ผู้เขียน หัวข้อ: กรองแอร์นี้ดึงอากาศในรถไปกรองด้วยมั้ยครับ  (อ่าน 10995 ครั้ง)

ออฟไลน์ ferro

• Newbie
  • *
คืออยากทราบว่ากรองแอร์นี้ตอนเปิดอากาศหมุนเวียนในรถมันจะดึงอากาศในรถไปกรองตลอดเวลามั้ยครับหรือมันกรองแค่อากาศนอกรถก่อนจะเข้ารถ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: กรองแอร์นี้ดึงอากาศในรถไปกรองด้วยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 17:19:52 »

พัดลมมันดูดอากาศในรถ  ด้านคนนั่ง

ออฟไลน์ sukhontha

Re: กรองแอร์นี้ดึงอากาศในรถไปกรองด้วยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 18:06:35 »
ปกติมันแยกกัน  ภายนอก ก็มีกรอง  แถว ๆใต้ปัดน้ำฝน 

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 18:10:22 »
กรองแอร์คือกรองอากาศในห้องโดยสารของรถครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 20:18:00 »
สงสัยเหมือนกันครับ เพราะในรถเองสิ่งสกปรกก็ไม่น้อย
เด๋วคนนั้นตด คนนั้นจาม คนนั้นไอ ฝุ่นจากรองเท้า ผิวหนังกำพร้าชั้นนอกหลุดออกมา ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง กระดูก เอ็น
ฝุ่นจากเสื้อผ้า ขุยเสื้อผ้า รังแค อะไรต่อมิอะไร
ถ้ามีแค่ระบบหมุนเวียนอาการภายใน แต่ไม่กรองอากาศด้วยนี่ คงหยะแหยง

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 23:43:22 »
โดยทั่วไป แอร์รถที่มีกรองแอร์ .. ไส้กรองแอร์ มันมักจะอยู่ใกล้ๆ / ติดๆ กับ แผงคอยล์เย็นของแอร์นั่นแหละ เพื่อจะได้ประโยชน์ทั้งในแง่
- กรองฝุ่นที่จะมาผ่านแผงคอยล์เย็น ลดความสกปรกบนแผงแอร์
- ช่วยกรองอากาศในรถด้วย  เพราะอากาศที่จะถูกดูดไปทำความเย็น 90%++ ก็คือ อากาศในรถ นั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 23:46:11 โดย TCP »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 06:39:31 »
กรองแอร์จะอยู่ก่อนพัดลมดูดอากาศเข้าคอยเย็นครับ  มันจะทำให้พัดลมสะอาดและคอยสะอาด

ส่วนอากาศภายนอกหรือภายในเป็นแค่บานสวิงเลือกดูดอากาศที่อยู่ก่อนจะเข้ากรองแอร์ ซึ่งไม่ว่าเราจะเลือกอันไหน มันก็จะเข้ากรองแอร์นี้

ส่วนท่ออากาศเข้ามาในรถ ไร้กรองใดๆ อย่างเทพสุดก็แค่แผงปัดน้ำฝนที่มีกระแกรงห่างๆกันใบไม้ แต่ผมไม่เรียกกรองนะ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 08:15:22 »
อย่างที่สมาชิกหลายๆ ท่านแนะนำครับ
1. กรองแอร์ ก็คือกรองอากาศในรถให้สะอาด ดูดอากาศเย็นที่ใช้แล้ว กลับเข้าระบบ เพื่อผ่านคอยน์เย็นให้เย็นอีกครั้งก่อนเป่าออกมา  รถใช้ทุกวัน จะเริ่มเห็นความสกปรกของกรองที่ประมาณ 5,000 กม. แต่ก็ขึ้นอยู่กับความสะอาดของห้องโดยสารเป็นสำคัญ ของผมผมพยายามรักษาให้สะอาดที่สุดเท่าที่ทำได้ ผมก็เปลี่ยนทิ้ง ทุกๆ 10,000 กม. ครับ

2. อากาศภายนอก  โดยหลักการแล้ว ต้องมีอากาศภายนอกเข้าเป็นระยะ เพื่อเพิ่มปริมาณออกซิเจน แต่เมืองไทยโดยเฉพาะในเมือง ไม่มีใครกล้าเปิด  แต่ในประเทศที่เจริญ  มักกำหนดให้รถยนต์มีระบบเปิดให้อากาศภายนอกเข้าเป็นระยะๆ อัตโนมัติ  อาจทุกๆ 5  10  15 นาทีก็ว่าไป  ทั้งนี้เพราะคำนึงถึงความปลอดภัยของคนในรถ โดยเฉพาะคนขับ  เพราะหากออกซิเจนน้อยเมื่อไหร่  ธรรมชาติ(สมอง)จะสั่งให้ร่างกายใช้ออกซิเจนน้อยลง ง่ายสุดก็สั่งให้หลับ  (เคยสังเกตไหม พอเราเข้าไปในรถกันหลายๆ คน นั่งแป๊บเดียวก็หาวกันแล้ว)  ด้วยเหตุนี้คนขับจึงไม่ควรง่วง เขาจึงกำหนดเป็นมาตรฐานมานั่นเอง  ทีนี้เวลาเปิดรับอากาศภายนอก ถามว่ามีกรองอากาศเฉพาะไหม  ไม่มีครับ   แต่เวลาวิ่งผ่านชานเมือง หรือรถไม่มาก ผมมักเปิดรับอากาศภายนอกตลอด แม้บางครั้งอาจมีกลิ่นไม่พึงประสงค์ หรือกลิ่นควันไฟบ้างก็ยอม

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 11:19:30 »
หลักๆหน้าที่ก็เหมือนกรองแอร์บ้านหละครับ คือกรองฝุ่นไม่ให้เข้าไปอุดตันในคอยด์เย็น ถ้าเคยสังเกตุจะเห็นว่าหลายครั้งมีทั้งเศษใบไม้ เส้นผมกระดาษ สารพัดเข้าไปอุดเต็มเลยครับ หรือหนักๆบางคันนี่รังหนูก็มีครับ  ถ้าอุดตันส่งผลให้เป็นน้ำแข็งเกาะแอร์จะไม่เย็น พื้นรถมีสิทธิ์ผุได้อีกถ้ามีน้ำขังนานๆ ถ้ารถดีหน่อยจะเป็นกรองชาโคล์มีคาร์บอนดูดกลิ่นเหมือนในเครื่องฟอกครับ แต่ราคาก็จุกเหมือนกันเคยโดนไปห้าพันกว่าบาทไม่อยากเปลี่ยนเลยแต่ก็จำเป็นตามระยะทั้งที่ยังไม่ดำเท่าไรเลย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 11:22:22 »
^
^
ตามท่านบนนี้กล่าวไว้เลยครับ สำคัญมาก
รถผม เปิดรับอากาศเอาออกซิเจนตลอด เว้นกรณีทางฝุ่น ควันเสีย ปิดครับ

ใช้กรองราคาถูก130บาท เปลี่ยนได้บ่อย แต่คุณภาพการกรองต่ำกว่าสเปคHEPA
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 12:14:47 »

ช่องรับอากาศจากภายนอก เข้ามาภายในห้องโดยสาร มีแผ่นกรองด้วยนะครับ (รถปี1996)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 12:20:45 โดย zipp »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 14:06:23 »

ช่องรับอากาศจากภายนอก เข้ามาภายในห้องโดยสาร มีแผ่นกรองด้วยนะครับ (รถปี1996)
แสดงว่ารถคันนี้เป็นระบบเปิดอากาศภายนอกเข้าอัตโนมัติ อย่างท่ผมกล่าวไว้เม้นท์บนครับ