ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกรถขับทางไกลบ่อยๆ C220d,New Forester,Crv 2.4 คันไหนนั่งสบายเหนื่อยน้อยสุดครับ  (อ่าน 14846 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ใช้ขับในเมืองบ้างบางโอกาส เน้นใช้เดินทางออกนอกกรุงเทพครับ ไปเชียงใหม่เป็นระยะๆครับ ความเร็วเดินทาง120-140กิโลเมตร ชั่วโมง มีผู้สูงอายุนั่งเบาะหลังครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ped

• Newbie
  • *
มันรถคนละแบบนี่ครับ ไม่ต้องเทียบก็น่าจะมีคำตอบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ถ้ามีผู้โดยสารนั่งด้านหลังด้วย รถกว้างๆ เบาะหลังเอนได้จะเหมาะกว่านะครับ อันนี้ผมดูจากผู้สูงอายุที่บ้านผมนะ รถที่เบาะหลังเอนไม่ได้คนแก่บ้านผมไม่ชอบนั่งกันแล้วครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แอบเชียร์ forester xt แม้นหน้าตามันจะบ้าน ๆ ก็ตาม  8)

c แคบ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

New Forester ยังไม่ได้ลอง แต่ตามโจทย์ ผมเอา CR-V ครับ ความเร็วประมาณนี้สบาย นั่งหลังยาวๆ ไป

ออฟไลน์ YZA

CRV ครับ

New Forester ยังไม่มีข่าวทำ turbo.... ตอนเร่งแซงคงแพ้ CRV ประมาณนึง เพราะใช้เครื่อง 2.0 ตัวเดียวกับ New xv
อีกเรื่องนึงคือเคยเห็น comment ของคนที่ไปลองที่ญี่ปุ่นแล้ว บอกว่าไม่นิ่มเท่าไหร่ด้วย
.... ไม่รู้ของไทยจะ set มายังไง ถ้าเหมือน New XV จะนุ่ม หนึบดีมาก

ออฟไลน์ akewizard

C220d ผมขออนุญาตไม่พูดถึงนะครับ เพราะไม่เคยสัมผัสเลย

แต่ CRV กับ Forester ตัวใหม่เนี่ย......น่าลุ้น

CRV ตัวใหม่ต้องดูว่าเป็นรุ่นไหนครับ เพราะแต่ละรุ่นให้ยางไม่เหมือนกันเลย
ถ้าเป็นเบนซิน 2.4 AWD จะได้ล้อ 18 ยาง Toyo แก้ม 60หรือ65 นี่ล่ะไม่แน่ใจ รุ่นนี้ทำช่วงล่างมาดีกว่าตัวก่อนขับทางไกลวิ่งตรงๆแล้วนิ่งขึ้น วิ่งในโค้งความเร็วสูงก็นิ่งขึ้นใช้ได้
รูดทางปะยางมะตอยก็นุ่มสบาย ข้อด้อยของช่วงล่างก็คงจะเป็นการมุดซ้าย-ขวาเร็วๆตัวรถจะโยนๆ อุ้ยอ้ายหน่อย
โดยเฉพาะตอนผ่านดอยขุนตาลถ้าคิดจะขับแบบไม่มีใครตามทันในโค้งได้นะ รับรองว่าคนนั่งมีมึนๆอ้วกๆแน่

ส่วน Forester ตัวใหม่ผมยังไม่เคยลองบนถนน เห็นว่าตัวรถ Test drive น่าจะมาช่วงเมษาฯเลย
จะลองเปรียบเทียบจากตัวเก่าก็ลำบาก เพราะรุ่นใหม่ใช้ Platform ใหม่หมด และช่วงล่างก็น่าจะเซตฯใหม่ด้วย

ถ้าเลือก CRV AWD กับ Forester ตัวเดิม เน้นว่าตัวเดิมก่อนนะครับ คู่นี้สูสีกันมากในแง่การใช้งาน
แต่เบาะนั่ง CRV น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ tatum0022

c220d จะได้เรื่องการขับ อัตราเร่ง ความประหยัดน้ำมัน ที่มากกว่าสองคันที่เหลือ และได้ความตราดาว
Forester ผมไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เลย แต่ น่าจะขับดีอยู่ครับ
CRV เคยนั่งรถเพื่อน ผมชอบนะ กว้างนั่งสบายดี 2.4 เร่งโอเคอยู่ครับ

ผมก็จิ้มที่ CRV แล้วกันครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเอาสบายคนขับผมเอา c ครับแต่ถ้าสบายคนนั่งเอา crv ครับ

ออฟไลน์ bodin

ถ้าเอาสบายคนขับผมเอา c ครับแต่ถ้าสบายคนนั่งเอา crv ครับ

เห็นด้วยครับ 8)

ออฟไลน์ dht_tubes

อ่านคำถามซ้ำ 2 รอบ และดูตัวเลือกแล้วเหมือนคนถามอยากได้เก๋ง แต่ในใจลึกๆก้อรู้ว่ามันไม่ใช่ยังไงไม่รู้ครับ

MB ตัวรุ่นใหม่ ขนาด E ยังมีแฟนพันธ์ุแท้บ่นว่านั่งไม่สบายกันเยอะ C class ยิ่งไม่น่าตอบโจทย์ เว้นแต่ผู้ใหญ่รูปร่างเล็กมากเท่านั้นเอง

ถ้างบถึง c220d ใหม่ป้ายแดง มันมีตัวเลือกอีกเยอะอยู่นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เดินทางไกลบ่อยผมแนะนำSUVนะ วิสัยทัศน์ดีกว่า เห็นได้ไกลกว่า
เน้นอัตราเร่งCRV2.4 NewForesterแทบจะยังไม่มีใครเคยขับ แต่อ้างอิงจากตัวเก่าคือนุ่มสบายและหนึบแต่อืดหน่อย

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
.....ถ้าเอาเบาะหลังนั่งสบาย รวมทั้งความสะดวกในการเข้าออกตัวรถด้วย ผมให้ new forester รถรุ่นที่ถามมาไปลองนั่งเบาะหลังมาหมดแล้ว ส่วน c220 ผมมี E350 อยู่เบาะหนังมันแข็งไปนิดนะครับ นั่งนานๆไม่สบายหรอก ส่วนตัวผมชอบรถที่เบาะหลังปรับเอนได้นะ ยิ่งนั่งนานๆที่รู้เลย
ไปต่างประเทศนั่งรถใหญ่  leg room ยาว แต่ปรับเบาะเอนไม่ได้ก้อึดอัดเหมือนกัน

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ทางแบบไหน ทางไกล. หากไปเหนือ ผมเอาmb

ออฟไลน์ arte

ขึันเหนือ เขา โค้งเยอะ ผมขอ 220d ดีเซลยุโรบ เร่งแซงสบายไม่เครียด นั่งอาจจะไม่สบายแต่ก้น่าจะถึงจุดหมายเร็วกว่า

ออฟไลน์ siamskunk

ความเร็วเดินทาง 120-140 ทั้งสามคันสามารถทำได้สบายครับ
มี สว นั่งเบาะหลังด้วย CRV, Forester ได้เปรียบกว่าเยอะเพราะเบาะปรับเอนได้ทำให้นั่งได้สบายไม่เมื่อยล้า แต่ใจผมเอนไปทาง CRV มากกว่าครับ

ออฟไลน์ shikimaru

crv แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าใหม่ครับ นั่งสบายดี เอนได้ ห้องโดยสารโล่ง จบ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าการขับขี่ C220d น่าจะได้เปรียบ จากช่วงล่างมาตรฐานเบนซ์

แต่ถ้าเอาคนนั่งหลังสบาย C220d คงตัดทิ้งก่อน เนื้อที่วางขายาวพอตัวนะ แต่เบาะรองนั่งหลังสั้น จนนั่งไม่สบายนัก

...............

Forester .. ที่เคยสัมผัสตัวใหม่
- หลังคาสูงเว่อร์ นั่งแล้วโล่ง โปร่ง ไม่อึดอัด
- เนื้อที่วางเท้า น่าจะยาวที่สุด ยาวมากๆ
- ส่วนบุคลิคช่วงล่าง คิดว่า ไม่น่าหนีจากตัวที่แล้วสักเท่าไหร่ นิสัยเค้าก็คือ นุ่ม แต่ย้วยน้อยกว่า CRV เกาะถนนดีกว่าแน่ๆ
- ข้อด้อยของเค้าคือ ศูนย์บริการ ค่าดูแล ยังค่อนข้างสูง และทำได้ไม่ดีนัก

CRV G5 2.4
- สไตล์ CRV ครับ อยู่ไปทางกลางๆซะมากกว่า เบาะสบายขึ้น ทั้งหน้า และ หลัง เนื้อที่วางเท้าเบาะหลังโอเค กว้างใช้ได้ หลังคาสูง ไม่อึดอัด
- ช่วงล่างเซ็ทมานุ่ม แต่แน่น อาการดีกว่า G4 มากมาย ถ้าเป็นคนนั่งน่าจะถูกใจ ส่วนคนขับ ถ้าเท้าหนัก ขับเร็ว อาจจะบ่นว่าย้วยไปหน่อย แต่ถ้าขับเรื่อยๆ คิดว่า น่าจะถูกใจ
- เบรคหัวทิ่มไปนิด จากการใช้หม้อลมเบรคไฟฟ้า
- งานประกอบสไตล์ฮอนด้า ทำใจครับ เสียงรบกวน เสียงก๊อก เสียงแก๊ก ก็สไตล์เค้า รวมถึง ค่าดูแล ศูนย์บริการ ก็สไตล์เค้า (ที่ไว้ใจได้)

ออฟไลน์ Smith686

Re: ถ้าให้เลือกรถขับทางไกลบ่อยๆ C220d,New Forester,
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 23:21:55 »
    C220 D  ปลอดภัยกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **

ผมขอเสนอ subaru outback  ที่นั่งด้านหลังกว้างขวาง นั่งสบาย ผู้ใหญ่น่าจะชอบครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

ใช้วิ่งทางไกล 3 คัน ไม่ตรงที่เจ้าของกระทู้ถามเลย แต่อาจเอามาเป็นแนวทางได้ครับ
C200 วิ่งทางไกลดี แต่ต้องทางเรียบนะครับ รถเยอรมันถูกออกแบบมาให้วิ่งยาวๆ เรียบๆ เร็วๆ ถึงที่หมายไว ไม่เหนื่อย แต่อย่านั่งเกิน 2 คน เพราะด้านหลังไม่เหมาะนั่งทางไกลเลย
Harrier กว้าง นั่ง 4 สบาย 3 เว้นคนขับ เพราะพอวิ่ง High speed ยาวๆ ความดีที่นุ่มนวลในเมืองหายเกลี้ยง กลายเป็นขับเร็วๆยาวๆใน Harrier จะเหนื่อย เพราะนุ่ม ย้วย โยน เครื่องตอบสนองไม่ดี เวลาขับแล้วเหมือนต้องสู้กับรถ
ที่ลงตัวสุดคือตอนขับ XV ครับ
สูง เกาะถนน การทรงตัวดี ไม่แคบไป กำลังเครื่องพอใช้งาน เหมาะกับทางไกลยาวๆในไทยครับ

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ หลายๆท่านวิเคราะห์ได้ดีมากๆเลยครับ คงต้องรอดูNew Forester เปิดตัวเพื่อข้อมูลที่ครบถ้วน ผมไม่แน่ใจว่าขับทางไกลรถเก๋ง หรือsuvจะสบายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Devil13

ช่วงล่างนั่งสบาย หลับได้ผมยกให้ซูบารุครับ เคยไปนอนหลับมากแล้ว
แต่ฝั่งคนขับไม่ทราบครับ ไม่เคยขับ

ออฟไลน์ flybigbear

ทางเลือกอื่น ขับรถระยะทาง700กว่าโลขึ้นไปแถมมีผู้สูงอายุด้วย

แนะนำเป็นตู้แวน เช่น H1, Alphard, volk carnival พวกนี้ ดีกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่าคนเราชอบนัางชอบขับไมาเหมือนกัน ทนได้คนละแบบ

ผมแพ้รถสูง นั่งแล้วเหนื่อย SUV นั่งทีไรมันมึนๆ ถ้าขับเองยังเหนื่อย คุมรถยาก ขับเ็วแล้วเอาไม่อยู่มากกว่ารถเตี้นหากฉุกเฉินครับ

แต่แม่ผม ชอบนั่งเบาะหน้า รถอะไรก็ได้ แต่ต้องเบาะหน้า นั่งหลังคันไหนเมารถทุกคัน

ออฟไลน์ sukhontha

เมื่อวานผมใช้  t 31  ไป-กลับ ขอนแก่น 975 กม. (ไปส่งหลวงพ่อคูณ)  คนขับ -คนนั่ง  สบายครับ 

ถ้าคุณใช้วิ่งแบบนั้น  ผมแนะนำสองคันหลังครับ

ออฟไลน์ delete

ไม่มีใครพูดถึง eyesight ของฟอเรสเตอร์เลยแฮะ
ซึ่งผมว่าขับทางไกล เจ้านี่น่าจะได้ใช้มากสุด และช่วยลดความเครียดของคนขับมากสุด

ออฟไลน์ Panerai II

ไปลองนั่งเบาะหลัง forestor ใหม่มาละครับ
พูดได้เลยว่า ใหญ่หนา นั่งสบายมากครับ นั่งแล้วตกใจว่าดีกว่าที่คิดครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้ามีคนนั่งหลัง ตัด C ออกก่อนเลยครับ

ผมไม่เคยนั่ง Forester ใหม่นะ แต่ตัวเก่าเคยนั่ง ถ้าไม่ห่วงเรื่องศูนย์บริการ ผมว่าน่าจิ้มตัวนี้ที่สุด

แต่ถ้าเอาแบบชัวร์ๆ ก็จิ้ม CR-V ไปครับ