ผู้เขียน หัวข้อ: KIA Grand Carnival รุ่นย่อย SXL  (อ่าน 36533 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
KIA Grand Carnival รุ่นย่อย SXL
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 23:05:43 »
เกริ่นนิดนึงครับพอดีปลายปีมีเพลนจะออกรถใหม่เพราะมีสมาชิกในครอบครัวเพิ่ม อยากจะเรียนสอบถามสมาชิกท่านที่เคยใช้งานเจ้า KIA Grand Carnival รุ่น TOP-SXL ดังหัวข้อต่อไปนี้ เพราะกะว่าจะมีรถแค่คันเดียว

1. "ถ้ามีรถคันเดียว" แล้วใช้ KIA Grand Carnival ขับขี่ในกทม.คล่องตัวสะดวกหรือไม่ครับ? ปล.เคยใช้แต่ sedan
2. จำนวนผู้โดยสาร เหมาะที่จะเลือกแนวนี้มั้ยครับ?
    1-3 คนประมาณ 60%
    3-5 คนประมาณ 30%
    มากกว่า 5คนประมาณ 10%
3. ความจุกจิกที่จะต้องทำให้จอดศูนย์มากกว่าจอดบ้าน?
4. งบประมาณ 3M +-นิดหน่อยมีตัวไหนแนะนำเพิ่มบ้างครับ (รุ่น TOP-SXL ราคา 2,292,000 บาท)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 00:27:10 โดย Teeranart »
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ mandize

Re: KIA Grand Carnival รุ่นย่อย SXL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 00:23:08 »
เคยขับแต่ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ครับ

ตำแหน่งเบาะนั่งมันสูงๆ คล้ายๆกับนั่งพวก suv อยู่ ในความคิดผม
หรือว่าเพราะผมใช้แต่รถโหลดเตี้ยจนชิน

ส่วนตัวประทับใจในความนิ่มแต่หนึบครับ ผมขับแต่รถเตี้ย ยางแก้มเตี้ย กระเทือนถึงไส้ถึงพุงมาตลอด
มาได้ขับตัวนี้ โอ้ย สวรรค์ชัดๆ 5555

รุ่นนี้เท่าที่ผมอ่านในคลับมาปัญหาน้อยมาก ที่เจอกันจะเป็นมอเตอร์ประตูสไลด์ดัง แต่เคลมก็หายกัน

Re: KIA Grand Carnival รุ่นย่อย SXL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 00:28:03 »
เคยขับแต่ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ครับ

ตำแหน่งเบาะนั่งมันสูงๆ คล้ายๆกับนั่งพวก suv อยู่ ในความคิดผม
หรือว่าเพราะผมใช้แต่รถโหลดเตี้ยจนชิน

ส่วนตัวประทับใจในความนิ่มแต่หนึบครับ ผมขับแต่รถเตี้ย ยางแก้มเตี้ย กระเทือนถึงไส้ถึงพุงมาตลอด
มาได้ขับตัวนี้ โอ้ย สวรรค์ชัดๆ 5555

รุ่นนี้เท่าที่ผมอ่านในคลับมาปัญหาน้อยมาก ที่เจอกันจะเป็นมอเตอร์ประตูสไลด์ดัง แต่เคลมก็หายกัน
ขอบคุณมากคร้าบ😊
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 06:58:51 »
เคยใช้ EX รถดีครับ ไม่จุกจิก ประหยัด อัตราเร่งดี แต่รถราคาสองล้านกว่าตัดออฟชั่น เรด้า และกล้อง 360 องศาออกไปน่าเสียดายมาก ปัญหาอยู่ที่ศูนย์บริการ ตอนนี้รถเริ่มมากถ้าเจอเคสต้องเข้าคิวรออะไหล่นาน  โดยเฉพาะตจว.ศูนย์ไม่มีเลย และเวลาขับขี่ไปตจว.จะรู่สึกกังวลเพราะไปกันทั้งครอบครัว ผมชับอยู่2 ปี แล้วขายไปตอนซื้อก็ต้ังใจรถใหม่ไม่มีอะไร แต่เจอเคสประตูสไลมีปัญหา แล้วโทรฯถามสำนักงานใหญ่เขาบอกต้องเอารถเข้า ศูนย์ใหญ่อย่างเดียวทำให้รู้สึกกังวล ปล.ผมอยู่ตจว.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 13:18:21 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 10:57:56 »
3ล้านบวกลบ ก็มีalphard hybrid ตัวเริ่มต้นของเกรย์ มาร์เก็ต ครับ
นั่งสบายกว่า แต่การขับขี่สู้ตัวนี้ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 11:27:08 »
เคยเช่าขับที่นิวซีแลนด์หนึ่งสัปดาห์ครับ
ตัวรถขับทางไกลดี ความนุ่มนวล การเกาะถนนดีครับ เครื่องเกียร์ดี ไม่รู้สึกอืดเลย กดเป็นมา
การขับขี่ในเมือง ต้องปรับตัวครับ เพราะขนาดมันใหญ่เหมือนกัน การกะระยะมีผิดนิดหน่อย มีเบียดเสานิดหน่อยตอนเข้าซอยเล็กๆ แต่ถ้าเคยขับพวกรถ PPV น่าจะขับคันนี้ได้สบายๆ
สรุป ผมชอบครับ เคยจะซื้อแต่ติดแค่เบาะแถวสองมันเล็กไปหน่อย อยากได้แบบเบาะใหญ่ๆ แถวสามแถวสี่เบาะยิ่งเล็ก เลยไปซื้อเวลไฟล์แทนครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 14:40:44 »
ไม่ได้นั่งเกิน 7 คน มีงบ 3 ล้านบวกลบ

ลองหา Estima / Alphard / Vellfire ดีกว่าครับ ในระยะยาว
หรือ ถ้าชอบเครื่องยนต์ดีเซลจริงๆ อยากได้ความประหยัด ก็คงต้องคันนี้ครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 15:44:36 »
3ล้าน +- นั่ง3-5คนไป glc สิครับ รถคนละชั้นกันเลย  :-*

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 18:24:55 »
ลองดู vellfire ไหมครับ เข้าออกน่าจะสะดวกกว่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 18:46:07 »
เคยใช้ EX รถดีครับ ไม่จุกจิก ประหยัด อัตราเร่งดี แต่รถราคาสองล้านกว่าตัดออฟชั่น เรด้า และกล้อง 360 องศาออกไปน่าเสียดายมาก ปัญหาอยู่ที่ศูนย์บริการ ตอนนี้รถเริ่มมากถ้าเจอเคสต้องเข้าคิวรออะไหล่นาน  โดยเฉพาะตจว.ศูนย์ไม่มีเลย และเวลาขับขี่ไปตจว.จะรู่สึกกังวลเพราะไปกันทั้งครอบครัว ผมชับอยู่2 ปี แล้วขายไปตอนซื้อก็ต้ังใจรถใหม่ไม่มีอะไร แต่เจอเคสประตูสไลมีปัญหา แล้วโทรฯถามสำนักงานใหญ่เขาบอกต้องเอารถเข้า ศูนย์ใหญ่อย่างเดียวทำให้รู้สึกกังวล ปล.ผมอยู่ตจว.
เรื่องของประตูสไลด์แสดงว่าเป็นกันแทบทุกคันเลยใช่มั้ยครับ เพราะมีสมาชิกท่านก่อนก็เจอปัญหานี้เช่นเดียวกัน พอดีผมอยู่กทม. อาจจะเข้าเช็คระยะได้ง่ายกว่า ไม่ทราบว่าเวลารออะไหล่นานแค่ไหนครับ ถ้าเป็นครึ่งเดือนคงไม่ไหวเช่นกันครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 19:17:07 »
3ล้านบวกลบ ก็มีalphard hybrid ตัวเริ่มต้นของเกรย์ มาร์เก็ต ครับ
นั่งสบายกว่า แต่การขับขี่สู้ตัวนี้ไม่ได้เลย
ผมคิดว่าถ้าออก alphard เป็นรถคันเดียวของครอบครัว มันอาจจะใหญ่เกินไปนิดนึงครับ บางทีขับไปไหนคนเดียว ดูแก้งก้างไปหน่อย ขนาดเจ้า KIA ผมว่ามันยังใหญ่เลยครับ แต่ก็ขอบคุณมากๆนะครับที่แนะนำ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 19:18:31 »
เคยเช่าขับที่นิวซีแลนด์หนึ่งสัปดาห์ครับ
ตัวรถขับทางไกลดี ความนุ่มนวล การเกาะถนนดีครับ เครื่องเกียร์ดี ไม่รู้สึกอืดเลย กดเป็นมา
การขับขี่ในเมือง ต้องปรับตัวครับ เพราะขนาดมันใหญ่เหมือนกัน การกะระยะมีผิดนิดหน่อย มีเบียดเสานิดหน่อยตอนเข้าซอยเล็กๆ แต่ถ้าเคยขับพวกรถ PPV น่าจะขับคันนี้ได้สบายๆ
สรุป ผมชอบครับ เคยจะซื้อแต่ติดแค่เบาะแถวสองมันเล็กไปหน่อย อยากได้แบบเบาะใหญ่ๆ แถวสามแถวสี่เบาะยิ่งเล็ก เลยไปซื้อเวลไฟล์แทนครับ
ขอบคุณนะครับ กลัวตรงเบียดเสานี่แหละครับ 55 กทม.บางที่ไปนี่อยากจะถอยกลับเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 19:21:43 »
3ล้าน +- นั่ง3-5คนไป glc สิครับ รถคนละชั้นกันเลย  :-*
ขอบคุณครับ ถ้าไปGLC ผมก็ดูๆ NX 300h ไว้ด้วยครับ แต่มันก็คนละไซส์กันเลยเนอะระหว่าง MPV กับ SUV เห้อคงต้องเลือกแล้วล่ะครับ55

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 19:24:58 »
ลองดู vellfire ไหมครับ เข้าออกน่าจะสะดวกกว่า
ติดตรงที่ผมมีรถคันเดียวนี่แหละครับ ถ้าออก vellfire มา บางทีไปทำธุระคนเดียว มันก็จะดูเก้งก้างไป ผมเลยมอง choice เป็นเจ้า KIA มันดูขับเองได้บ้าง ไปทั้งครอบครัวได้บ้าง แต่ผมกังวลเรื่องศูนย์บริการจังครับ แต่อย่างไรก็ขอบคุณนะครับที่ช่วยแชร์ประสบการณ์

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 19:33:28 »
ขอบคุณครับ ถ้าไปGLC ผมก็ดูๆ NX 300h ไว้ด้วยครับ แต่มันก็คนละไซส์กันเลยเนอะระหว่าง MPV กับ SUV เห้อคงต้องเลือกแล้วล่ะครับ55

รถคนล่ะประเภทเลยครับ ขับขี่ยังไงก็ต่างกันเยอะครับ แต่ถ้าเลือกนั่งสบาย จุของเยอะ ยังไงก็ต้อง Carnival ครับ ผมนั่งแล้วชอบมากกว่า E กับ 5 อีกครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 20:28:15 »

รถคนล่ะประเภทเลยครับ ขับขี่ยังไงก็ต่างกันเยอะครับ แต่ถ้าเลือกนั่งสบาย จุของเยอะ ยังไงก็ต้อง Carnival ครับ ผมนั่งแล้วชอบมากกว่า E กับ 5 อีกครับ
ฮ่าๆ งั้นผมคงต้องยอม KIA เค้าแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 20:45:23 »
ผมใช้รุ่นนี้ครับ ใช้มา 4 เดือน ตอบตามความรู้สึกผมนะครับ

1. "ถ้ามีรถคันเดียว" แล้วใช้ KIA Grand Carnival ขับขี่ในกทม.คล่องตัวสะดวกหรือไม่ครับ? ปล.เคยใช้แต่ sedan

ขับไม่สะดวกครับ ใช้ sedan คล่องกว่ามากครับ คันนี้ใหญ่ ในบางจังหวะที่เราเคยขับผ่านได้ เจอคันนี้ จอดติด ต้องคอยระวังเฉี่ยวชนครับ ผมติดกล้อง 360 ตั้งแต่ออกจากศูนย์เลยครับ

Feeling รถ คนละเรื่องกับ sedan เลยครับ ถ้าใช้แต่ sedan แล้วเปลี่ยนมาเป็นคันนี้คันเดียว อาจมีรู้สึก ขัดใจ อึดอัดได้ครับ

2. จำนวนผู้โดยสาร เหมาะที่จะเลือกแนวนี้มั้ยครับ?

ผมนั่ง 4 คน 70% (ผม ภรรยา ลูก 2 คนที่ใช้ car seat ทั้งคู่)
นั่ง 5 คน 29% (เพิ่มแม่ผม อีกคน ซึ่งข้อนี้ เป็นความจำเป็นหลักที่ผมเลือกคันนี้)
มากกว่า 5 คน 1%

ถ้าต้องการให้ผู้ใหญ่ 3 คนนั่งสบายๆ  กับ car seat 2 ตัว และสัมภาระอีกมากมาย คนนี้ก็เป็นตัวเลือกที่ดีตัวหนึ่งครับ
แต่ถ้า car seat ตัวเดียว ผมอาจไม่มาคันนี้ครับ

3. ความจุกจิกที่จะต้องทำให้จอดศูนย์มากกว่าจอดบ้าน?

ผมเจอปัญหาประตูข้างมีเสียงดังเป็นบางครั้งครับ เสียงอี๊ดๆ   ในคลับเขาใช้สเปรย์พ่น ก็หายครับ น่าจะฝุ่น
มีบางคนเจอไฟสัญญาณขึ้นครับ

4. งบประมาณ 3M +-นิดหน่อยมีตัวไหนแนะนำเพิ่มบ้างครับ (รุ่น TOP-SXL ราคา 2,292,000 บาท)
ถ้ากลุ่มนี้ก็ยังมีอีกหลายตัวครับ estima alphard H1
ถ้าเป็นผม จุดเปลี่ยนจะอยู่ที่ จำนวน car seat ครับ ถ้าคิดว่าใช้แค่ 1 ตัวไปตลอด มีตัวเลือกอีกหลาย segment เลยครับ

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 20:49:26 »
เรื่องของประตูสไลด์แสดงว่าเป็นกันแทบทุกคันเลยใช่มั้ยครับ เพราะมีสมาชิกท่านก่อนก็เจอปัญหานี้เช่นเดียวกัน พอดีผมอยู่กทม. อาจจะเข้าเช็คระยะได้ง่ายกว่า ไม่ทราบว่าเวลารออะไหล่นานแค่ไหนครับ ถ้าเป็นครึ่งเดือนคงไม่ไหวเช่นกันครับ
แล้วแต่จังหวะครับ บางพาสนานเป็นเดือนอย่างก่อนขายรถไป มอเตอร์กระจกด้านขวาเสียงดังแกรก แกรกเวลาขึ้นผมรอนานเป็นสองเดือน จนขายรถแล้วให้เจ้าของใหม่ไปตามต่อ อย่างงี้เป็นต้นครับ สรุปรถไม่จุกจิก แต่ปัญหาอยู่ที่ศูนย์บริการครับ อย่างที่บอกไปแล้ว ผมตัดใจมาออกอัลพลาด แต่เป็นตัว V6 3.5 จึงทำให้การขับขี่ อัตราเร่งดีกว่า carnival มากพอสมควร อัตราสิ้นเปลืองมากขึ้น แต่ได้รถที่เงียบกว่า และสุนทรีกว่ามากเพราะเป็นเบนซิน Carnival อัตราสิ้นเปลืองประมาณ10-10.5 กม/ลิตร ส่วนอัลพลาด V6 3.5 ประมาณ 8.5-9 กม./ลิตร ที่ความเร็วเฉลี่ย 120-130 กม./ชม. ขับนอกเมือง 70% ในเมือง 30% ปล.จากการใช้งานจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 21:02:01 โดย pforu »
Reflection of the Future...

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 21:50:34 »
ผมใช้รุ่นนี้ครับ ใช้มา 4 เดือน ตอบตามความรู้สึกผมนะครับ

ขับไม่สะดวกครับ ใช้ sedan คล่องกว่ามากครับ คันนี้ใหญ่ ในบางจังหวะที่เราเคยขับผ่านได้ เจอคันนี้ จอดติด ต้องคอยระวังเฉี่ยวชนครับ ผมติดกล้อง 360 ตั้งแต่ออกจากศูนย์เลยครับ

Feeling รถ คนละเรื่องกับ sedan เลยครับ ถ้าใช้แต่ sedan แล้วเปลี่ยนมาเป็นคันนี้คันเดียว อาจมีรู้สึก ขัดใจ อึดอัดได้ครับ

ผมนั่ง 4 คน 70% (ผม ภรรยา ลูก 2 คนที่ใช้ car seat ทั้งคู่)
นั่ง 5 คน 29% (เพิ่มแม่ผม อีกคน ซึ่งข้อนี้ เป็นความจำเป็นหลักที่ผมเลือกคันนี้)
มากกว่า 5 คน 1%

ถ้าต้องการให้ผู้ใหญ่ 3 คนนั่งสบายๆ  กับ car seat 2 ตัว และสัมภาระอีกมากมาย คนนี้ก็เป็นตัวเลือกที่ดีตัวหนึ่งครับ
แต่ถ้า car seat ตัวเดียว ผมอาจไม่มาคันนี้ครับ

ผมเจอปัญหาประตูข้างมีเสียงดังเป็นบางครั้งครับ เสียงอี๊ดๆ   ในคลับเขาใช้สเปรย์พ่น ก็หายครับ น่าจะฝุ่น
มีบางคนเจอไฟสัญญาณขึ้นครับ

ถ้ากลุ่มนี้ก็ยังมีอีกหลายตัวครับ estima alphard H1
ถ้าเป็นผม จุดเปลี่ยนจะอยู่ที่ จำนวน car seat ครับ ถ้าคิดว่าใช้แค่ 1 ตัวไปตลอด มีตัวเลือกอีกหลาย segment เลยครับ
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ตอบได้ละเอียดมากๆ ผมรบกวนถามเพิ่มว่า ถ้ามี car seat แค่1ตัวไปตลอดล่ะครับ รบกวนแนะนำให้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 21:54:46 »
แล้วแต่จังหวะครับ บางพาสนานเป็นเดือนอย่างก่อนขายรถไป มอเตอร์กระจกด้านขวาเสียงดังแกรก แกรกเวลาขึ้นผมรอนานเป็นสองเดือน จนขายรถแล้วให้เจ้าของใหม่ไปตามต่อ อย่างงี้เป็นต้นครับ สรุปรถไม่จุกจิก แต่ปัญหาอยู่ที่ศูนย์บริการครับ อย่างที่บอกไปแล้ว ผมตัดใจมาออกอัลพลาด แต่เป็นตัว V6 3.5 จึงทำให้การขับขี่ อัตราเร่งดีกว่า carnival มากพอสมควร อัตราสิ้นเปลืองมากขึ้น แต่ได้รถที่เงียบกว่า และสุนทรีกว่ามากเพราะเป็นเบนซิน Carnival อัตราสิ้นเปลืองประมาณ10-10.5 กม/ลิตร ส่วนอัลพลาด V6 3.5 ประมาณ 8.5-9 กม./ลิตร ที่ความเร็วเฉลี่ย 120-130 กม./ชม. ขับนอกเมือง 70% ในเมือง 30% ปล.จากการใช้งานจริง
อัตราการกินน้ำมันของ KIA เฉลี่ยอยู่ที่ 10 กม./ลิตรเองหรอครับ :(

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 23:13:52 »
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ตอบได้ละเอียดมากๆ ผมรบกวนถามเพิ่มว่า ถ้ามี car seat แค่1ตัวไปตลอดล่ะครับ รบกวนแนะนำให้ด้วยครับ

ถ้ามี car seat แค่ตัวเดียวตลอด ผู้ใหญ่นั่ง 3-4 คน(รวมคนขับ) ผมว่าเลือกรถที่เราชอบได้เลยครับ แทบไม่มีผลอะไรเลยครับ
ที่ผมเจอ ปัญหาจะอยู่ที่ car seat 2 ตัว เพราะพอติดตั้งแล้ว จะไม่เหลือที่ให้ผู้ใหญ่นั่งในแถวนั้นครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 23:25:59 »
เคยลองขับ รถขับดีมากครับ ชอบเลย แต่... ห่วงเรื่องศูนย์ กับราคาตกมากนี่ละครับ

ถ้าให้เลือกคันนี้กับ Alphard... ผมไป Alphard ดีกว่าครับ ขับง่าย ไปคนเดียวผมว่าก็ไม่น่าเกลียดนะครับ ดูแลง่ายสไตล์โตต้า ที่สำคัญ ราคาแข็งมากๆ อาจจะแพงกว่า แต่ผมว่าคุ้มมากกับสิ่งที่ได้ครับ

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 03:29:09 »
ผมคิดว่าถ้ายังห่วงเรื่องศูนย์
ซื้ออัลพาร์ท เวลไฟร์ จากเกรย์ยังน่าห่วงยิ่งกว่านะครับ
ยังไงเสียขึ้นมา ก็ต้องรออะไหล่แน่ๆ เกรย์แต่ละเจ้าสั่งสเป็ครถมาก็ไม่เหมือนกันด้วย ถึงแม้จะเป็นโตโยต้าก็เถอะ เคยใช้พรีอุส อะไหล่ส่วนมากนำเข้าจากยี่ปุ่น บางทีก็ต้องรออะไหล่เหมือนกันแถมแพงมากด้วย นี่ขนาดรถที่โตโยต้าไทยทำตลาดเองนะครับ ถ้ารถเกรย์นี่ราคาอะไหล่และการรอคงหนักกว่าแน่

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 06:07:24 »
ผมคิดว่าถ้ายังห่วงเรื่องศูนย์
ซื้ออัลพาร์ท เวลไฟร์ จากเกรย์ยังน่าห่วงยิ่งกว่านะครับ
ยังไงเสียขึ้นมา ก็ต้องรออะไหล่แน่ๆ เกรย์แต่ละเจ้าสั่งสเป็ครถมาก็ไม่เหมือนกันด้วย ถึงแม้จะเป็นโตโยต้าก็เถอะ เคยใช้พรีอุส อะไหล่ส่วนมากนำเข้าจากยี่ปุ่น บางทีก็ต้องรออะไหล่เหมือนกันแถมแพงมากด้วย นี่ขนาดรถที่โตโยต้าไทยทำตลาดเองนะครับ ถ้ารถเกรย์นี่ราคาอะไหล่และการรอคงหนักกว่าแน่
สำหรับToyotaกลับกันครับ เพราะAlphard ทางเกรย์ขายกันระเบิดเถิดเทิงมากกว่าToyota Thailand มากมาย รุ่นที่แล้วผมและญาติใช้รถศูนย์ต้องรออะไหล่แต่เกรย์กลับมีสต๊อก รุ่นปัจจุบันเกียร์ทอร์คมีปัญหาประจำรุ่น เกรย์ที่ผมซื้อมีเกียร์ที่ทำเสร็จรอไว้เปลี่ยนทันทีหลายลูกเลยครับ ตอนนี้เลยซื้อFacelift จากเกรย์มาอีกคันสีน้ำตาลครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 06:58:58 »
ถ้าจะเผื่อ ดูแลง่าย ปัญหาน้อย อะไหล่เพียบ
ก็ควรพิจารณา H1 ด้วย  ยิ่งจะให้เด็กเล็กนั่ง เผื่อพื้นที่เยอะๆ ให้เด็กนั่งอึ และ อ๊วก ไว้ด้วยก็ดีครับ
ที่รู้เพราะโดนมาแล้ว  55555

ควรแยกให้ออกว่าจะใช้เป็นรถหรู(ดูดี สะอาดตา) หรือ รถครอบครัว(มีอุปกรณ์เต็มรถ พร้อมไปทุกที่ พร้อมสกปรก) หรืออยากได้ รถสมรรถนะสูงๆ
เคยเห็น Alphard ที่เอามาให้เด็กเล็กนั่ง ใส่ car seat และมีส้วมเด็ก...  มันดูแปลกๆ ไม่เหลือความหรูเลย 555

เคยเจอปัญหาเดียวกัน สุดท้ายผมออก H1 (เป็นรถครอบครัวที่ดีมากๆ) และ volvo XC60

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 07:06:37 »
ส่วนตัวมองว่าคล่องตัวกว่ารถ MPV ทั่วไปเพราะหลังคาเตี้ยครับ ไม่ต้องกลัวความสูงเลย  8)
H1 จะไปไหนศึกษาเส้นทางดีๆนะครับ ถ้ามีลอดสะพานเตี้ยๆ บางที่ไปไม่ได้ก็มี

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 07:21:34 »
ผมเป็นคนนึงที่โจทย์คล้ายกับท่าน จขกท และตัวเลือกก้อแบบนี้เลย

ลอง kia ชอบเลยทั้งฟีลการขับ และความสบายในการขับ แต่ตอนนั้นโจทย์คือ คนนั่งมาก่อนเลยไปจบที่ alphard เพราะ headroom มันโปร่ง คนนั่งแทบทุกตำแหน่งแฮปปี้ มีแค่แถวสามคนเมารถง่ายอาจไม่ชอบบ้างแต่ก้อยังนั่งสบายกว่า kia เยอะ

เรื่องดูแล ร้าน อู่ ที่ซ่อม ขายพาร์ท ฯลฯ แม้จะเป็นรถเกรย์ ก้อยังดีกว่า kia แบบไม่ต้องเทียบครับ ผมว่าไม่ต้องกังวลประเด็นนี้ (ไฮบริดผมไม่ทราบนะครับ ผมใช้ตัวเบนซิน)

สรุปคือถ้าเน้นคนขับ kia กิน แต่ต้องแลกกับหลายเรื่อง

งบขนาดนี้ถ้าไม่เกี่ยงว่าต้องคันเดียว ต้องรถใหม่ ลอง split งบเป็น 2 คัน อาจจะตอบโจทย์และยืดหยุ่นกว่าก้อได้นะครับ ยกเว้นเรื่องไม่มีที่จอด

ขอให้ได้รถที่ถูกใจในที่สุดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 09:30:55 »
ตอนที่ผมมีสมาชิกใหม่ในครอบครัว(ลูกสาว) ก็มอง KIA Grand Carnival ตัวท๊อปไว้เหมือนกัน เหตุผลคล้ายๆ กัน แต่พอดูหลายๆ ประกอบกัน เลยมาจบที่ SUV 7 seat แทน

ผมว่าลองหา SUV ดูก่อนครับ ผมว่าขับใช้งานทั่วไปง่ายกว่า คล่องตัวกว่า Grand Carnival ครับ

ล่าสุดเมื่อคืน ไปตีแบดมินตันเสร็จ ไปร้องคาราโอเกะต่อ นั่งกัน 8 คน หน้า 2 กลาง 3 หลัง 3 ผู้ใหญ่ล้วนๆ ยังนั่งได้เลย(ผมเคยบอกไว้ เบาะแถวสาม มีไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี ใครจะมองว่ายังไงก็เหอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 16:10:03 โดย DiKiBoyZ »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 13:36:42 »
ผมเป็นคนนึงที่โจทย์คล้ายกับท่าน จขกท และตัวเลือกก้อแบบนี้เลย

ลอง kia ชอบเลยทั้งฟีลการขับ และความสบายในการขับ แต่ตอนนั้นโจทย์คือ คนนั่งมาก่อนเลยไปจบที่ alphard เพราะ headroom มันโปร่ง คนนั่งแทบทุกตำแหน่งแฮปปี้ มีแค่แถวสามคนเมารถง่ายอาจไม่ชอบบ้างแต่ก้อยังนั่งสบายกว่า kia เยอะ

เรื่องดูแล ร้าน อู่ ที่ซ่อม ขายพาร์ท ฯลฯ แม้จะเป็นรถเกรย์ ก้อยังดีกว่า kia แบบไม่ต้องเทียบครับ ผมว่าไม่ต้องกังวลประเด็นนี้ (ไฮบริดผมไม่ทราบนะครับ ผมใช้ตัวเบนซิน)

สรุปคือถ้าเน้นคนขับ kia กิน แต่ต้องแลกกับหลายเรื่อง

งบขนาดนี้ถ้าไม่เกี่ยงว่าต้องคันเดียว ต้องรถใหม่ ลอง split งบเป็น 2 คัน อาจจะตอบโจทย์และยืดหยุ่นกว่าก้อได้นะครับ ยกเว้นเรื่องไม่มีที่จอด

ขอให้ได้รถที่ถูกใจในที่สุดครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 21:38:13 »
ถ้าห่วงศูนย์ แนะนำว่าอย่าเลยครับ ถึง H1 ก็พอกัน

ถ้าดูดีหน่อย ไปพวก alphard ก้ได้ครับ หรือออก ventury แล้วเอาไปแต่ง ยังมีเงินเหลือเลยครับ ผมมีคนรู้จัก คิดแบบนี้ สุดท้าย คนนึงก็ไป alphard ส่วนอีกคนไป ventury แล้วแต่งต่อ ทั้งภายใน ช่วงช่างต่างๆ