ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเพื่อนๆ ระหว่าง new xtrail กับ everest ครับ  (อ่าน 12905 ครั้ง)

ออฟไลน์ joon7189

• Newbie
  • *
ที่บ้านมีผู้ใหญ่ 6 คน ผู้หญิงสี่ ชายสอง กำลังจะซื้อรถไว้ไปต่างจังหวัดเป็นหลัก (4-5คน) กับไว้ไปทานข้าวตามห้าง (6คน) มองแค่สองรุ่นครับ xtrail ใหม่ตัวท็อป 2.5 กับ everest ตัวท็อปขับสอง ดูตัวอื่นยี่ห้ออื่นหมดแล้วครับ เหลือแค่สองตัวนี้ รบกวนความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ ตั้งแต่การใช้งาน ความคุ้มค่า การบำรุงรักษา
ปล ที่บ้านมีรถเล็ก (Eco) 2คัน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเพื่อนๆ ระหว่าง new xtrail กับ everest ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 08:05:55 »

ไปลองนั่ง ลองขับ ทั้งบ้าน แล้วจะได้คำตอบเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ขอความเห็นเพื่อนๆ ระหว่าง new xtrail กับ everest ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 08:31:59 »
ไม่พูดถึงเรื่องอื่นนะครับ ที่นั่งที่ 6-7 ของ x-trail นั่งไม่ได้จริงครับ เด็กนั่งยังเคืองเลยครับ

แต่ขอให้ไปลองก่อนทั้ง 2 คันครับ เพราะ Everest เองหลังปรับ MC มา มีคนไม่ชอบช่วงล่างไม่รักก็เกลียดไปเลยจาก Everest ตัวก่อน MC นะครับ
มีทั้งชอบเพราะนุ่มขึ้น และมีทั้งเกลียดเพราะเวียนหัว

ดังนั้นขอให้ลองก่อนครับ พาไปลองทั้งบ้าน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 08:40:37 »
6-7คน เคยนั่งแถว3 EVEREST นั่งได้ครับ แต่ไม่สบาย เข้าออกลำบาก
ในราคาเท่ากัน ลองพิจารณาHyundai H1
11ที่นั่ง เป็นมิตรต่อคนนั่งครับ
ไปลองขับก่อน (เค้าว่าช่วงล่างแข็งสะเทือน)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:08:51 »
นั่ง 6 คนบ่อยๆ H-1 ไปเลย  ใช้แล้วทุกคนแฮปปี้ ลุยน้ำท่วมมิดล้อก็ลุยมาแล้ว
ปัญหาน้อยมากๆ ขับง่าย ช่วงล่างก็ไม่แย่หรอก

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:11:27 »
เคยลองขับ Everest กับ X-trail ตัวก่อน facelift

ถ้านั่งปกติ 6 คน และเหลือแค่ 2 ตัวนี้ คงต้องไป Everest ครับ
X-trail ผู้ใหญ่นั่งจริงเบาะแถว 3 คงไม่ได้ครับ
Everest ก็ไม่สบาย แต่ยังพอไหว
ที่นั่ง OK จะมี Pajero Sport

ต้องลองไปขับดูก่อนครับ
ผมชอบ X-trail มากกว่า เบาะนั่งสบาย ขับเหมือนรถเก๋ง ช่วงล่างซับแรงสะเทือนดี

Everest ผมว่ามันคันใหญ่มาก กะระยะลำบาก อาจเพราะผมยังไม่คุ้นชิน
มันยังมีความเป็นกระบะอยู่ ดีดตอนต่อคอสะพาน
การซํบแรงสะเทือนของช่วงล่าง ยังสู้พวก SUVs บนพื้นฐานเก๋งไม่ได้

แต่ต้องออกตัวว่า ผมไม่มีประสบการณ์รถกระบะเลย ไม่แน่ใจว่าช่วงล่าง Everest ถือว่า ok หรือยัง

ถ้านั่งเต็มจริง งบประมาณ 1.5M+ ผมว่าลอง H1 หรือเก็บเงินเพิ่มไป Carnival น่าจะจบกว่าครับ
ขึ้นลงง่าย ไม่ต้องพับเบาะ มุมเข้าไปนั่งครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:23:19 »
ตอบให้ตรงคำถาม ผมเลือก Everest ครับ
X-trail นี่ นั่งหลังแทบไม่ได้เลย

ถ้าตอบแบบไม่ตรงคำถาม คือให้ไปหาตัวเลือกอื่น
เพราะทั้ง 2ตัวนี้ เบาะแถวสามไม่ผ่านทั้งคู่
คันนึงเข้ายาก นั่งไม่สบายเท่าไหร่
อีกคันก็เข้าไม่ยาก แต่นั่งแทบไม่ได้

ผมว่าอย่าง PJS หรือ Mu-X นั่งสบายและเข้าออกง่ายกว่า
แนะนำให้ไปลองผุดลุกผุดนั่งดูครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:39:55 »
5 คน ทั้ง Xtrail และ Everest พอไหวครับ

แต่ 6-7 คน ไม่น่านั่งทั้งสองคันครับ ผมว่าต้องลองมองพวก MPV แทนครับ Innova Crysta เข้าออกและนั่งสบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 10:16:12 »
Terra นั่งแชร์ 6 คนได้สบายสุดครับ
แถว 3 ปรับพิงได้(เซลหลายคนยังไม่รู้เรื่องเลย)

การนั่งเหนือกว่าทั้งคู่ที่ท่านว่ามากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 11:10:37 »
ไปลองนั่ง ลองขับดูครับ  บางทีคำว่าผู้ใหญ่ 6 คนของแต่ละบ้าน ขนาดร่างกายไม่เท่ากัน

ผมลองขับพวก ppv หลายคันแล้ว ไม่ค่อยประทับใจฟิลลิ่งเท่าไหร่ มันก็คือ ๆ กะบะนั่นเอง
ppv ที่แนะนำอีกรุ่นคือ terra เบาะแถวสองนั่งสบายกว่า ppv ทุกรุ่น

หากซื้อเอาไว้เดินทางไกล ถ้านาน ๆ ไปที เช่ารถก็ได้นะครับ

ถ้ามีแค่ 2 รุ่นนี้ ผมอยากขับ xtrail ไปตจว.มากกว่านะครับ น่าจะนั่งสบายกว่า
รถรุ่นอื่น ๆ ท่านอื่นก็แนะนำไปแล้ว  8)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 12:11:51 »
ถ้าให้เลือก ในตัวเลือกบังคับ เลือก everest ครับ

แต่จะให้ดีกว่านั้น H1 นั่ง 6 คัน นั่งสบายกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 13:59:48 »
ไม่ว่า PPV หรือ SUV แบบ 7ที่นั่งคันไหน ถึงนั่งได้ จะยัดกระเป๋า สัมภาระไม่หมดครับถ้าใช้ไป ตจว.

ไม่แนะนำให้ติดแร็คหลังคาเพื่อบรรทุกของ ขับเร็วแล้วอันตรายครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 18:10:11 »
เห็นว่าไป ตจว เป็นหลัก 4-5 คน ผมว่า everest เอาอยู่
ไป ตจว 4-5 คนสัมภาระไม่ใช่น้อยๆ
นั่งเบาะหน้า 2 คน แถวกลาง 3 คน แถวหลังพับเบาะใส่ของเอา
ส่วนนั่งในเมือง 6 คน อาจนั่งแบบ เบาะหน้า 2 แถวกลาง 2 แถวหลัง 2 ถ้าไม่ไกลคงพอเบียดกันได้

ผมว่าคนเยอะขนาดนี้ x trail จะดูอึกอัดไปสักหน่อยครับ

ปล.เคยแต่นั่งรถเพื่อน และญาติทั้ง 2 แบบ ความรู้สึกก็ออกมาประมาณนี้ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 18:25:29 »
4-5คนคันไหนก็ได้ แต่ผมเชียร์Xtrail

ถ้า6+ของนี่ผมว่าตัดทิ้งทั้งคู่อ่ะ Xtrailเบาะแถว3นี่Dogseatชัดๆ ส่วนEverestนี่จะให้คนที่ไม่ใช่เด็กปีนเข้าออกจริงๆหรอ ไม่ใช่ละ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 20:53:32 »
ในงบประมาณที่เท่ากันนี้ ลองพิจารณาอีกด้านหนึ่ง สามารถจัดหาได้รวมถึง 2 คัน คือ
ใช้ในเมือง 6 คน > Mini MPV = New Suzuki Ertica ที่ออกมาใหม่ นั่ง 6 สบาย ขับง่ายในเมือง
ใช้ต่างจังหวัด 4-5 คน > กระบะ 4WD 4 ประตู เน้นนั่งสบาย = Mitsubishi Triron ใหม่ ซึ่งมีระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ Advance กว่า Ford Everest หรือ Ranger (ถ้าชอบ Ford) หรือ Colorado ก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลว (ตัวรถไม่มีปัญหา)

แต่ถ้ามีตัวเลือก X-Trail vs Everest และจำเป็นต้องนั่ง 6 คนพร้อมกัน คงต้องไปที่ Everest แต่ถ้านั่งไม่เกิน 5 คน X-Trail จะนั่งสบายกว่ามากทั้งในเมืองและนอกเมือง

แต่ถ้าเป็น PPV ที่สามารถเข้า-ออก แถวที่ 3 ได้ง่ายกว่า Everest ก็มี Pajero Sport, Mu-X และ Trailblazer

โดยส่วนตัว ไปทั่วไทยที่ไม่ทุระกันดารสูงชันมากหรือวิบากมากขนาดต้องเปลี่ยนใช้เกียร์ Slow หรือต้องใช้รถใต้ท้องสูงมาก โดยจะเลือกเน้นนั่งเป็นระยะเวลานานๆให้สบายๆทั้งคนรถ (ยกเว้นที่นั่งแถวที่ 3) ผมจะเลือก X-Trail ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 07:38:28 โดย thiti »

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 23:10:25 »
hyundai H1 มือสอง จบ

ประหยัดตัง

ทุกคน happy

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 00:39:14 »
ppv ทุกรุ่น ผู้ใหญ่นั่งเบาะแถวสาม มันไม่มีความสบายเลยครับ
แต่สองรุ่นนี้ ผมเลือก ford everest แน่นอน ขับดีกว่าเยอะ คันใหญ่ปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 00:47:00 »
ถ้าคนเยอะแบบนี้หาmpvดีกว่าคับ
แต่ถ้าแบบไม่ตรงโจทย์ ยังไงก้เิอกซ์เทล นั่งสบายกว่ากันเยอะ ถ้าไม่พาไปขึ้นเขา ขับแค่ทางราบ เอกเทลสุนทรียภาพในการขะบมันดีกว่สกลุ่มพื้นฐานกระบะพอสมควร ใครบอกเอฟเวอเรสกว้างกว่าว่านี่อยากถามเลย ที่บ้านมีใช้เทียบกันจริงๆรึป่าวหรือดูแค่สเปคจากกระดาษครับ  ไม่ต้องอะไรมาก cx5ผมตามเสปคกว้างกว่าForrester6cm แต่ข้างใน ฟอเรสเตอกว้างกว่าและโปร่งกว่าพอสมควร ขออภัยในความหยาบคาย แต่ ผมไม่เห็นว่ากลุุุ่่มพื้นฐานกระบะจะมีพื้นที่นั่งกว้างกว่าหรือโปร่งกว่าตรงไหนถ้าไม่นับที่เกบของตรงเบาะแถวสาม กล้าพิมพ์แบบนี้เพราะผมใช้อยู่ชีวิตประจำวันจริงๆ ถึงทุกวันนี้จะนั่งสองคนเป็นหลักก็ตามครับ
เอาเป็นว่า ลองพาไปลองนั่งด้วยกัน่่่ก่อนครับ แล้วอาจจะได้เปลี้ยนตัวเลือกคับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 00:56:16 โดย PC CK »

ออฟไลน์ joon7189

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 07:41:03 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากนะครับ เป็นประโยชน์มากๆเลย เดี๋ยวคงต้องพาไปลองแบบครบๆคนซักที

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 09:55:29 »
เอเวอร์เรสครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 10:03:08 »
ถ้าต้อง 2 คันนี้ ผมแนะนำ Everest ครับ แต่อยากแนะนำไปหารถตู้ดีกว่าครับ สบายกว่า จบกว่าด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 11:32:51 »
ถ้าเทียบ x-trail จะ new จะ mc ก็นะ กับ everest แล้วละก้อ

ผมเลือก everest แบบไม่มอง x-trail เลย ไหนๆ ก็จะเสี่ยงละ ผมเอาแนบขับได้ นั่งได้ ลุยได้ ออฟชั่นเต็มๆ ไปเลยดีกวา

ถ้าเทียบกับค่ายตลาด vs everest ยังพอจะมีเขว บ้าง แต่สำหรับ x-trail ผมไม่ละ ไม่ใช่รถไม่สวยนะ ตัวก่อน MC ผมก็ว่ามันสวยในแบบของมัน(แป่งๆ ปะ  ::) ::)) แต่ด้วยหลายเหตุผล ไม่ต้องพูดเยอะ เจ็บคอ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:28:14 »
จริงๆ Terra ควรเทียบกับ Everest มากกว่า

ส่วน X-Trail ไปลองแถวสามแล้ว ผมสูง 180 หนัก 115 ถ้านั่งไปห้างระยะสั้นๆไม่เกินสองชั่วโมงยังพอทน
แต่ถ้านั่งยาวๆเมื่อไร ขอบายครับ ยอมนั่งรถทัวร์ไปดีกว่า

นอกจากเรื่อง ผดส.แล้ว อย่าลืมเรื่องน้ำหนัก+สัมภาระที่จะต้องแบกด้วย
เห็นว่าไปต่างจังหวัดเป็นหลัก แรงบิดต้องสูงพอที่จะเร่งแซง และต้องแบกน้ำหนัก ผดส.และสัมภาระ
และช่วงล่างที่แข็งแรง เพียงพอต่อการบรรทุก

เคสนี้ผมมองว่า Everest ได้เปรียบกว่า X-Trail ที่เป็นรถคนเมืองครับ

ไม่ลองมอง Terra บ้างหรือครับ ประหยัดและแรง แค่พวงมาลัยยานๆไปหน่อยเท่านั้น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 14:07:16 »
ถ้าต้องนั่งขนาดนั้น พวก MPV ดูจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:09:04 »
ส่วนตัวคิดว่าควรตัด XT ออกไปครับ
ถ้าชอบเอเวอเรส แล้วต้องการความคุ้มค่า ลองดู chevrolet trailblazer ดูไหมครับ ที่เค้าลดราคาเหลือคันละไม่ถึง 1 ล้าน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 19:26:27 »
จริงๆให้ไปลองนั่งครับ แล้วเทสเลย เดี๋ยวได้คำตอบเลยนะ ผมว่า ว่าจะไม่ซื้อทั้งคู่ครับ ฮาาาา ไม่ได้ล้อเล่นเลยนะครับเนี่ย ผมเห็นมาหลายบ้านมาก ซื้อ ppv มาบอกจะนั่ง 6 นั่ง 7 ทนกันได้ปีนึง ยอมไปออกรถตู้กันจะหมดละครับ คนนั่งไม่สบายก็ว่าแย่แล้ว ไปเจอเรื่องขนของสัมภาระอีกที่ทรมาณลำบากในการปืนมากๆอีก พาลเบื่อกันหมดเลย เห็นไปจบไม่ commutor ก้ h1 ทั้งนั้นครับ

ปล.ถ้าลองนั่ง ppv ได้ คิดว่ารับ h1 ได้สบายครับ h1ยิ่งนั่งเยอะยิ่งนุ่ม แค่เปลี่ยนยางที่ออกจากศูนย์ก็ดีขึ้นระดับนึงแล้วครับ