ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าประสบการณ์กรณีมีอุบัติเหตุรถชนที่จุดพักรถบางนาบนเส้นทางด่วนต้องแจ้งความที่....  (อ่าน 7972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
พอดีเย็นวันนี้น้องสาวขับรถกลับจากทำงานแถวบางพลีมุ่งเข้ากรุงเทพ พอเลยด่านเก็บเงิน 10 บาทก็แวะจุดพักรถฝั่งขาเข้าบนทางด่วน มีรถยนต์ขับมาชนแล้วหนีขณะจอดรถ ทำให้กันชนหน้าบุบ โทรเรียกประกัน เพราะคู่กรณีหายไปแล้ว น้องและประกันเลยขับรถไปแจ้งความที่ สน.ทางด่วน1 บริเวณทางลงคลองเตย เพื่อขอให้ดูกล้องวงจรปิด ปรากฎว่า สน.ไม่รับแจ้ง บอกว่าไม่ใช้พื้นที่รับผิดชอบของตำรวจทางด่วน ต้องไป สน.พื้นที่คือ สน.พระขโนง เลยต้องเสียเวลากลับไปที่ สน.พระขโนง เลยอยากบอกทุกท่านไว้เป็นอุทาหรณ์ แต่ผมก็อดคิดไม่ได้ ถ้ารถผมมีอุบัติเหตุที่จุดพักรถมอเตอร์เวย์แถวบางประกง ผมจะแจ้งความที่ไหนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
จริงๆ​ต้อง​ดู​ป้าย​ตอนขึ้นทางมาครับ​ว่าเป็น​พื้นที่​ใคร​ จุดพักรถตอนเข้าไปสังเกต​ป้ายสีฟ้าหรือสีขาวตรงทางเข้าว่าเขตสอบสวน​ของใครจะมีบอกครับ​ หรือก่อนขึ้นทางด่วนก็จะมีป้ายบอกครับว่าของใคร

ส่วนมอเตอร์​เวยรู้สึก​จะแจ้งกองกำกับการตำรวจทางหลวงนะครั​บ​ อันนี้ไม่ชัวร์​นะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ยังดี ที่ปลอดภัย

ขอให้ติดตามผู้ก่อเหตุ มาได้เร็วๆ นะครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ the kit

ไหนว่าตำรวจยุคใหม่ ปรับตัวตามโลกาภิวัฒน์ 3G? 4G? 5G?
จริงๆ มันควรแจ้งความที่ไหนก็ได้ แล้ว สน.ที่ได้รับแจ้ง จึงส่งเรื่องไป สน.ที่มีเหตุเกิดขึ้น
เมื่อเจอตัวคนร้ายต้องไป สน.ที่มีเหตุเกิดขึ้นเท่านั้น เพื่อป้องกันผู้ก่อเหตุกับผู้เสียหาย เกี่ยงกันว่าให้มาที่ สน.ใกล้ตัวมากกว่า
"Make It Count"

ออฟไลน์ NoName__???

น่าจะทำ online ได้แล้ว ขนาดเขตยังทำบัตรประชาชนที่ไหนก็ได้

ออฟไลน์ Krongbun

;) ลำบากแท้ประชาชน น่าจะ Online ได้แล้ว

ออฟไลน์ AgentMolder

งี้แหล่ะครับ ไทยแลนด์ 4.0 แต่ ตำหนวด 0.4

ผมเคยชนแถวๆสะพานพระรามแปด แต่ต้องไปแจ้งโน่นน ธรรมศาลา เกือบสายสาม

ออฟไลน์ CarameLon

ก็รู้ๆกันอยู่ว่าองค์กรนี้มันล้าหลังแค่ไหน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
ไหนว่าตำรวจยุคใหม่ ปรับตัวตามโลกาภิวัฒน์ 3G? 4G? 5G?
จริงๆ มันควรแจ้งความที่ไหนก็ได้ แล้ว สน.ที่ได้รับแจ้ง จึงส่งเรื่องไป สน.ที่มีเหตุเกิดขึ้น
เมื่อเจอตัวคนร้ายต้องไป สน.ที่มีเหตุเกิดขึ้นเท่านั้น เพื่อป้องกันผู้ก่อเหตุกับผู้เสียหาย เกี่ยงกันว่าให้มาที่ สน.ใกล้ตัวมากกว่า

ถ้าคุณจะทำแบบนั้น คุณจะแก้ปัญหาระบบพรรคพวกยังไงครับ ถ้าแจ้งความที่ไหนก็ได้ใครมีญาติเป็นตำรวจก็คงไปแจ้งที่นั่นตลอดเพื่อให้คนรู้จักช่วยเหลือทางคดีให้ ก่อนจะส่งเรื่องไปพื้นที่เกิดมีตำรวจชั้นผู้ใหญ่ สน ที่รับเรื่องกำชับมาว่าให้ดูคดีให้หน่อย แบบนี้มันไม่ยิ่งวุ่นวายกว่าที่เป็นอยู่เหรอครับ ผมกลับคิดว่าแต่ละพื้นที่ควรเป็นอิสระมากกว่าความสะดวกสบายนะครับ

และอีกอย่างผมมองว่าคนแจ้งควรที่จะคุยโดยตรงกับทางร้อยเวรคนที่จะทำและเป็นเจ้าของคดีมากกว่า ที่จะให้คนอื่นทำเรื่องส่งไป ตำรวจเขาต้องพิจารณาหลักฐานก่อนที่จะรับแจ้งนะครับ เพราะถ้าหากเลขคดีออกแล้ว กระบวนการมันหยุดไม่ได้ ใครจะรับผิดชอบหากเกิดผิดพลาด ไอ้คนรับเรื่องจะรับผิดชอบให้ได้เหรอครับ เขาไม่รับแจ้งน่ะถูกแล้วครับ ต้องเป็นร้อยเวรเจ้าของคดีจริงๆ และเขาต้องมั่นใจว่าเป็นคดีอาญาเกิดขึ้นจริง เพราะเขาต้องรับผิดชอบทุกอย่างหากอีกฝ่ายบริสุทธิ์ ตำรวจมีส่วนอย่างมากนะครับในการชงเรื่องไปให้อัยการ

ออฟไลน์ bravo

เมื่อวันที่ 25 เม.ย. ที่ศูนย์ปฏิบัติการสำนักงานตำรวจแห่งชาติ(ศปก.ตร.) พล.ต.อ.เฉลิมเกียรติ ศรีวรขาน รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ(รองผบ.ตร.) ประชุมกับตัวแทนกองบัญชาการตำรวจภูธรภาค 1-9 และนครบาล ผ่านระบบวีดีโอคอนเฟอเรนซ์....... อ่านต่อได้ที่ : https://www.posttoday.com/social/general/549088