ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: Mercedes-Benz C 220 d Avantgarde//  (อ่าน 17286 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
http://www.headlightmag.com/first-impression-mercedes-benz-c220d-avantgarde/

อ่านได้ตามอัธยาศัยนะครับผม

ได้รถมาตั้งแต่ก่อนปีใหม่ เพิ่งว่างเคลียร์ คิดอยู่นานครับว่าจะเขียนดีมั้ยเพราะมีความรู้สึกว่าเครื่องยนต์ดีเซลตอนนี้ ประเด็นมันเยอะ แต่เมื่อมองว่าเบนซ์คงทำรถแบบนี้ขายอีกไม่นาน แล้วก็หนีตามเทรนด์ยุโรป ซึ่งอาจจะเลิกใช้ดีเซลกันหมดเมื่อไหร่ก็ไม่ทราบ

ก็ขอเขียนไว้หน่อยแล้วกันครับ เพราะถึงแม้จะเป็นเครื่องยนต์แค่ 194 แรงม้า และเป็นรุ่นย่อย Avantgarde ตัวล่างสุด แต่ความประทับใจที่ได้ในภาพรวม ไม่เลวเลย โดยเฉพาะเรื่องการขับแบบเอามันส์

ใครสนใจก็รีบนะครับ ได้ข่าวว่ารุ่นย่อย AMG Dynamic นี่มีคนจองไปหมดแล้ว ส่วนรุ่นดีเซลนี้ไม่รู้ว่าจะอยู่ไปอีกนานแค่ไหน เดี๋ยวตัวปลั๊กอินก็มา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: Mercedes-Benz C 220 d Avantgarde//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 20:28:20 »
ขอบคุณครับกำลังรอรีวิวคันนี้อยู่เลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: Mercedes-Benz C 220 d Avantgarde//
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 20:31:31 »
จองตอนนี้คงไม่ทันแล้วหรือเปล่าครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 21:23:40 »
220d ขึ้นสไลท์แค่คันเดียวนี่หมายถึง C หรือรวม E ครับ ถ้ารวม E  อยากจะบอกว่า E ก็เคยขึ้นรถสไล์มารอบแล้วนะครับ เพราะสตาร์ทไม่ติดระบบเอ๋อ ลากกลับเข้าศูนย์ซึ่งเกิดจากระบบไฟและโปรแกรมรวน

https://www.facebook.com/somchard.imoebrat/videos/2310961632266902/?t=2
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 21:24:43 »
ได้มีโอกาสนั่งข้างคนขับสลับกับเบาะหลังรุ่นนี้อยู่ 2 วันเต็มๆตอนไปเที่ยวกับเพื่อน เห็นด้วยกับช่วงล่างแข็งแต่แน่นมันคงสำหรับผมไม่ถือว่ากระด้างกำลังดีเลยครับ และก็เห็นด้วยเรื่องเสียงลมจากกระจกข้างดังจริงไม่น่ามีในรถระดับนี้ครับ โดยรวมสำหรับผมถ้ามีเงินผมซื้อครับ :-*

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 21:44:29 »
ขับเรื่อยๆ เปื่อยๆ ถังนึงคง 1,000 กิโล+ ซะใจสำหรับคนวิ่งทางไกลเลย ไม่ต้องจอดแวะบ่อย

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 22:19:03 »
แถวบ้านผมที่เชียงใหม่มีคนออกc350eครับเอาจริงๆผมเองก็ไม่ชอบรถถ่านอยู่แล้วแต่ความดีงามรถถ่านมันก็ดีอยู่เหมือนกันแต่ถ้าเปนผมคงเอาC220b ดีกว่าแถมเปนดีเชลด้วยแต่ต้องยอมซีอน้ำยาแอดบูลแต่ยังไงมันอยู่ในลิลสผมแล้วอะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 22:32:42 »
คุยกับเซลบอกว่ารุ่น Aventguard ยังพอมีรถ แต่รุ่น AMG Dynamic ไม่มีแล้วครับตอนนี้หมดประเทศ ใครอยากได้ผมว่ารีบเลยครับ

ส่วนตัวผมขอบาย เล็กไปสำหรับผม ผมมองไป E เลย แต่ E ดันเสียบปลั๊กอีก จะมองไป CLS ก็ไม่รู้ตัวประกอบในจะเป็นไง ขอดูอยู่ห่างๆสักพักก่อน

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 22:39:06 »
เจอดีเซลเทอร์โบที่พบปัญหาคล้ายๆกันมาหลายคัน
-โบรั่วซึมมาอันแรก ใครฝืนใช้ไม่ได้ดูก็พัง
-dpfตัน เขม่าสะสม ถ้าใช้ในเมืองนานๆ มันจะเผาไม่หมด ต้องล้าง บางทีลิ้นเปิดปิดเสียหายไปด้วย
-ซีลเครื่องรั่วซึม น่าจะมาจากกำลังอัดมันสูง
-หัวฉีดตันหรือพัง(เจอน้อยลงเยอะ)
-ยางรองแท่นเครื่องทรุดเร็วกว่าเบนซิน
ปัญหาส่วนมากไม่สักเกตไม่เห็น เอาเข้าศูนย์ก็ไม่แจ้งถ้ามีน้ำมันซึม ไม่บอกไม่ทำให้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 22:57:25 »
อ่านบทความช่วงแรก ดูคล้ายครอบครัวผมจัง

จำความได้ ก็มี volvo 760 GLE สีฟ้า เบาะกำมะหยี่สีน้ำเงิน คันโต มารับที่โรงเรียนละ (อนุบาล 2 เอง แต่ก็แปลก เป็นเรื่องเดียว ที่ยังจำได้ จนทุกวันนี้)

จากนั้นก็เป็น 230E W124 Code A กับราคา 2 ล้านกว่าบาท ใส่ล้อ AMG ขอบ 17 หล่อๆ รัดยาง RE71 .. รถที่ครอบครัวผมเป็นปลื้มกับมันมาก ประมาณว่า นั่งแล้วเท่ห์ นั่งแล้วยืด ตอนนั้นเรียน ม.ต้น เลิกเรียนมา ก็มายืนรอหน้าโรงเรียน สักพัก รถเบนซ์คันนี้ ก็จะมาจอดรับ (มีคนขับรถ) เป็นอะไรที่ฮือฮามาก

แต่ถามผม ผมเฉยๆนะ ไม่ได้ปลื้มกับคำว่า "รถเบนซ์" สักเท่าไหร่ เบาะก็แข็ง นั่งนานก็ปวดหลัง ยิ่งเบาะหลังนี่สุดๆของความทรมานเลย .. ผมรัก VOLVO มากกว่านะ เบาะตัวโตๆ นุ่มๆ นั่งสบายๆ

เบนซ์ คันนี้ ถูกขายไปหลังจากใช้งานเพียง 5 หมื่นกม. กับเวลา 3 ปีเศษ ท่ามกลางเรื่องดราม่ามากมายในครอบครัว เรื่องอายชาวบ้านที่ต้องขายเบนซ์ มาใช้วอลโว่ 940 GL ป้ายแดง (ขนาดนั้นเลยเหรอ ?) คิดแล้วก็ตลก จาก 940GL ก็กลายเป็น 960 2.4  แล้วก็จบตำนานรถหรูในครอบครัวผมไป เพราะไม่มีโอกาสได้ใช้รถยุโรปอีก

...........

เหตุผลเดียว ที่จะทำให้ผมซื้อรถเบนซ์ ก็คือ อยากให้ที่บ้านได้กลับมานั่งดาวสามแฉกอีกครั้ง แค่นั้นแหละ

แต่ถ้าส่วนตัวจริงๆ ผมไม่มองเบนซ์เลย เพราะเรื่องปัญหาของตัวรถที่ได้ยินมาในช่วงหลังๆมานี้ ผมกลับมอง Lexus / Volvo ด้วยซ้ำ (ซึ่งตัวหลัง มันคือ รถในฝัน ที่อยากได้ เหมือนคนทั่วไปอยากได้เบนซ์แหละ แต่ผมอยากได้ volvo 55)

..........

C220d ไปลูบๆคลำๆ ในมอเตอร์โชว์มาเหมือนกัน

บรรยากาศในห้องโดยสาร ดูดี ดูมีราคากว่า F30 มากมาย เหมือนรถต่างยุคกันสัก 10 ปีแน่ะ
เบาะหน้า ผมไม่มีปัญหา
เบาะหลัง เนื้อที่วางเท้าก็โอเคนะ ใช้ได้ แต่เบาะนั่ง ไหงมันสั้นจัง อีกประเด็นคือ เบาะหลังนี่ ผมว่า F30 วางตำแหน่งเตี้ยกว่า C220d นะ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 09:48:07 »
ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 11:46:39 »
เห็นด้วยเรื่องแลกระบบเตะเปิดฝาท้ายกับ keyless-go ครับ
โดยส่วนตัวผมไม่จำเป็นต้องใช้ แต่ก็สุดแล้วแต่ว่าใครได้ใช้ function ไหนมากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 15:15:39 »
รอดูเครื่องล็อตใหม่ กับC43 sedanเลยครับ ไม่ชอบดีเซล เป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 16:08:02 »
อ่านเพลินดีครับ ชอบมุขนี้

'ไฟในห้องโดยสารของ C-Class ใหม่สว่างหลากหลายราวราตรีของโอซาก้า ในขณะที่ 190E มีแสงสีพอๆกับกรุงเปียงยาง"

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 16:54:19 »
อ่านบทความช่วงแรก ดูคล้ายครอบครัวผมจัง

จำความได้ ก็มี volvo 760 GLE สีฟ้า เบาะกำมะหยี่สีน้ำเงิน คันโต มารับที่โรงเรียนละ (อนุบาล 2 เอง แต่ก็แปลก เป็นเรื่องเดียว ที่ยังจำได้ จนทุกวันนี้)

จากนั้นก็เป็น 230E W124 Code A กับราคา 2 ล้านกว่าบาท ใส่ล้อ AMG ขอบ 17 หล่อๆ รัดยาง RE71 .. รถที่ครอบครัวผมเป็นปลื้มกับมันมาก ประมาณว่า นั่งแล้วเท่ห์ นั่งแล้วยืด ตอนนั้นเรียน ม.ต้น เลิกเรียนมา ก็มายืนรอหน้าโรงเรียน สักพัก รถเบนซ์คันนี้ ก็จะมาจอดรับ (มีคนขับรถ) เป็นอะไรที่ฮือฮามาก

แต่ถามผม ผมเฉยๆนะ ไม่ได้ปลื้มกับคำว่า "รถเบนซ์" สักเท่าไหร่ เบาะก็แข็ง นั่งนานก็ปวดหลัง ยิ่งเบาะหลังนี่สุดๆของความทรมานเลย .. ผมรัก VOLVO มากกว่านะ เบาะตัวโตๆ นุ่มๆ นั่งสบายๆ

เบนซ์ คันนี้ ถูกขายไปหลังจากใช้งานเพียง 5 หมื่นกม. กับเวลา 3 ปีเศษ ท่ามกลางเรื่องดราม่ามากมายในครอบครัว เรื่องอายชาวบ้านที่ต้องขายเบนซ์ มาใช้วอลโว่ 940 GL ป้ายแดง (ขนาดนั้นเลยเหรอ ?) คิดแล้วก็ตลก จาก 940GL ก็กลายเป็น 960 2.4  แล้วก็จบตำนานรถหรูในครอบครัวผมไป เพราะไม่มีโอกาสได้ใช้รถยุโรปอีก

...........

เหตุผลเดียว ที่จะทำให้ผมซื้อรถเบนซ์ ก็คือ อยากให้ที่บ้านได้กลับมานั่งดาวสามแฉกอีกครั้ง แค่นั้นแหละ

แต่ถ้าส่วนตัวจริงๆ ผมไม่มองเบนซ์เลย เพราะเรื่องปัญหาของตัวรถที่ได้ยินมาในช่วงหลังๆมานี้ ผมกลับมอง Lexus / Volvo ด้วยซ้ำ (ซึ่งตัวหลัง มันคือ รถในฝัน ที่อยากได้ เหมือนคนทั่วไปอยากได้เบนซ์แหละ แต่ผมอยากได้ volvo 55)

..........

C220d ไปลูบๆคลำๆ ในมอเตอร์โชว์มาเหมือนกัน

บรรยากาศในห้องโดยสาร ดูดี ดูมีราคากว่า F30 มากมาย เหมือนรถต่างยุคกันสัก 10 ปีแน่ะ
เบาะหน้า ผมไม่มีปัญหา
เบาะหลัง เนื้อที่วางเท้าก็โอเคนะ ใช้ได้ แต่เบาะนั่ง ไหงมันสั้นจัง อีกประเด็นคือ เบาะหลังนี่ ผมว่า F30 วางตำแหน่งเตี้ยกว่า C220d นะ

เห็นด้วยเรื่องเบาะ volvo ครับ ดีงามมากกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 08:05:09 »
ขอบคุณครับ
ตอนที่สนใจเรื่องรถ ทันยุค 190E เหมือนกัน ตอนนั้นล็อตท้ายๆ โล๊ะสต็อค ขายประมาณ 1.5-1.6 ล้าน ผ่อน 0% 60 เดือน คนแย่งกันซื้อ ยุคนั้นยังเรียก 190E กันว่า  baby benz เพราะชินกับขนาดของ e class w124
ต่อจากนั้น c class ก็ขยายร่างขึ้นเรื่อยๆ จนปัจจุบันไม่เรียก c class ว่า baby benz กันแล้ว

นอกจากขนาดที่ขยายขึ้น อีกเรื่องก็เหมือนที่คุณแพนบอก คือ mercedes สมัยนี้ หลายๆรุ่นช่วงล่างแข็งขึ้น มีคนรู้จัก ใช้รถญี่ปุ่นมาตลอด ทำงานเก็บเงินจนมีงบก้อนนึงพอจะให้รางวัลตัวเอง ขยับจากรถญี่ปุ่นมาเป็น mercedes รุ่นไม่แพงมากได้ ในใจคงหวังว่าจะนุ่มและซับแรงสั่นสะเทือนดีกว่ารถญี่ปุ่นที่เคยใช้อยู่เยอะ มาซื้อ cla ปรากฎว่าผิดหวัง ทนใช้อยู่ปีกว่า บอกไม่ไหว ไม่ชอบ เลยขาย

ใครใช้รถญี่ปุ่นอยู่แล้วอยากขยับขึ้นมาเป็น mercedes โดยคิดว่าจะนุ่มกว่ากันเยอะ แนะนำให้ไปทดลองขับรุ่นที่สนใจก่อนนะครับ

ในเว็บนี้ ส่วนใหญ่สนใจเรื่องรถกัน อาจจะชอบรถ amg กัน แต่สำหรับคนทั่วๆไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถมากมาย ขับปกติ ไม่ซิ่ง ใช้รถเป็นแค่พาหนะพาจากจุด a ไป b แค่อยากจะใช้รถพรีเมี่ยมระดับ c class , 3 series ดูบ้าง เครื่อง 220d ของ mercedes (รวมทั้ง 20d ของ bmw) ก็พอเพียงกับความต้องการดีครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 15:02:51 »

ในเว็บนี้ ส่วนใหญ่สนใจเรื่องรถกัน อาจจะชอบรถ amg กัน แต่สำหรับคนทั่วๆไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถมากมาย ขับปกติ ไม่ซิ่ง ใช้รถเป็นแค่พาหนะพาจากจุด a ไป b แค่อยากจะใช้รถพรีเมี่ยมระดับ c class , 3 series ดูบ้าง เครื่อง 220d ของ mercedes (รวมทั้ง 20d ของ bmw) ก็พอเพียงกับความต้องการดีครับ

อยากนุ่ม สบาย ขับนิ่มๆแบบคันสุดท้ายในชีวิต แนะนำไป E class Aventguard ไม่ก็ Exclusive ครับ สบายจริง แต่ AMG จะแข็งกงว่าหน่อย แต่ C class นี่แข็งกว่ากลุ่ม D seg Japan เยอะครับบอกเลย ยิ่งไป CLA ผมว่าผิดจุดประสงค์เลย คุณคนนั้นน่าจะมีคนแนะนำให้แกนะว่าควรเลือกตัวไหน น่าเสียดาย

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2019, 04:19:04 »

อยากนุ่ม สบาย ขับนิ่มๆแบบคันสุดท้ายในชีวิต แนะนำไป E class Aventguard ไม่ก็ Exclusive ครับ สบายจริง แต่ AMG จะแข็งกงว่าหน่อย แต่ C class นี่แข็งกว่ากลุ่ม D seg Japan เยอะครับบอกเลย ยิ่งไป CLA ผมว่าผิดจุดประสงค์เลย คุณคนนั้นน่าจะมีคนแนะนำให้แกนะว่าควรเลือกตัวไหน น่าเสียดาย

ขอบคุณครับ ถ้ามีคนรู้จักมาถามอยากได้รถ mercedes นุ่มๆ จะแนะนำให้ไปลองรุ่นที่คุณ AgentMolder แนะนำมา
เหมือน trend จะเปลี่ยนไป คนสมัยก่อนมีค่านิยมกันว่ารถซีดานยิ่งแพงยิ่งนุ่ม แต่ปัจจุบันรถซีดานพรีเมี่ยมหลายๆรุ่นเน้นไปในแนวช่วงล่างแบบสปอร์ต คนสมัยก่อนพอเก็บเงินได้ก้อนนึงมาซื้อรถพรีเมี่ยมสมัยนี้บางรุ่น เลยอาจไม่ได้ตามที่คาดหวังไว้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2019, 08:23:03 »
ขอบคุณครับ รอดูC43 AMG ต่อไป
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 19:34:34 »
เป็นบทความที่รอคอยมานานมวากกก
อ่านแล้วฟินส์ อ๊าาาาาา ซู๊ดดดดด  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R