ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคฮอนด้า  (อ่าน 12703 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jumping

• Newbie
  • *
เบรคฮอนด้า
« เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 19:36:36 »
ตอนนี้ผมใช้ crv 2.0 e 4wd ปี 2015  เวลาเบรคเหมือนมันจะไม่ค่อยอยู่ ต้องเบรคย้ำลงไปเกือบสุด ถึงจะดึงรถหยุดให้อยู่ เลยไปให้ช่างเบรคดู เค้าบอกว่าอาจจะเป็นเพราะฮอนด้ารุ่นใกหม่ๆ ทำหม้อลมเบรคเล็กลง ิยาจะทราบว่าควรทำยังไงดีครับ ผ้าเบรคก็เปลี่ยนมาใช้ของ bendix ct มาแล้วครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: เบรคฮอนด้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 20:07:13 »
สงสัยระบบเบรก Gen4 เช่นกันครับ

Bendix GeneralCT เข้าใจว่าสเปคต่ำกว่าMetalking
ผมใช้G3 ผ้าMetalking ขึ้นดอยประจำ เบรกอยู่ครับ เหยียบย้ำๆ ปล่อย เหยียบๆ ปล่อย
กำลังจะเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นๆ ที่ความฝึดสูงกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 20:48:54 »
ปัญหาของเบรคฮอนด้าคือผ้าเบรค
ประเภทเหยียบแล้วหน้าทิ่ม แต่เบรคไม่ได้เรื่อง

แก้ง่ายๆคือผ้าเบรค เปลี่ยนแล้วจบเลย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 21:43:07 »
ตอนปี 2012 ผมขับ City ตัวท็อป ตกใจเลยครับ แบบมันลื่นๆ ต้องเติมแรงเหยียบหนักๆ ถึงจะหยุด เป็นการขับข้ามจังหวัดที่เครียดมากๆ กับเรื่องเบรค  มันผิดวิสัยรถใหม่ ยังคาใจผมมาจนทุกวันนี้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 22:06:33 »
ผมกลับมองว่า ผ้าเบรคมันห่วย นะครับ

รถผม 2 คัน ...

CRV G3 2.0 กับ Pulsar DIG

2 คันนี้ ใส่จาน Dixcel Type SD กับ ผ้า Dixcel Type M เหมือนกันทั้ง 2 คัน ... จานหน้า ใกล้ๆ 300 มม. เท่ากัน แต่คาลิปเปอร์หน้า CRV เป็น 2 Pot ผ้าหน้าใหญ่มาก ในขณะที่ Pulsar Pot เดี่ยวอันนิดเดียว กับ หม้อลมเบรคที่ pulsar เล็กกว่าเยอะ ชดเชยกับน้ำหนักรถ pulsar ที่เบากว่าน่าจะมี 300 - 400 กก

แต่เชื่อป่ะ เบรค CRV ดีกว่ามากมาย จับไวกว่า จับตามเท้า หน่วงรถได้ดีกว่า ทั้งที่จาน CRV ผ่านการเจียร์มา 1 ครั้ง ร่องที่จานเริ่มไม่ลึกละ

.............

และ CRV G3 กับ G4 มันก็เบรคชุดเดียวกันหมด ยันหม้อลมนี่แหละ เลยมาเล่าให้ฟังว่า พื้นฐานของระบบมันดีครับ แต่ที่ไม่อยู่ เพราะผ้าเบรคมันห่วยเองครับ กล้าพูดเพราะ Jazz GE ที่บ้าน เคยใส่ General CT ขับครั้งเดียว แล้วไม่แตะอีกเลย เพราะเบรคไม่ได้เรื่องครับ แทบไม่ได้ดีกว่าของศูนย์เลยครับ

Bendix ถ้าจะใช้ ขอ Metal King ขึ้นไป แต่เสียงดัง กินจาน

นอกนั้น Nexzter ดูแล้ว ขยับไป Pro spec เลยก็ได้ หรือ EBC Green หรือ Dixcel Type M ก็ได้ครับ ตามกำลังทรัพย์ครับ

อ้อ อีกอย่าง น้ำมันเบรค ใช้อะไรอยู่ อย่าบอกว่า ใช้ของศูนย์ หรือ DOT3 นะ ... ถ้าใช่ ไปหาน้ำมันเบรคดีๆมาใส่ ฟิลลิ่งเบรคดีขึ้นอีกจมเลย ATE TYP200 แน่นๆ หนึบๆ ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 22:19:35 »
อาจจะเป็นที่ผ้าเบรคมากกว่าครับ  ผ้าเบรคเกรด OEM หลายยี่ห้อจะทำมาออกแนวกดแล้วนุ่มเท้า เบรคที่ความเร็วต่ำๆง่าย  แต่ความเร็วสูงต้องเหยียบแรงๆถึงจะอยู่
ซึ่งส่วนใหญ่จะเหมาะขับในเมืองหรือขับทางไกลยาวๆที่ไม่ได้เหยียบเบรคถี่ๆบ่อยๆ

ถ้า จขกท.ไม่ชอบความรู้สึกของเบรคเดิม แนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรคครับและถ้าเป็นไปได้ก็เปลี่ยนจานเบรคไปด้วยเลย
อย่างผมใช้ผ้า Dixcel ES กับจานเดิมปรากฎว่ากินจานเร็วมากและมีเสียงแหลมๆเวลาเลียเบรคถอยหลังด้วย
ผมเปลี่ยนจานไปใช้กับ TRW XPS ก็จบปิ้งเลย  ราคาเบาๆได้ครบชุดทั้ง 4 ล้อ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 22:39:02 »
เปลี่ยนเป็น bendix ครับ ดีกว่าของเดิมเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 01:58:32 »
ผ้าเบรก0ยุคนี้ยังหัวทิ่มอยู่ไหม แตะนิดเดียวผงกเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 02:11:30 »
เบนดิก CT ไม่ใช่ผ้าเบรคเกรดดีอะไรครับ
เบรคฮอนด้าเกือบทุกรุ่น อาการตอนกดจะเหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่ แต่จริงๆ มันก็เบรคอยู่นะครับ
ถ้าไม่มั่นใจเปลี่ยนผ้าเบรคเกรดดีๆหน่อย ก็แก้ปัญหาได้แล้วครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 02:45:37 »
ของผมเป็นกับ CRV gen2 เคยไปเถียงกับช่างศูนย์อยู่ ซึ่งแกเถียงคอเป็นเอ็นว่ามันเป็นปกติ ถึงขั้นไปเอารถโชว์รูมคันอื่นมาให้ผมลองดู

แต่ส่วนตัวใช้ทุกวัน รู้สึกเลยว่าเบรคกากมาก ขับนานๆนี่ปวดข้อเท้าตลอด โดยเฉพาะเวลาขับเข้าเมืองรถติดๆ ขับๆเบรคๆ

จนทนไม่ไหว จับเปลี่ยนผ้าเบรค ไปใช้ของ Nexster Mu spec ด้านหน้า
แต่ด้านหลังหาของไม่ได้เลยไปใช้ Girling

ผลคือ คนละเรื่องกับของศูนย์ครับ เบรคสั่งได้ ขับนานๆไม่ปวดข้อเท้า
แถมทางที่เคยวิ่งประจำ ขึ้นชื่อเรื่องขนท้ายกันประจำ (เชียงใหม่ เส้น มหิดล) ผมเจอ close call ไป 2-3 ครั้ง ผลคือเบรคอยู่ทุกครั้ง (แต่แบบฉิวเฉียดชนิดที่ว่า ถ้าเป็นผ้าเบรคศูนย์อันเก่าคงชนท้ายเค้าไปละ)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 07:04:06 »
เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ครับ
พยายามเลือกของนำเข้า ยี่ห้อมาตรฐาน ชำนาญด้านเบรค
EBC ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แม้ว่าจะแพงไปหน่อย

พยายามเลี่ยงผ้าเบรคทำในประเทศ เพราะไทยเป็นผู้นำเข้าแร่ใยหินติดอันดับโลก
ทั้ง ๆ ที่ทั่วโลกเขาเลิกใช้กันแล้ว หลักใหญ่คือใช้กับวัสดุก่อสร้าง และผ้าเบรค/คลัทช์
ซึ่งเราจะไม่ทราบเลยว่า ยี่ห้อไหนใส่เข้ามามากเท่าไร
แต่สังเกตได้ว่า ถ้าระบว่าทนความร้อนได้สูง ๆ มีนัยว่าจะใส่แร่ใยหินแน่

ออฟไลน์ Jumping

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:14:21 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ว่าจะลองไปเปลี่ยนจานกับผ้าเบรค ตามที่ทุกท่านแนะนำ พอจะมีร้านทำเบนคแถวบางกรวยแนะนำมั้ยครับ บางที่ไปช่างไม่ไล่ระบบให้เลยครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:35:51 »
ผม 2.0e 13
Ebc เขียว 2 ชุด
ตอนนี้กุ๊กไก่ม่วง

ลองแล้วจะรัก หัวไม่ทิ่ม เบรคดูด ระยะเบรคสั้นลง

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:38:44 »
ผ้าเบรก0ยุคนี้ยังหัวทิ่มอยู่ไหม แตะนิดเดียวผงกเลย

นึกว่ามันเป็นแค่รุ่นเดียว เคยขับแจส แตะนิดเดียวไม่ค่อยหยุด เพิ่มอีกหน่อยหัวทิ่มเลย คุมเบรคอย่างยาก
CRV ก็ดีขึ้นหน่อยไม่ค่อยหัวทิ่ม แต่ต้องกดเบรคลึก  ;D

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 09:29:18 »
"...นอกนั้น Nexzter ดูแล้ว ขยับไป Pro spec เลยก็ได้ หรือ EBC Green หรือ Dixcel Type M ก็ได้ครับ ตามกำลังทรัพย์ครับ

อ้อ อีกอย่าง น้ำมันเบรค ใช้อะไรอยู่ อย่าบอกว่า ใช้ของศูนย์ หรือ DOT3 นะ ... ถ้าใช่ ไปหาน้ำมันเบรคดีๆมาใส่ ฟิลลิ่งเบรคดีขึ้นอีกจมเลย ATE TYP200 แน่นๆ หนึบๆ ครับ"

ผมเห็นด้วยตามที่คุณ Tein แนะนำนะครับ ข้ามไปรุ่นสูง ๆ เลยจบกว่า เพราะตอนนี้ City GM2 ดิกส์ 4 ล้อของผมใส่ Mu Spec น้ำมันเบรก DOT 3 โรงงาน
ขับแล้วยังไม่รู้สึกพอใจเท่าไหร่ มีเบรกหัวทิ่มจังหวะก่อนรถหยุดนิ่ง และบ้างครั้งแอบลื่นอยู่บ้าง แต่ดีกว่า Nissin(?) สเปคโรงงานแน่นอนครับ
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 09:50:12 »
ผมกลับมองว่า ผ้าเบรคมันห่วย นะครับ

รถผม 2 คัน ...

CRV G3 2.0 กับ Pulsar DIG

2 คันนี้ ใส่จาน Dixcel Type SD กับ ผ้า Dixcel Type M เหมือนกันทั้ง 2 คัน ... จานหน้า ใกล้ๆ 300 มม. เท่ากัน แต่คาลิปเปอร์หน้า CRV เป็น 2 Pot ผ้าหน้าใหญ่มาก ในขณะที่ Pulsar Pot เดี่ยวอันนิดเดียว กับ หม้อลมเบรคที่ pulsar เล็กกว่าเยอะ ชดเชยกับน้ำหนักรถ pulsar ที่เบากว่าน่าจะมี 300 - 400 กก

แต่เชื่อป่ะ เบรค CRV ดีกว่ามากมาย จับไวกว่า จับตามเท้า หน่วงรถได้ดีกว่า ทั้งที่จาน CRV ผ่านการเจียร์มา 1 ครั้ง ร่องที่จานเริ่มไม่ลึกละ

.............

และ CRV G3 กับ G4 มันก็เบรคชุดเดียวกันหมด ยันหม้อลมนี่แหละ เลยมาเล่าให้ฟังว่า พื้นฐานของระบบมันดีครับ แต่ที่ไม่อยู่ เพราะผ้าเบรคมันห่วยเองครับ กล้าพูดเพราะ Jazz GE ที่บ้าน เคยใส่ General CT ขับครั้งเดียว แล้วไม่แตะอีกเลย เพราะเบรคไม่ได้เรื่องครับ แทบไม่ได้ดีกว่าของศูนย์เลยครับ

Bendix ถ้าจะใช้ ขอ Metal King ขึ้นไป แต่เสียงดัง กินจาน

นอกนั้น Nexzter ดูแล้ว ขยับไป Pro spec เลยก็ได้ หรือ EBC Green หรือ Dixcel Type M ก็ได้ครับ ตามกำลังทรัพย์ครับ

อ้อ อีกอย่าง น้ำมันเบรค ใช้อะไรอยู่ อย่าบอกว่า ใช้ของศูนย์ หรือ DOT3 นะ ... ถ้าใช่ ไปหาน้ำมันเบรคดีๆมาใส่ ฟิลลิ่งเบรคดีขึ้นอีกจมเลย ATE TYP200 แน่นๆ หนึบๆ ครับ

+1 Bendix General CT ใส่ Jazz GE ห่วยมาก ใส่ครบสี่ล้อแล้วรู้สึกเลยว่าระยะเบรคยาวขึ้น โดนน้ำหน่อยก็ลื่น ตอนรถเกือบหยุดสนิทก็เสียงดัง "อึด...อึด..."

แต่ข้อดีก็ยังมีบ้างที่....
1. อย่างน้อยก็เบรคไม่หน้าทิ่ม หงึกๆ หงักๆ แบบของศูนย์
2. ระยะการกดเบรคเป็น Linear ดี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 09:53:48 »
ไม่ต้องไปยุ่งกับ จาน หรือ น้ำมันเบรค อะไรเลยครับ เปลี่ยนแค่ "ผ้าเบรค" ทีเดียวก็จบละ

ผ้าเบรคศูนย์มีจะอาการไหลๆ (น่าจะเน้นให้ผ้าเบรคทน ใช้นาน ไม่กินจาน)

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 13:24:45 »
ผ้าเบรคเดิม honda พอเบรคจะให้อยู่มันจะแข็งๆ ทำให้ต้องเหยียบเพิ่มไปอีกเยอะพอควรเลย (เหมือนเบรคทำงานน้อยกว่าที่เราตั้งใจ) มันเลยรู้สึกเหมือนไหลๆ คือช่วงกดเบรคตื้นๆดันจับเร็ว ช่วงลึกๆดันจับช้า ซึ่งเป็นอาการที่ไม่ดีเลย

ซึ่งเบรคที่เราๆชอบกันคือจะเหยียบแล้วเหมือนเบรคแล้วดูดความเร็วเลย (เหมือนเบรคทำงานเยอะกว่าที่เราคิด)

เปลี่ยนผ้าเบรคดีขึ้นเยอะครับ confirm

อันนี้คือที่เคยใช้ jazz ge กับ civic fd/fb นะครับ

ตอนลองขับ city ใหม่ก็เห็นว่าเบรคดูดขึ้นเยอะนะ น่าจะเพราะ EBD ด้วย

แนะนำ dixcel ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2019, 13:27:57 โดย flat6 »
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 13:49:23 »
ผ้าเบรค honda ของที่บ้านส่วนใหญ่ เบรคเหมือนไม่ค่อยจะอยู่ พอเหยียบลึกหน่อยก็หน้าทิ่มแทน แต่พอเปลี่ยนผเาเบรคยี่ห้ออื่นก็ไม่เป็นนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 14:00:50 »
Mu spec ตอนใกล้หยุด แล้ว ผงกหัว ... Jazz GE ที่บ้านก็เป็น เป็นจนพ่อผมบ่น และไม่ยอมใช้ยี่ห้อนี้อีก แกบอกว่า น่ารำคาญ เหมือนคนขับรถไม่เป็น แต่ตอนนั้น ผ้าเบรคที่ใส่ Jazz นั่น น่าจะเป็นชุดแรกๆของบ้านเราเลยล่ะ ถึงตอนนี้น่าจะปรับสูตรไปเยอะละ เพราะใน CRV G4 ใส่ ผมขับหลายรอบ ก็ไม่เป็นครับ (แต่เบรคไม่พอใจ เพราะขับคันนั้นทีไร คือ นั่ง 4 คน ขึ้นลงเขาทุกที ... แล้วก็ขับใหม่ กรี๊ดลั่นรถกันทุกที เพราะผมก็ลืมตัว นึกว่า ขับ CRV ตัวเอง เลยไม่เผื่อระยะเบรค 55)

จะ Dixcel หรือ EBC เรื่องเสียง บอกก่อนเลยว่า ทำใจ ครับ มันดังอยู่แล้ว ดังตอนเลีย ดังตอนเช้า ใช้จนชินกับมันไปละ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 00:42:52 »
ผ้าเบรคฮอนด้าห่วยทุกตัว ใน city เก่า ใหม่ civic fd fb accord g7 g8 crv g4 g5 ผมว่าไม่เวิคซักคัน มี g5ดีขึ้นบ้าง แต่เบรคเบาๆก็หน้าทิ่ม แต่ความเร็วสูงดีขึ้นเฉยๆ ผมว่าต้องเปลี่ยนผ้าเบรคทุกคันเลยนะ ถ้าขับช้าๆไม่เป็นไร แต่เดินทางไกลนี่ต้องเผื่อเยอะๆเลย ถ้าเจออะไรตัดหน้าก็จบ