ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยการปรับราคาขึ้นของ Benz C220d  (อ่าน 15597 ครั้ง)

ออฟไลน์ archnine

• Newbie
  • *
ว่าด้วยการปรับราคาขึ้นของ Benz C220d
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 00:07:15 »
คือเนื่องจากตอนนี้มีประเด็นว่าจอง C220d ตัว AV ไปปลายปี 2018 ช่วงงานมอเตอร์โชว์ในราคา 2.349 ล้านบาท(ยังไม่ได้หักส่วนลด) ซึ่งรถหมด แต่ต้องจองไว้ก่อน และรอรับรถไตรมาสแรกของช่วงปี2019
หลังจากนั้นได้มีการแจ้งจากเซลล์ว่ามีการปรับราคารถขึ้นจากทาง MBTH อีก 30000บาท (ตัว amg ปรับขึ้น 9000 บาท)ซึ่งถ้าผมรอรับรถ จะต้องซื้อในราคาที่ปรับขึ้น

สงสัยว่า สามารถปรับราคาขึ้นระหว่างที่มีการจองรถกันได้ด้วยเหรอครับ ถ้าได้แล้วใบจองที่มีการระบุราคาจะมีความหมายยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 00:29:37 โดย archnine »

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ว่าด้วยการปรับราคาขึ้นของ Benz C220d
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 00:28:54 »
      ปกติจองไว้ในราคาไหนก็ต้องซื้อได้ในราคานั้น เว้นแต่จะมีข้อตกลงไว้เป็นพิเศษ  ลองอ่านใบจองดูดีๆว่ามีเงื่อนไขให้ผู้ขายปรับราคาขายได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
Re: ว่าด้วยการปรับราคาขึ้นของ Benz C220d
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 07:59:49 »
ลองอ่านเงื่อนไขการจองครับ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงได้ภายหลังแล้วเซ็นไปแล้วก็จบครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 08:23:42 »
เคยโดนตอนซื้อ GLC off road ปีที่แล้วเดือน 4คับ คือจองไว้ตั้งแต่เดือน 1ปลายๆพอเดือน 3 ประกาศขึ้นราคา 50,000 เซลล์อ้างว่ารถใหม่ขายราคาเก่าไม่ได้แล้ว เราเลยบอกไปว่า ก็ไปทำรลดราคาเพิ่มให้ได้อีก 50,000 ไม่งั้นก็ถอนจอง สรุปทำได้ครับ เลยได้ออกรถมา ไม่งั้นตั้งใจจะถอนจองไปออก nx300h จริงๆครับ(ชอบรุ่นนั้นเป็นการส่วนตัว)ทุกวันนี้เจอ Lexus ยังมองแทบทุกคันเลยครับ555

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 09:24:57 »
ถ้าในใบจองมีการระบุราคาซื้อขายที่ชัดเจนแล้ว ค่ายรถก็ไม่ควรที่จะมาปรับราคาขายกับลูกค้าที่จองไปแล้วครับ

แต่สังเกตุไหม บางกรณีมักจะมีการระบุข้อความประมาณว่า "สงวนสิทธิ์ในการปรับเปลี่ยนราคา โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ"
ในแง่ของการซื้อขายแลกเปลี่ยนกัน มันก็คือการเอาเปรียบหักหลังกันเล็กๆนี่ล่ะครับ อยู่ว่าเราจะรับได้หรือเปล่า

แต่ผมแนะนำว่าให้ถอนจองและเรียกเงินคืนให้เร็วที่สุด โทษฐานที่ผิดสัญญา ไปซื้อกับเจ้าอื่นหรือดีลเลอร์อื่นแทน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 11:55:00 »
มันคือการผิดสัญญาจองนะ เอาเงินคืนได้ หรือจะเจรจาต่อรองได้ครับ ซื้อเบนซ์ไม่ต้องง้อศูนย์หรอกครับ เดี๋ยวนี้มันก็ไม่ง้อเราเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 12:19:28 »
ผมได้รับแจ้งจากทางเซลล์เหมือนกันว่า benz th เพิ่มราคา ในความเป็นจริงเราตกลงราคากันไว้ที่เท่าไรก็คงตามนั้น ส่วนจะปรับขึ้นก็น่าจะปรับกับลูกค้าใหม่ที่กำลังจะจอง ผมว่าเอาเปรียบเราไปหน่อยครับ ถ้าเราผิดสัญญาโดนยึดเงินจอง แต่พอคุณผิดสัญญาที่ทำไว้ก็พูดแต่เพียงว่าเราคืนจองให้ งานนี้ผมโทษ benz th ครับ ดีลเลอร์ไม่เกี่ยว สุดท้ายผมเลยยกเลิกจอง
ป.ล. ปัจจุบันใช้ w211 อยู่ตัดใจไม่อยากกลับมาใช้ benz อีกพอเห็นรุ่นนี้เป็นเครื่องดีเซลเลยสนใจราคาก็พอรับได้ แต่เจอแบบนี้ก็ตัดสินใจง่ายขึ้นไม่เอาดีกว่า
       โดยส่วนตัวเงินที่เพิ่มเยอะมั้ยถ้าอยากได้จริงคงไม่ได้เยอะสำหรับรถราคานี้แต่ใจอาจจะไม่ได้อยากได้แล้วก็เลยยกเลิกดีกว่า ผมจองตั้งแต่ พ.ย. ก่อนงาน motorshow รอนานความอยากเลยลดๆลง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 13:02:58 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ในใบจองผมไม่เห็นมีระบุขอสงวนสิทธิในการขึ้นราคา แต่ มีระบุถ้ามีการขึ้นราคาต้องแจ้ง และผู้จองสามารถบอกเลิกสัญญาจองได้
ซึ่งแปลว่า ถ้าเราไม่สามารถรับการขึ้นราคาได้ก็ถอนจองไป

เหมือนจะเข้าใจได้ แต่ก็ยังรู้สึกว่าไม่น่าจะขึ้นราคากันระหว่างทางเลย จะไมเนอร์เชนจ์แล้วเปลี่ยนราคาก็ว่าไปสิ น่าจะเหมาะสมกว่า.

ออฟไลน์ poon_pp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 13:24:16 »
ที่ผมเข้าใจนะครับ

แต่ก่อน benz ก็ผลิตรถดีเซลหรือเบนซินจำนวนจำกัด
ก่อนที่จะไปผลิตไฮบริดครับ

แล้วจำกัดการจองครับ คนเลยโวย ว่าแต่ละศูนย์ไม่รับจอง

ทีนี้ benz th ก็เลยเปิดให้จองหมดครับ
เพียงแต่ไม่สัญญาว่าจะได้รถไหม
เช่น ตอนนี้สามารถจอง c220d ก็ได้ครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะได้รถดีเซลไหม หรือถ้า c220d ขายหมดก็ต้องเอาไฮบริดแทน

ทีนี้ผมเข้าใจว่า ศูนย์ก็รับจองหมด
แต่ลอตแรก 2.349 ขายหมดแล้ว
ลอตทึ่ 2 ก็เลยเจอ 2.379
ลอต 3 ลอต 4 ก็ไม่รู้จะเจอปรับราคาหรือไฮบริด

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 13:42:47 »
อ่านเงื่อนไขดูดีๆ มันจะมีตัวหนังสือเล็กเขียนไว้ว่า สงวนสิทธิ์ปรับเปลี่ยนออฟชั่นและราคาโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 15:14:38 »
อ้าวขอโทษครับ ตอบผิดกระทู้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 16:31:59 »
ไม่ปรับราคาตามสิครับ แต่บางทีเซลส์จะพูดแบบนี้ ถ้าเราตกลงไป ก็โดนราคาใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Auzi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 18:10:51 »
ผมก็โดนเหมือนกัน c220d av จองต้นเดือน พย. กลืนไม่เข้าคายไม่ออกเลย เหมือนเซลล์ถือไพ่เหนือกว่า
รถก็อยากได้ ถ้าไม่เอา(ถอนจอง) ก็มีคนพร้อมเสียบทันที
ใบจองผมตรวจดูแล้วไม่มีข้อมูลเรื่อง สงวนสิทธิ์ในการปรับราคาขึ้น นะครับ แต่ถ้าค้าความกัน กลัวจะยืดเวลารับรถไปอีก เฮ่อออ

ปล.ได้ดีลดีพอสมควร ดอก1.89%5ปี ส่วนลด5หมื่น ประกันชั้น1 ฟิล์มธรรมดา เคลือบแก้ว3ปีจ่ายครึ่งนึง

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 01:02:42 »
ถ้าลดราคาหละครับ  ราคาตามใบจองจะลดตามไหม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 02:09:06 »
ผมนั่งคิดไปมามันก็เหมือนมองได้ 2 ทาง
1. ไม่แฟร์กับผู้จอง คือจองราคาเดิมที่ถูกกว่า แต่ก็มาขึ้นกันระหว่างรอรับรถ เหมือนโดนลักไก่ แต่อันนี้ก็แอบรู้สึกว่าทางดีลเลอร์ต้องยอมขายราคาเก่า เพราะทางดีลเลอร์เป็นคนซื้อรถจาก MBTH ถ้าลูกค้าจองรถไว้ราคาเดิม ดีลเลอร์ก็ควรขายราคาเดิม ส่วนต่างดีลเลอร์ก็ต้องซับไป หลังบ้านกับทาง MBTH ไปเคลียร์กันเอง

2. เนื่องด้วยเงื่อนไขด้านหลังใบจองมันไม่ค่อยรัดกุม อันนี้บางคนที่ละเอียดก็จะแอบดักให้เขียนในใบจองว่าต้องไม่มีการเปลี่ยนราคา แต่เนื่องจากข้อความที่เหมือนจะเปิดให้มีการขึ้นราคาได้ถ้าเซลล์แจ้ง (ไม่บอกด้วยว่าก่อนหรือหลังออกใบจอง) มันก็เป็นจุดที่สามารถปรับราคาได้ ถ้าถูกลงลูกค้าก็ได้ประโยชน์ไป แต่ถ้าแพงขึ้นก็ยังเปิดโอกาสให้ยกเลิกหรือยอมรับเงื่อนไขได้อยู่ (เคยได้ยินว่ามันเป็นการจองสิทธิในการซื้อเท่านั้น ซื้อไม่ซื้อก็มาคุยเรื่องสัญญาอีกที) คือก็เหมือนว่าสามารถทำได้

สรุปคือ MBTH กับ dealer จะใจหรือไม่ใจแค่นั้น .......

ออฟไลน์ Uchat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 14:46:09 »
ผมก็ได้รับแจ้งเรื่องขึ้นราคา รู้สึกผิดหวังที่ benz thailand ทำแบบนี้ ผมจอง AMG ตั้งแต่ 10 ตค.หลังเปิดตัวใหม่ๆ โดนดีลเลอร์เลื่อนวันรับรถมาเรื่อยๆ จนตอนนี้ รอ มีค. แลัวอยู่ๆก็เพิ่มราคาอีก
เรื่องใบจอง คงอาจเสียเปรียบ ถ้าใส่ข้อความล็กๆเอาไว้ ตอนจองเราจะได้ขับเบนซ์เราก็ตื่นเต้นดีใจ ไม่คิดจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นครับ
ตอนนี้ผมได้แจ้งไปทาง MBTH แล้ว อยากให้ MBTH แสดงความเป็นมืออาชึพและจริยธรรมในการทำธุรกิจครับ ก่อนคนที่รักเบนซ์จะค่อยๆหายไป ลูกค้าจะคิดว่าตอนซื้อก็กังวลว่ารีบจองรถกลัวไม่มีรถ พอจองรถแล้ว ราคาจะปรับขึ้นมั้ย พอรับรถแล้ว จะต้องขึ้นยานแม่เมื่อไหร่

หวังว่าพื้นที่ตรงนี้จะทำให้ MBTH เห็นใจลูกค้าบ้างครับ
ปล.หากเพื่อนๆพี่ๆ ที่ไม่เห็นด้วยกับการขึ้นราคา สามารถส่งข้อความส่วนตัวได้ครับ มีเพื่อนๆที่รวมกันจะส่งความคิดเห็นไปที่ MBTH

ออฟไลน์ Auzi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 16:24:05 »
หวังว่าพื้นที่ตรงนี้จะทำให้ MBTH เห็นใจลูกค้าบ้างครับ
ปล.หากเพื่อนๆพี่ๆ ที่ไม่เห็นด้วยกับการขึ้นราคา สามารถส่งข้อความส่วนตัวได้ครับ มีเพื่อนๆที่รวมกันจะส่งความคิดเห็นไปที่ MBTH
ร่วมด้วยครับ

ออฟไลน์ SSSW222

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 23:40:00 »
ผมก็โดนครับ จองตั้งแต่พ.ย. กำหนดรับภายในเดือนหน้า อยู่ดีดีจะมาเอาเพิ่ม 9,000
ยังมีขู่ด้วยว่ารถมีจำกัดแต่คนอยากได้เยอะ ถ้าไม่จ่ายเพิ่มก็จะคืนเงินจองให้

เงื่อนไขด้านหลังใบจองบอกแต่สิทธิ์ของลูกค้าว่าสามารถบอกเลิกได้หากมีการเปลี่ยนแปลงราคา
แต่ไม่ได้บอกว่า Dealer มีสิทธิ์บอกเลิกหากมีการเปลี่ยนแปลงราคานะครับ
ทำธุรกิจต้องมีสัจจะครับ เอกสารสัญญาก็มีอยู่

ขอร่วมลงชื่อด้วยคนครับ
เพื่อฝากถึง MBTH ให้แสดงความรับผิดชอบต่อลูกค้า ด้วยการให้ Dealer ปฏิบัติตามสัญญาที่ได้ทำไว้
ลูกค้าจะได้ทราบว่า MBTH มองลูกค้าเป็นอะไร
เพราะผมโทรไปร้องเรียนแล้วก็ไร้ความคืบหน้า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2019, 08:20:15 »
แนะนำให้คุยกับผู้จัดการหรือเจ้าของศูนย์เลยครับ ถ้ารับจองและรับเงินจองไปแล้วไม่มีสิทธิ์จะมาปรับราคาลูกค้าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SSSW222

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2019, 13:49:27 »
แนะนำให้คุยกับผู้จัดการหรือเจ้าของศูนย์เลยครับ ถ้ารับจองและรับเงินจองไปแล้วไม่มีสิทธิ์จะมาปรับราคาลูกค้าครับ

ผมคุยมาแล้วครับ เขายังพูดเองเลยว่าถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับเขาเองเขาก็ไม่ยอม
แต่สรุปสุดท้ายก็ยังจะเก็บเงินผมเพิ่มอยู่ดี (ฉะนั้นสิ่งที่เขาพูดมาก็ทำให้ผมรู้สึกว่าปราศจากความจริงใจ)

เงินจองก็จ่ายไปให้ก่อนแล้ว ในใบจองก็ระบุราคากันชัดเจน
ตอนนี้เรื่องเลยยืดเยื้อกันอยู่ ผมก็ระแวงว่าเขาจะสามารถแอบเอารถผมไปให้คนอื่นแล้วอ้างว่าไม่มีรถส่งมอบให้ผมได้ไหม (คุณพอจะทราบเรื่องนี้ไหมครับ?)
เพราะขนาดมีสัญญาที่เป็นลายลักษณ์อักษรชัดเจนแล้วเรื่องมันยังเป็นแบบนี้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 14:48:17 »
เซลล์ที่ผมเคยจองไว้โทรมามาบอกว่าได้ราคาเดิมครับ