ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกรถขับทางไกลบ่อยๆ C220d,New Forester,Crv 2.4 คันไหนนั่งสบายเหนื่อยน้อยสุดครับ  (อ่าน 14799 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
สงสัยต้องไปลอง forester บ้างแฮะ คนชมเบาะเยอะมากเลย

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
ผมเพิ่งขับ Forester 2.0ip ไปกลับ สระแก้ว - เชียงใหม่ ระยะทางเกือบๆ 900กม ไปงานรับปริญญาของ มช มา ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ

ออกเดินทาง ตี 5 ถึงที่หมาย 6โมงเย็น

1.เรื่องเบาะ เป็นครั้งแรกที่ใช้คันนี้ขับทางไกลขนาดนี้ เมื่อไปถึงช่วงลำปาง อาการเริ่มออกคือ เมื่อยไหล่ เพราะเบาะของคันนี้ฟองน้ำซับหลังส่วนล่างจะน้อย ทำให้เวลาขับผมต้องดันหลังส่วนล่างให้ชิดเบาะ ไหล่และคอจึงไม่ได้พิงกับพนักพิง 

>> ทางแก้คือ ซื้อหมอนรองคอ และหมอนเล็กไว้รองหลังเพิ่ม  ช่วยได้เกือบ 100%

2.เครื่องยนต์ พละกำลัง  บอกตรงๆว่า อืดครับอืด  เหมาะกับสไตล์ไปเรื่อยๆแบบสบายๆไม่เร่งรีบ ผมใช้ความเร็ว 90-110 เปิดครูซเกือบทั้งทาง
       ปล.กล้องเยอะ กลัวเสียเงินครับ

3.ช่วงล่าง นุ่ม หนึบ ทรงตัวดี ขากลับลงโค้งจากลำพูน ลองไล่กับ ฟอร์จูนที่แซงในทางตรง ผลคือเราไปในโค้งได้เนียนกว่า แต่ทางตรงต้องยอมเค้าไป

4.อัตราสิ้นเปลือง  จากความเร็วตามข้อ 2 ทำได้กินน้ำมัน ขาไป 6.6/100 กม   ,  ขากลับ 7.0/100 กม    (ขากลับเจอรถติดแวะหลายที่และวิ่งไปที่ศูนย์เพื่อเทส Nissan Terra ในตัวนครสวรรค์)

5.ความคล่องตัวในเมือง ให้ 10ผ่านเลย สำหรับผมนะครับ

เส้นทางนี้ผมเคยใช้ bmw X3 2.0d 2015, Teana J32 2.5xv , Forester 2.0 ip

ถ้าให้เลือกครั้งต่อไป ผมก็ยังจะเลือก For ครับ  แต่แอบอยากได้ Adaptive cruise control ของปาเจโร่เหมือนกัน

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
เคยนั่ง CRV ปัจจุบัน กับ Forester ตัวเก่า  ถ้าเรื่องนั่งสบาย ผมว่า Forester ตัวเก่าดีกว่านิดๆ ครับ

CRV ตัวใหม่ นั่งหลัง ผมว่าสะท้านค่อนข้างมาก แต่ Forester เก่า นั่งหลังแล้วนุ่ม ไม่สะท้านนะสำหรับผม

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :)