมคอยล์จุดระเบิด แอร์โฟร์ และทางเข้าอากาศ

แล้วฉีดโฟมอัด รอให้ไหลลงไป จากนั้นล้างน้ำอีกรอบ แล้วเอาแว็กซี่เช็ดจุดที่ด่างๆซ้ำอีกที

เงาแว้บครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 11:31:23 »
เคยเข้าร้านล้างรถ ร้านเปิดกระโปรงเอาสายยางฉีดเข้าห้องเครื่อง
คนงานจะถอยออกมาเช็ด ระบบไฟรวน สตาร์ทไม่ติด งานเข้าเลยครับ แต่รอสักพักก็สตาร์ทติดขับกลับบ้านได้แบบใจหวิว หุหุ

หลังจากนั้นมาไม่ให้ใครแตะต้องห้องเครื่องอีกเลย แค่โบลเวอร์เป่าพอ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 12:25:04 »
ผมก็ทำนะใ้ชแว็กซี่ฉีดเคลือบหนังหรือยางดำแล้วเช็ดเอา ::) ไม่รู้ว่าถูกต้องไหมแต่ก็ทำประจำครับ

ใช้เหมือนกันครับ ใช้ตรงพวกพลาสติกสีดำที่มันเริ่มจะเทาๆ ใช้โฟมมันดำไม่ถึงใจ

ยิ่งฉีดน้ำมันยิ่งเหนียวฝุ่นยิ่งจับแน่นกว่าเดิมอีก

อันนี้โหด  ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 13:13:48 »
พวกล้างน้ำยาง เคลือบน้ำยา ตอนใหม่ๆ สวยครับ แต่พอสักพัก ดูไม่จืดเลย ฝุ่นมันจับหนักกว่าเดิมอีก

น้ำล้างดีกว่า แต่ต้องหาถุงดำ หรือ พลาสติก คลุมต้องจุดที่ต้องระวังๆ หน่อย เช่น ข้อต่อไฟ เซนเซอร์ต่างๆ เป็นต้น แบบนี้สะอาดทน สะอาดนาน ทำง่าย และ ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 13:39:59 »
ผมใช้น้ำยาก สีเขียวๆ แดงๆ พวก ฟาสต์ๆ อะไรทะ้งหลาย ฉีดทิ้งไว้ 2-3 นาที แล้วก็เปิดก๊อกน้ำเปล่าล้างปกติครับ ไม่คลุมอะไร แค่ไม่ไปฉีดพวกคลีนเนอร์ตรงพวกอุปกรณ์ที่มีส่วนเคลื่อนไหวพวกลูกปืนตรงๆ  ;)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 14:13:40 »
ผมไม่ยุ่งครับ ห้องเครื่องเป้นอะไรที่ผมกลัวมันจะมีปัญหามากที่สุด
ล้างที่ศูนย์เท่านั้น เก็บใบเสร็จไว้เป็นปี มีอะไรโวยวายได้
ทำเองอย่างมากก็ปัดฝุ่น เช็ดฝุ่น ไม่ฉีดน้ำอะไรทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 14:19:20 »
เคยใช้เหมือนกันแต่มันแรงสู้พวก น้ำยาล้างสูตรเชียงกงไม่ได้ แต่ส่วนมากผมเอามาลงคอนโซล ลูบกับยางขอบประตูบอกเลยว่าดีโคตรดำเงาได้ใจติดทนอีกต่างหากเอาแวกซ์ลงอยู่ได้นานไม่เท่าเลย ช่วยลดเสียงจากยางขอบประตู ขอบสักหลาดได้อย่างชัดเจน

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 14:28:07 »
ห้องเครื่องผมใช้ทิชชู่เปียกแบบเช็ดก้นเด็กเช็ดตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 14:30:06 »
ผมใช้วิธี เปิดน้ำจากสายยาง ล้างเฉพาะจุด ไม่ได้ฉีดน่ะครับ เปิดเบาๆ เสร็จแล้ว รีบใช่โบว์เวอร์เป่า แล้วเช็ดน้ำยาต่างๆ จะไม่ใช้น้ำยาอะไรทั้งนั้น เะราะมีนเก็บ และดูดฝุ่นครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 14:48:20 »

แบบนี้เช่นกันครับ
รอให้เครื่องเย็น น้ำฉีดเบาๆ ถ้ามีลมเป่าไล่น้ำก็ดี เช็ดด้วยผ้า แล้วขับออกไปซัดสัก1-2กิโลครับ (อยู่บ้านนอก ถนนโล่ง)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 01:52:11 »
ที่ศูนย์​รถยนต์​เค้าล้างให้เป็น​แบบ​ที่ฉีดน้ำผสมน้ำยาเป็นฟองพ่นไปทั่วห้องเครื่อง​ครับ​ แล้วทิ้งไว้แปปเดียวเอาที่ฉีดอันเดิมฉีดน้ำพร้อมลมไล่ฟอง​ โดยไม่ได้แตะอะไร​เลย​ จากนั้นเค้าเป่าลมให้แห้ง

เสร็จ​แล้วสะอาด​มากครับ​ แอบทึ่ง​อยู่​เร็วด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย