ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2019  (อ่าน 3854 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1901262956649579/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2019, 13:02:16 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
สวัสดีครับ
เทียบความนุ่มช่วงล่าง cls300d กับ cls53amg ที่ความเร็วต่ำไปไม่ถึง 100 ตัวไหนสบายกว่าครับ อยากทราบว่า cls53 ใช้เป็นรถ 2 บุคลิคจากช่วงล่างถุงลมได้จริงไหมครับ

ออฟไลน์ kabutoro

มีคนมาถามขาย tiger D4D 4x4 top auto 3.0 ในราคา 260k ตัวนี้ตอนนี้ยังนับว่าน่าสนใจอยู่รึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2019, 13:28:51 โดย kabutoro »

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
Frontier 3.0ZD สตารท์ตอนเช้า มีควันขาวออกมา เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
สอบถาม 2 เรื่องครับ

ตอนนี้กำลังชั่งใจระหว่าง cx5 เบนซิน s (ตัวกลาง) กับ x-trail 2.5V (ตัวกลาง) ลองขับ cx5 มาแล้วครับ ภาพรวมชอบ cx5 มากกว่า แต่หวั่นใจกับความทนทานและบริการหลังขายมาก

อยากถามว่า

1.cx5 มีแนวโน้มที่จะปรับอุปกรณ์ในปีนี้มั้ยครับ เห็นต่างประเทศใส่ android auto, apple carplay ให้แล้ว จะได้รอดู

2.ศูนย์บริการมาสด้ากับนิสสันฝั่งธน มีเจ้าไหนพอฝากผีฝากไข้ได้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
toyota มีโอกาสที่จะปรับ option toyota safety sense ความปลอดภัยให้เท่า ford everest บ้างมั้ยครับ และ project fortuner hybrid เลิกไปแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ deathsheep

สนใจ Ertiga ที่เพิ่งเปิดตัวไปครับ  อยากสอบถามว่า

1.จากการที่เปลี่ยนplatformน้ำหนักเบาลง  เปลี่ยนเครื่อง  ทำให้แรงม้า/น้ำหนักเพิ่มขึ้น  จะทำให้ตัวเลขอัตราเร่ง/การประหยัดน้ำมันมีแนวโน้มดีกว่าเดิมมาไหมครับ  ตามความคิดของพี่จิมมี่

2.อะไหล่รถประกอบอินโดที่พังแล้วจะรอนาน  นอกจากตัวถังแล้วมีอะไรอีกบ้างครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

พอดีได้มีโอกาสลองขับ CHR Hybrid ที่สนามครับ ช่วงที่ลองหักหลบแบบ moose test ที่ความเร็วประมาณ 70 ปรากฏว่ารถไถลข้าง ต้องดึงพวงมาลัยช่วย ไม่ทราบว่าเป็นที่ยางหรือเป็นปกติของรถครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ถามเรื่อง CLS 53 ครับ ที่มีระบบ EQ boost อยากให้อธิบายทีครับ สรุปมันคือ Hybrid หรือไม่อย่างไรครับ ต่างจาก Hybrid Toyota หรือพวก Plugin อย่างไร เกรงว่าระบบไฟฟ้าเยอะๆ จะรวนง่าย เพราะทุกวันนี้เบนซ์ไฟฟ้าก็ขึ้นยานแม่กันบ่อย

ออฟไลน์ Phong.KTK

• Newbie
  • *
ิิิิิิิิBMW Series 3 ตัวใหม่เปิดตัวเมื่อไรหรอครับ?

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ทำไมรถรุ่นเดียวกัน แต่ตัวเวอร์ชั่นตัวถัง Wagon นั้นมักจะราคาสูงกว่า เช่น Legacy Wagon
และถ้าเทียบเฉพาะด้านการขับขี่ การทรงตัว ตัวถัง sedan กับ wagon อันไหนดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สอบถาม ดังนี้ครับ
1. ตกลง Toyota จะเอา Avanza ตัว 2019 มาหรือว่าจะเอา Rush มาครับ?...และจะมาช่วงเดือนไหนครับ
2. ตกลงเรื่องของ City Hatchback จะมาแทน Jazz ในไทย เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ

:)

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
อัลติสใหม่ จะมีเครื่องยนต์ตัวไหนมาบ้างครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
จากปัญหา PM2.5 ที่รัฐแจ้งว่ามาจากรถดีเซล 26% จะทำให้รถดีเซลโดนขึ้นภาษีหรือห้ามวิ่งตามเมืองต่างๆ แบบต่างประเทศไหมครับ

ออฟไลน์ Pisit_T

• **
ที่บ้านจอง All New Forester i-s ไปในงาน Motor Expo ปลายปีที่ผ่านมา ในตอนแรกจะเอารุ่น i-s Eyesight แต่เซลล์แจ้งว่าระบบ eyesight ไม่สามารถติดฟิล์มด้านหน้าได้เพราะด้านหน้ามีกล้อง แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ เพราะก็แอบเสียดายอยู่เหมือนกัน และตอนนี้มีข่าวคืบหน้าเกี่ยวกับรถรุ่นนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ taelefoto

• Newbie
  • *
รถสมัยนี้ต้อง run in อยู่หรือไม่ครับ พอดีจะขับจากโคราชไปพัทยา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Megalodon

Honda Accord ปลาวาฬ 3.0 V6 i-VTEC กับ Toyota Camry 3.5 Q คันไหนจุกจิกน้อยกว่ากันครับ ในเรื่องการดูแลรักษา ช่วงล่าง เครื่องยนต์ และในการขับขี่ ความสบาย คันไหนน่าคบหามากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ devilmookung

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องยางครับ
ใช้ city 17 เน้นยางนุ่ม เงียบ ยึดเกาะดี
ยางเดิมๆติดรถรู้สึกมันไถลๆเวลาเบรคครับ

ออฟไลน์ abb19

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านต้องการเปลี่ยน เป็น toyota camry หรือ honda accord ตัวใหม่ แต่พ่อบอกว่าทำไมไม่เปลี่ยนเป็น suv พวก cx5 crv พ่ออ้างว่ารถ suv เวลาเกิดอุบัติเหตุจะมีความปลอดภัยมากกว่าจริงหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Poranop

• Newbie
  • *
รถขับเคลื่อนล้อหน้า กับล้อหลัง ต่างกันยังไงครับในเรื่องการขับขี่ ความรุ้สึก ทำไมรถยุโรปถึงนิยมขับหลัง