ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2019  (อ่าน 9208 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1891600270949181/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 12:41:58 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ porth

• Newbie
  • *
ขอความเห็นทุกท่าน สีไหนใช้แล้วดูเก่าช้าที่สุดครับ

ขาว ดำ เทาเงิน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทำไม Chevrolet captiva (Baojun 530) ยาวใหญ่พอๆ กับ X trail แต่เรียกว่าเป็น B SUV นะครับ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
ศูนย์นิสสันในชลบุรีศูนย์ไหนที่บริการดีสุดครับ ช่างเก่ง เคลมได้ไม่งอแง จะไปเป็นลูกค้าครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
เบาะหลังพับได้แบบ 60:40 เป็นออพชั่นที่มีประโยชน์มากๆ แต่ทำไมส่วนใหญในอีโคคาร์จนCเซกเมนต์ซีดานจึงไม่ค่อยมีคนใส่มาให้ครับทั้งๆที่ต้นทุนก็ไม่น่าจะเยอะอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ devilmookung

• Newbie
  • *
เปรียบเทียบซื้อรุ่นไหนดีครับ
Mazda 2 top 4ประตู กับ Honda city V+
นั่ง 2 คนเน้นวิ่งในเมืองส่วนใหญ่ ออกต่างจังหวัดบ้าง วิ่ง 110-120
เน้นนั่งสบายครับ

ออฟไลน์ jumpon77

หวัดดีครับพีๆทั้งสามครับ เลีอกระว่างขับ4หรีอขับ2 ของนิสสัน เทอรร่า  อยู่ต่างจังหวัด ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ masuoka

มิตซูบิชิ เตรียมเปิดตัวรถรุ่นใหม่ในปีนี้ไว้ที่ 5 รุ่น โดยหนึ่งในนั้นเป็นรถโมเดลใหม่ 1 รุ่น และรุ่นพิเศษ จำนวนจำกัดอีก 1 รุ่น คาดว่าจะเป็นรุ่นไหนบ้างครับ ข่าวจากงานแถลงผลการดำเนินงานของมิตซูบิชิครับ

https://www.prachachat.net/motoring/news-284629

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
เนื่องจาก trend downsizing เครื่องยนต์ แล้วใส่ turbo เข้าไป เมื่อเปรียบเทียบเทียบกับเครื่องใหญ่ N/A เช่น Accord 1.5Turbo กับ 2.4 N/A ไม่ทราบว่าแบบ downsizing+turbo จะให้ความแรง และ character การขับที่ทดแทนแบบเดิมได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Honda mobilio และ br v จะมีรุ่นใหม่ไหมและมีโอกาสได้เครื่อง 1.0L turboไหมครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ในประเทศไทยสามารถใช้รถพวงมาลัยซ้ายได้ไหมครับ แบบจดทะเบียนในประเทศเลย แล้วต้องปรับตัวยังไงบ้างครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ joesamui

สวัสดีครับ ผมสนใจ Ford Focus 2.0 gdi ยังน่าใช้มั้ยครับ ส่วนตัวเคยขับของญาติแล้วชอบมาก เกียร์กระตุกผมรับได้ครับเพราะเป็นเฉพาะตอนออกตัวเบาๆ หรือมีตัวเลือกอื่นในคลาสเดียวกันแนะนำมั้ยครับ งบ4แสน เคยใช้ lancer ex 2.0 มาก่อนครับ

ออฟไลน์ panott_tum

• **
สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ
Honda City/ Jazz ใหม่ที่จะใช้เครื่อง 1.0 Turbo ขอถามว่า
1. การบำรุงรักษาต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเหมือน Civic Turbo ไหม คือ ทุก 10,000 km + Trip A, B
2. ทีมงานคิดว่า 1.5 N/A เดิมจะยังมีให้เป็นทางเลือกไหม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ seknarin

• Newbie
  • *
Honda civic hatchback my2019
วันก่อนเซลล์ฮอนด้าโทรมาถามว่าจะยกเลิกจอง  FK มั้ยเพราะตัวใหม่กำลังจะมา เลย ตอบยกเลิกไป แต่ตอนนี้ข่าวเงียบมาก สรุป มาจริงมั้ยครับ มีข่าวอะไรอัพเดทบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

พี่พอทราบไหมครับว่า ที่ญี่ปุ่น กับ ยุโรป และ อเมริกา คนบ้านเค้าโดยเฉลี่ยแล้ว ซื้อรถใหม่ใช้ไปกี่ปีถึงเปลี่ยนคัน
แนวโน้มมันสั้นลงหรือยาวขึ้น
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rtong

พี่ J!MMY จะได้ขับ SUZUKI ERTIGA เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ vanillas

• Newbie
  • *
จะหารถคันแรกขับในเมือง SUZUKI SWIFT GLX NAVI มีอาการเกียร์หอนมั้ยครับ สามารถแก้ไขได้มั้ย มีผลต่อการขับขี่มั้ยครับ ศูนย์มีความพร้อมแก้ไขรวดเร็วมั้ยครับในกทม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gofiro

• **
สอบถามต่อเนื่องจาก สัปดาห์ ที่แล้วครับ คุณจิมมี่ / คุณแพน
1.ความนุ่มนวล และ ความมั่นใจ ในการขับขี่ของ Everest 2.0 รุ่นปัจจุบันและ Pajero Sport เปรียบเทียบกันเป็นอย่างไรบ้างครับ
2. ฟอร์จูนเนอร์ ที่จะ ปรับโฉมในช่วงปลายปีนี้คุณ จิมมี่ และ คุณแพน มีข้อมูลน่าสนใจจะเล่าให้ฟังบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

ขอถามว่านิสสัน  จะเดินหน้ารถกระบะอย่างไร  เช่น อัดออพชั่นแบบไทรตั้น  เอาเครื่อง YS23 ลง

เขาคิดจะทำอะไรบ้างมั้ย  ทำเมื่อไร?ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ตอนนี้ BMW รุ่นไหนที่ใช้ CLAR platform บ้างครับ พี่จิมมี่เคยขับรุ่นไหนมาบ้างครับ
มันดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดเหมือน TNGA ของโตโยต้ามั้ยครับ รอG20 เห็นสื่อนอกชมออกนอกหน้าหลายเจ้ามาก จนรู้สึกเหมือนอวยเกิน

ออฟไลน์ Harem

ถนนแถวบ้านชำรุดเลยจะเพิ่มไซซ์ยางจาก 225 45 r17 เป็น 225 50 r17 มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ BaNky

• **
เรื่องปั๊มติ๊ก CX-5 เบนซินที่เสียกันเป็นว่าเล่น แม้กระทั่งป้ายแดง มีความคืบหน้าจาก Mazda เองไหมครับ

เห็นมีข่าวว่าต้องโทรไปเช็คเลขตัวถังเองกับทางศูนย์ ว่าอยู่ในข่ายต้องเปลี่ยนรึเปล่า

ออฟไลน์ kabutoro

Suzuki carry โฉมใหม่หน้าตาจะออกมาประมาณไหนครับ หรือว่าจะใช้โฉมล่าสุดที่ขายอยู่ในญี่ปุ่น?

ออฟไลน์ under7755

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

อยากทราบว่า ถ้าผมจะบูรณะ รถ Benz เก่า W124 คือทำความสะอาด Interior ซ่อมแซมส่วนที่เสียหายภายใน ไม่ทราบว่ามีร้านไหนแนะนำให้ได้บ้างครับ

ถ้าอยู่ทางฝั่งธนได้ จะดีมากครับ (บ้านผมอยู่ทางฝั่งธนครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รบกวนช่วยเลือกระหว่าง Benz e200 kompressor w211 กับ all new โตโยต้า แคมรี 2.0  หน่อยครับ คุณพ่อใช้งานที่ลำปางเป็นหลัก เดินทางไกลเดือนละ1-2ครั้ง นั่ง2กับคุณแม่เป็นหลักครับ ขับไม่เกิน110 การใช้งานต่างกันเยอะป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 15:08:43 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
สนใจแอคคอร์ดมือสองตัวไมเนอร์เชนครับ
ขับแบบเรื่อยๆไม่ค่อยเกิน120 ใช้ในเมืองเป็นหลัก
อ่านรีวิวหลายรอบแต่มันเป็นรถใหม่จึงขอความเห็นตามนี้ครับ
1. ปัญหาประจำรุ่นของเครื่องแต่ละแบบ (2.0 2.4 Hybrid )
2. มีใจเล็กๆกับเครื่อง Hybrid ควรสังเกตุอะไรเป็นหลักครับ(มือสอง) ราคาน่าจะอยู่ช่วงไหนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
สอบถามเรื่องยาง โอตานิ KC2000 เห็นพี่จิมมี่บอกว่าดีเลยสนใจครับ
ผมใช้ Focus ปี 2006 ใส่ยาง DEESTONE CARRERAS R702 215/45R17
อยากทราบว่าฟิลลิ่งยางเป็นยังไงบ้าง การเล่นโค้งเป็นยังไงบ้างครับ ต่างกันขนาดไหนครับ ผมชอบใช้ความเร็วเข้าโค้งพอสมควรจะเหมาะมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Ra32

หากเทียบกันแล้ว ด้านช่วงล่างและฟิลการขับขี่ ของ chr mid และ xtrail v 2.0 4wd เป็นอย่างไรบ้างครับ  ช่วงล่างด้าน การซับแรงสะเทือน การเกาะถนน การเก็บเสียง การให้ความสนุกในการขับ และหากขับทางไกล ขับในเมือง ความประหยัด จะเป็นอย่างไรบ้างครับ แตกต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ SRY

ศูนย์นิสสันในชลบุรีศูนย์ไหนที่บริการดีสุดครับ ช่างเก่ง เคลมได้ไม่งอแง จะไปเป็นลูกค้าครับ
march auto 2010 แหลมฉบัง
ตัวไหน ปัญหายอดฮิต แค่ได้ยิน เข้ามาเคลมได้เลย ไม่มากความ ไม่ยัดเยียดน้ำยาวิเศษ สะอาด พูดดี บริการดี ตรงไปตรงมา
เคลมจบนานในหลายๆ เรื่อง เช่นสายพาน เบรคหอน ยาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 15:17:19 โดย SRY »

ออฟไลน์ jackass48

• Newbie
  • *
Altis ปี2012 วิ่ง 150000 สิ่งที่ต้องรีบเปลี่ยนอะไหล่มีตัวไหนบ้างครับ