ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง Stability control กับรถกระบะ  (อ่าน 11146 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ว่าด้วยเรื่อง Stability control กับรถกระบะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 18:23:18 »
ช่วงปีก่อนหน้านี้มีรถกระบะหลายๆค่ายเปิดตัวรุ่นใหม่เพียบ ออพชั่นความปลอดภัยอย่าง Stability control ถูกยกขึ้นมาเป็นจุดขาย แต่หลายๆค่ายก็มีอยู่ไม่กี่รุ่นย่อยที่มี

ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ซื้อก็ไม่ได้สนใจกับระบบ Stability control มากขนาดนั้น ยังเห็นคนซื้อรุ่นย่อยต่ำลงมาที่มีแค่ไฟโปรเจคเตอร์กับจอทัชสกรีนกันเพียบ

เอาจริงๆแล้วระบบ Stability control มันมีผลมากน้อยขนาดไหนกับการใช้งานครับ ถึงปี พ.ศ.นี้ควรจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานที่มีทุกรุ่นได้แล้วรึยังครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ว่าด้วยเรื่อง Stability control กับรถกระบะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 18:31:23 »

มีดีกว่าไม่มี  แต่ยังไงก็ต้องใช้คนบังคับรถอยู่ดี  คนขับรถแย่ระบบก็ไม่ช่วยอะไร

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ว่าด้วยเรื่อง Stability control กับรถกระบะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 19:23:13 »
เป็นสิ่งที่ควรมีกับรถทุกคันเป็นอุปกรณ์ติดรถครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 20:59:20 »
ต้องมีในรถยกสูงทุกคันด้วยซ้ำ ช่วยได้เยอะ เมื่อเช้า เจอ Goose test ทางโค้ง พี่แกตกใจอะไรมาไม่รู้พุ่งออกมาจากเกาะกลางถนน ผมวิ่งเลนขวาแทบไม่มีเวลาคิด reflex จัดการเองเสร็จสรรพ 555 รอดมาได้ทั้งรถ ทั้ง ห่าน

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 21:20:54 »
มันแล้วแต่คนดีกว่าครับ  แต่มันควรจะมีครับ

อย่างผมจำเป็นมากๆ เรียกได้ว่าไม่มีไม่ซื้อ และ ไม่อยากจะขับเลยด้วยครับ
และที่ใช้มา Traction Control ทำงานบ่อยสุดครับ ส่วน Stability Control อันนี้เจอแค่บนทางดินกับ Colorado ครับ(ไม่นับตั้งใจให้ทำงาน)

ส่วนป๊าผม คนงาน อันนี้ไม่ค่อยสนใจกันครับ เคยถามว่าเคยสบัด เลยลื่นอะไรไหม กับ Vigo 2.5 , D-Max 2.5 และ Triton 2.4 เบนซิน
เขาก็บอกไม่เจอครับ วิ่งมา 4 แสนกว่ากิโลเมตร ไม่เคยลงข้างทางครับ มีแค่ ABS ครับที่ได้ทำงาน
และ ABS เป็นอุปกรณ์อย่างหนึ่งที่ทุกคนบอกว่า จำเป็นครับ ส่วน ESP + TCS นั้น ยังไม่ค่อยสนใจครับ มีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 21:23:00 »
มีดีกว่าไม่มีครับ กระบะเสียหลักง่ายมาก
เคยขับ d’max 1.94ประตูตัวท็อป ถนนมิตรภาพโคราช-ขอนแก่น
ฝนกำลังตก ผมตีไฟเลี้ยวเพื่อจะแซงรถคันข้างหน้า กดคันเร่งแค่ครึ่งเดียว แต่ท้ายสบัดหน้ารถแถออกนอกเลน ค่อยยังชั่วที่ ระบบESCเข้ามาช่วยเลยรอด ไม่งั้นคงลงข้างทางแน่ๆ

ออฟไลน์ Anusorn TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 07:28:35 »
มีย่อมช่วยได้กรณีฉุกเฉินได้มากกว่าไม่มี เพราะระบบสามารถ​จัดการในสิ่งที่คนจัดการไม่ได้เช่น สั่งเบรคแต่ละล้อไม่เท่ากัน แน่นอนเราทำเองไม่ได้เพราะมีแป้นเบรคแค่อันเดียวหรือถึงจะมี 4 อันก็มี 2 เท่าอยู่ดี นอกเหนือจากระบบช่วยแล้วสิ้งสำคัญ​ไม่แพ้กันคือโครงสร้างช่วงล่างที่ได้รับการออกแบบแตกต่างกันของรถแต่ละรุ่น สุดท้ายทุกระบบมีขีดจำกัดไม่สามารถหนีจากกฏฟิสิกส์​พ้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 09:24:32 »

มีดีกว่าไม่มี  แต่ยังไงก็ต้องใช้คนบังคับรถอยู่ดี  คนขับรถแย่ระบบก็ไม่ช่วยอะไร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 09:04:08 »
"มีไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี" หรือ "เหลือดีกว่าขาด" ครับ

บางทีมันทำงานเรายังไม่รู้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 09:14:08 »
จำเป็นครับ. ยิ่งส่วนตัวผมขับรถเร็ว. วันไหนขับppv ก้อชินกับspeedเก๋ง. ซัดโค้งหนัก ถนนไม่เรียบ ก็มีผล ให้ปลอดภัย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22