ผู้เขียน หัวข้อ: Damp รถมาแล้วมีอาการ...  (อ่าน 15581 ครั้ง)

ออฟไลน์ iambeerz

• Newbie
  • *
Damp รถมาแล้วมีอาการ...
« เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 14:59:46 »
สวัสดีพี่ๆ ชาว headlightmag ครับ
ติดตามรีวิวรถของเว็ปนี้มานานแล้ว แต่วันนี้ผมมีปัญหาจะมาปรึกษาครับ
ตอนนี้ผมใช้ mazda 2 4doors ปี 2011 อยู่
ปัญหาคือหลังจากที่ผมเอารถไปแดมป์ พื้นและประตูมา
จะมีอาการมึนศีรษะเวลาขับรถครับ ยิ่งเปิดแอร์แรงๆ ยิ่งมีอาการหนักขึ้น
ขับนานๆ นี่จะมีอาการปวดหัวตื่อๆ เลยครับ
ไปหาศูนย์ ศูนย์ได้ทำการปิดช่องระบายกาศท้ายรถให้
แต่อาการก็ยังไม่ดีขึ้น
เลยจะมารบกวนพี่ๆในบอร์ดช่วยแนะแนวทางแก้ไขให้หน่อยครับ
ว่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: Damp รถมาแล้วมีอาการ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:05:48 »
เป็นไปได้ว่าแพ้สารเคมีขอตัวแผ่น damp ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:09:31 »
เป็นไปได้ว่าแพ้สารเคมีขอตัวแผ่น damp ครับ
ขอบคุณครับ แปลว่าต้องรื้อทิ้งใช่มั้ยครับเนี่ย  :'(

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:12:10 »
แอร์รถ เคยล้างบ้างไหมครับ รุ่นนี้ แอร์ชื้น ตัน ง่ายหน่อยครับ

ส่วนกลิ่นของแผ่นแดมป์ ดูว่า ใช้ยี่ห้ออะไร มีตัวอย่างของแผ่นแดมป์บ้างไหมครับ

บางทีบางยี่ห้อ เกรดไม่ดี หรือดี จะมีกลิ่นของมันครับ  ของผมใช้แผ่น Gribz, Monitor ไม่เหม็นครับ  แต่มีกลิ่นกาว เพราะทำเสา A มาครับ เปิดประตูรถ แล้วตากแดดไว้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:19:19 »
ซุ้ม 2 ล้อหน้าใกล้ห้องเครื่อง เวลาได้รับความร้อน เจ้าแผ่นแดมป์ก็เลยส่งกลิ่น  น่าจะเป็นต้นเหตุสำคัญ  ถ้าร่างกายตอนสนองแบบนี้ ผมว่าอันตรายครับ แกะออกน่าจะดีที่สุด

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:21:28 »
บางร้านถ้า damp พื้นจะใช้ตัวถูก (เพราะหนา) ต้องทากาวหมาเพิ่ม
รถผมบางคัน ร้านเขาทาฟลิ้นโค้ทเลยครับ  ;D

ผมเคยdamp 4 คัน ครับ เวลาจอดตากแดด เหมือนมีกลิ่นไอ ทำให้แสบตา เป็นนานหลายเดือนกว่าจะหายครับ
แต่ผมไม่ปวดหัวนะ  แสบตามากกว่า  :'( 

:-* :-* คันสุดท้ายเพิ่งทำไปเมื่อปีที่แล้ว แผ่น damp แบบฟรอยด์ด้านนึง เหนียวด้านนึง
ไปซื้อที่บ้านหม้อมา 20 แผ่น ให้ช่างแถวบ้านติด พื้น หลังคา ในห้องโดยสาร แผงลำโพง ยกเว้น ไฟวอล/กระโปรงหลัง
เสียงเงียบโอเคขึ้นเยอะครับ  ไม่มีกลิ่น ไม่แสบตาใด ๆ ทั้งสิ้นครับ  :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 10:48:11 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:27:40 »
อาจจะแพ้สารระเหยจากแผ่นแดมป์ เหมือนเพื่อนๆ ว่า โดยเฉพาะ ส่วนที่ใกล้เครื่องและท่อไอเสีย
ถ้าเป็นแบบนั้นก็ต้องเอาออก
ถ้าไม่ไหว ลองไปพบแพทย์เช็คอาการดูก็ดี อย่าเพิ่งคิดและสรุปไปเองครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:28:58 »
ต้องดูว่าแผ่นแดมป์แบบไหนนะครับ บางร้าน หรือบางคน ใช้ฉนวนกันความร้อน กาวมันจะมีกลิ่นหน่อยครับ
ส่วนแผ่นแดมป์ ส่วนใหญ่จะเป็นยางมะตอย และมีฟอยด์

ของแผนแบบนี้ ผมทำเองครับ เลยคุมรายละเอียดได้

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:36:59 »
ต้องดูว่าแผ่นแดมป์แบบไหนนะครับ บางร้าน หรือบางคน ใช้ฉนวนกันความร้อน กาวมันจะมีกลิ่นหน่อยครับ
ส่วนแผ่นแดมป์ ส่วนใหญ่จะเป็นยางมะตอย และมีฟอยด์

ของแผนแบบนี้ ผมทำเองครับ เลยคุมรายละเอียดได้

สอบถามหน่อยนะครับ

ทำไมบางร้านเดินพวกสายไฟ / สายสัญญา ต้องพันผ้าด้วยครับ ?
มันช่วยกันสัญญารบกวนได้หรือเปล่าครับ หรือปัจจุบัน ฉนวนสายไฟพัฒนามาเพียงพอแล้วไม่ต้องพันผ้าเพิ่ม ?  :o

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:44:38 »
เคยใช้แต่แดปม์ ยางมะตอยไม่มีกลิ่นครับ
ของ จขกท. ใช้แผ่นแดปม์อะไรครับ ? เดาว่าอาจเป็นกลิ่นของกาวแปะแผ่นแดปม์หรือเปล่า ?

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:48:11 »
รถผม Altis หน้าแบน แผ่นแดมป์ใต้คันเกียร์เดิมโรงงานเสื่อม เหม็นฉุน เป็นกันเยอะมาก
เลยลงทุนรื้อออกเอง ซื้อของใหม่มาใส่ เป็นยางๆผสมยางมะตอยเหมือนเดิม กลิ่นเหม็นเดิมหายไปเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:51:27 »

ทำไมบางร้านเดินพวกสายไฟ / สายสัญญา ต้องพันผ้าด้วยครับ ?
มันช่วยกันสัญญารบกวนได้หรือเปล่าครับ หรือปัจจุบัน ฉนวนสายไฟพัฒนามาเพียงพอแล้วไม่ต้องพันผ้าเพิ่ม ?  :o

น่าจะพันเพื่อกันรอยมากกว่านะครับ เพราะบางเคส ไม่พันไว้ บางที รอยที่สาย หรือบางทีสนิมซึมเข้าที่เนื้อสายมันครับ 
ของผมซื้อหนังงู มาหุ้มเอาครับ  คาดว่าน่าจะแบบนั้นนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:56:14 »
อันดับแรก ผมว่าเจ้าของรถ หาต้นเหตุมันก่อนนะครับ

เบื้องต้น ลองไปรื้อดูรถก่อนว่า แผ่นแดมป์ไหมที่เป็นสาเหตุ  หรือแอร์ตันครับ จะได้แก้ปัญหาได้ถูกจุดครับ

บางอย่างจะพึ่งศูนย์อย่างเดียวไม่ได้ครับ  เพราะบางเคส ศูนย์ยังไม่ค่อยรู้ครับ

ถ้ารู้ต้นเหตุมัน จะแก้ปัญหาได้ง่ายๆครับ ขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 16:03:27 »
....แผ่นแดมป์ของ อัลติสตัวหน้าแบน เหม็นฉุนมากๆ ดมแล้วจะเวียนหัว รถที่บริษัทก้เป็นหลายคัน ลดต้นทุนจนน่าเกลียด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 16:26:16 »
ยังไงวันหยุดนี้จะลองเอารถไปล้างแอร์ดูก่อนนะครับ
แต่อาการที่ผมเป็นคือเป็นทันที หลังจากที่แดมป์เสร็จแล้วขับรถกลับบ้านเลยครับ
ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการครับ

ใช้แผ่นแดมป์ที่เป็นยาง ข้างบนแผ่นเป็นฟอยล์ ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 16:52:25 »
แผ่น damp เกรดถูก อาจจะมีกลิ่นครับ เบื้องต้น จอดตากแดด เปิดประตู ให้หมด ทิ้งไว้ น่าจะดีขึ้นครับ

เรื่องสายสัญญาณ สายลำโพง ...

สมัยก่อน มีคนมาบอกว่า สายลำโพงบ้าน ใช้ในรถไม่ได้ ฉนวนมันไม่ทน มันไม่กันกวน นัยว่า สายของรถยนต์ดีกว่า ซึ่งยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ แต่เอามาฟันแพงๆ ... ผมไม่รู้ล่ะ แต่รถผมทุกคัน ใช้สายลำโพง สายสัญญาณ ของเครื่องเสียงบ้าน ทั้งหมด มาเป็นสิบปีละ

สมัยก่อน มีบางร้าน เอาใยแก้วพัน ตามด้วยเทปพันสายไฟพัน นัยว่า กันสัญญาณรบบกวน ช่วยให้เสียงดี แต่อย่างท่านข้างบนบอกแหละ มันไม่ได้ช่วยอะไร ถ้าจะวี๊ด หรือ กวน ก็เพราะติดตั้งไม่ดี ไปคร่อมทับสายไฟของรถมากกว่า ... พันไปก็เปลืองผ้าเทปพันสายไฟ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 17:07:15 »

สัญญาณรบกวนกันไม่ได้หรอกครับ คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าหรือ rf ทะลุได้สบายกันได้ต้องเหล็กหนาเป็นนิ้วละมั้ง ที่พันๆไว้เพื่อกันเสียงครับสังเกตุในรถยุโรปจะพันมาแทบทั้งคัน ทุกมัดที่วายไปตามจุดต่างๆของรถครับหรือแม้แต่สายไฟมอเตอร์กระจกเส้นเดียวๆในแผงประตูยังพันไว้เลย ไม่ให้มันตีกับตัวถังเสียงดังครับอย่าเห็นว่าเล็กๆน้อยๆนะครับ หลายๆเส้นรวมกันมันก็หลายความถี่ส่งออกมาเป็นเสียงรบกวนได้อย่างชัดเจน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 18:08:49 »
Dampมาแล้วมันเงียบขึ้นเยอะเปล่าครับ

มันเป็นสิ่งที่ผมแทบไม่เคยคิดจะทำเลย รื้อเยอะเกิน

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 19:00:34 »

น่าจะพันเพื่อกันรอยมากกว่านะครับ เพราะบางเคส ไม่พันไว้ บางที รอยที่สาย หรือบางทีสนิมซึมเข้าที่เนื้อสายมันครับ 
ของผมซื้อหนังงู มาหุ้มเอาครับ  คาดว่าน่าจะแบบนั้นนะครับ

หนังงู เทฟล่อน นอกจากจะกันการฉีกขาดแล้ว  ยังเป็นฉนวนชั้นดี เลยนะครับด้วยตัวมันเอง
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 00:09:54 »
      จอดรถตากแดด เปิดประตูทิ้งไว้สักวันสองวัน  จากนั้นซื้อถ่านสักกิโลมาใส่รถสำหรับดูดกลิ่น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 10:11:12 »
Dampมาแล้วมันเงียบขึ้นเยอะเปล่าครับ

มันเป็นสิ่งที่ผมแทบไม่เคยคิดจะทำเลย รื้อเยอะเกิน

ถ้าตามโฆษณา ดีขึ้นมาก แต่เราทำจริง คงดีขึ้น 5-10% ครับ

ถ้าให้ดี แดมป์พื้น แล้วแดมป์ซุ้มล้อด้วย พ่นซุ้มล้อด้วย อิอิ แต่พอแล้วครับ  ซื้อมาทำเองก็ พื้น 3,300 หลังคา 1,000 แผงประตูหน้า 1,000 ละครับ

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 10:29:48 »

ถ้า Damp เต็มระบบ ใช้เกรดดีด้วยและร้านที่มีฝีมือ เงียบไปประมาณ40% ครับ
คันเก่าผมใช้ Accord G9 ทำเครื่องด้วยเลยแดมป์ทั้งคัน พื้นรื้อหมดแดมป์2ชิ้น ประตูแดมป์อย่างหนา หลังคาด้วย
ขับแล้วเงียบสบายขึ้นเยอะมาก แต่ก้อแลกมาด้วยน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นพอควร..รถอืดขึ้นทันที  ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 10:55:57 »
แผ่น damp เกรดถูก อาจจะมีกลิ่นครับ เบื้องต้น จอดตากแดด เปิดประตู ให้หมด ทิ้งไว้ น่าจะดีขึ้นครับ

เรื่องสายสัญญาณ สายลำโพง ...

สมัยก่อน มีคนมาบอกว่า สายลำโพงบ้าน ใช้ในรถไม่ได้ ฉนวนมันไม่ทน มันไม่กันกวน นัยว่า สายของรถยนต์ดีกว่า ซึ่งยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ แต่เอามาฟันแพงๆ ... ผมไม่รู้ล่ะ แต่รถผมทุกคัน ใช้สายลำโพง สายสัญญาณ ของเครื่องเสียงบ้าน ทั้งหมด มาเป็นสิบปีละ

สมัยก่อน มีบางร้าน เอาใยแก้วพัน ตามด้วยเทปพันสายไฟพัน นัยว่า กันสัญญาณรบบกวน ช่วยให้เสียงดี แต่อย่างท่านข้างบนบอกแหละ มันไม่ได้ช่วยอะไร ถ้าจะวี๊ด หรือ กวน ก็เพราะติดตั้งไม่ดี ไปคร่อมทับสายไฟของรถมากกว่า ... พันไปก็เปลืองผ้าเทปพันสายไฟ

จริงครับ พี่ที่รู้จักเขาก็เอาสายบ้านไปใช้กันนะ เสียงดีเลย  พวก hiend วัสดุต่าง ๆ มันเซ้นซิทีฟ
เดินไฟผิดหน่อยก็สป๊าควี๊ดแก้ไม่ค่อยจบ
และ
ผมเคยไปซื้อพวกปรีแอมป์  บ้านหม้อขาย 2,900฿ หน้าบางร้านชานเมือง ขาย 7,500฿
(รุ่นเดียวกันเลย แถมไม่รวมติดตั้ง)  :P

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 10:58:38 »

:-* นา ๆ จิตตังนะครับ  ส่วนตัวถ้าซื้อคันใหม่ผมก็จะ damp อีก  :-*