ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องสีเพี้ยนจาการเคลม และการขัดสีครับ  (อ่าน 10791 ครั้ง)

ออฟไลน์ SteeL14s

• Newbie
  • *

ขอความคิดเห็นครับ เอารถเข้าไปเคลมสีมาบางชิ้น แล้วเกิดปัญหาสีไม่เหมือนกันครับ
ทางอู่แจ้งมาว่าเป็นสีเดียวกัน แต่ชิ้นที่ทำมันใหม่ สะอาด เลยไม่เท่ากับจุดอื่นที่สีเริ่มหมองแล้ว ให้เอาไปขัดเคลือบสีดู

คำชี้แจงจากอู่ดูแล้วมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ ใจนึงก็อยากลองขัดเคลือบเพราะไม่อยากเสียเวลาเอารถเข้าอู่อีก กลัวจะเพี้ยนไปเพี้ยนมาไม่จบซักที อีกใจก็อยากเอากลับไปแก้เพราะกลัวไปขัดเคลือบแล้วแก้สีเพี้ยนไม่ได้

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเรื่องสีเพี้ยนจาการเคลม และการขัดสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 08:59:18 »
มีส่วนถูก แต่อู่ที่ดีควรจะเทียบสีให้ได้ใกล้ชิ้นอื่นๆที่สุด (สีแบบนี้ให้เท่าเป๊ะยากมากๆๆๆ แต่งานนี้ต่างน่าเกลียดเกิน) ไม่ใช่สักแต่ว่าพ่นสีตามเบอร์แล้วบอกว่าชิ้นอื่นๆคือปัญหา

ออฟไลน์ kez

Re: ขอความเห็นเรื่องสีเพี้ยนจาการเคลม และการขัดสีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:02:26 »

ทำใจ และใช้ไป  ทางแก้คือต้องพ่นใหม่ทั้งคันถึงจะเท่ากัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:09:04 »
ตอนนี้ที่คิดไว้มี 3 ทางเลือกครับ

1.กลับเข้าไปแก้ (เสียเวลา สุดท้ายสีก็อาจจะได้แค่ใกล้เคียง)
2.ขัดเคลือบสี (เสียเงินเพิ่ม ไม่ชัวร์ว่าแก้ได้)
3.ใช้ไปเดี๋ยวสีอาจจะกลืนกันมากขึ้น

จริงๆผมทำใจไว้แล้วว่าสีอาจจะไม่เท่ากัน ผมขอซัก 80% ก็ได้ แต่นี่แหม

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:17:58 »
อู่พูดถูก แต่ทำไม่ค่อยเหมาะ
เบอร์ตรงแต่ออกมาเพี้ยนแบบนี้ น่าจะช่วยจูนสีจากเบอร์ให้ใกล้เคียงหน่อย (ท่อนนี้เป็น fact อย่าไปเถียงอู่)

ลองกลับไปคุยอีกทีว่าพอจะแก้ไขยังไงได้บ้างไหม หากมีค่าขนมนิดหน่อยช่วยกันได้ข่วยกันไป คงต้องให้อู่ช่วยหน่อยเพราะมันดูต่างกันมาก (อันนี้วิธีคุย ขอให้อู่ช่วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:24:41 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:50:52 »
ก็อาจจะเป็นได้นะครับ ว่าเบอร์สีตรงก็จริง แต่ส่วนอื่นที่ไม่ได้มันจืดลงไปตามกาลเวลาไปแล้ว แต่พอบานที่ทำเป็นสีเบอร์ของเขาจริงๆ แต่มันใหม่กว่า สีสันก็ชัดเจนกว่า พอไปเทียบอันที่เก่าแล้ว มันเลยเห็นความแตกต่างกัน

ส่วนการขัดสีใหม่

เรื่องสีแตกต่างกันอันนี้ผมยังไม่เคย เคยแต่สีทั้งคันมันหมองไป เลยขัดใหม่ทั้งคัน อันนี้เพิ่มความสดใสขึ้นเหมือนใหม่ได้จริง แต่ส่วนที่แตกต่างกันแบบนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าจะพอช่วยได้ไหมนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 10:48:14 »
ปกติเวลาทำสีจะต้องเทียบกับชิ้นใกล้เคียงครับ ซึ่งมันจะต้องออกมาใกล้กัน แต่ยังไงก็คงไม่มีทางเหมือนเป๊ะ
ก่อนเอารถเข้าซ่อมสีทุกครั้งผมก็เลยจะขัด+ลูบดินน้ำมันไปก่อนเลย สีเดิมจะได้ไม่หมองแล้วสีใหม่ที่ทำมาจะหมองด้วย
การพ่นสี ต่อให้รถเพิ่งออกจากโรงงานมาแล้วมาซ่อมสีเลย ใช้สีเบอร์เดียวกันก็ไม่มีทางออกมาเหมือนเป๊ะครับ ทั้งความชื้น อุณหภูมิ ความเร็วและระยะในการพ่นมีผลกับสีหมด
รถจขกท. ลองไปขัดสีลูบดินน้ำมันดูก่อนก็ได้ครับอาจจะดีขึ้น ถ้าไม่เคยทำเลยพอทำแล้วสีใสขึ้นได้เยอะเลย ถ้าอู่เค้าใช้สีเบอร์เดียวกับโรงงานโดยไม่ผสมเลย หลังขัดอาจจะใกล้เคียงครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 11:51:03 »
ขัดเคลือบก็ไม่หายจ้า เคยบอกไว้ในนี้แล้วว่ารถสีอ่อนจะทำสียากเพราะถึงใช้สีเบอร์แต่การผสมเกล็ดเมทัลลิคจะมีผลทำให้สีเข้มหรือสว่างต่างกัน อู่ที่ดีต้องเอารถไปเทียบกับสีรถใหม่ถ้าทำได้และต้องพ่นกับแผ่นเหล็กก่อนลงสีจริงครับ วิธีแก้ต้องพ่นใหม่สถานเดียว
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=26216.0
http://www.jcc.in.th/เทคนิดการทำสีใหม่ให้ดู/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 13:20:16 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 14:48:40 »
อันนี้ข่างกะหลั่วครับ อู่กากครับ อู่จริงเค้าผสมตามสภาพสีรถลูกค้าและสองจากรูปผสมไม่ตรงพ่นห่วยด้วยครับ ระยะการพ่นไม่ได้ มันเลยเพี้ยนหนักมาก ขัดสีไม่ได้ช่วยละครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 18:53:05 »
สีเพี้ยนหนักมากครับ คนละเฉดเลยด้วยซ้ำ

คนเทียบสีควรจะไปตัดแว่นได้แล้ว

งานนี้ขัดเคลือบไม่หายครับ ต้องพ่นใหม่อย่างเดียว

เวลาเทียบ ควรเทียบกลางแดดแบบนี้ ไม่ใช่เทียบในร่ม และดูหลายมุม เช่น ด้านเฉียง ด้านตรง

แต่สีอ่อนอย่างบรอนซ์ทอง บรอนซ์เงิน เทียบยากครับ ตาต้องถึงจริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 20:02:01 »
ตัดสินใจแล้วครับ เอากลับไปอู่ดีกว่าครับ เพี้ยนเกินไปจริงๆ

ขอบคุณทุกคนมากครับ

ออนไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 22:10:52 »
อยากทราบว่าจริงๆด้านข้างนี่ทำสีมากี่รอบแล้วครับ  เห็นครั้งแรกก็อยากจะด่าช่างเหมือนกันแต่พอมานั่งดูแล้วก็งงว่าชิ้นไหนสีเดิมกันแน่เพราะจากรูปนี่ไม่เหมือนกันสักชิ้นยกเว้นแก้มหน้ากับประตูหน้า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 07:07:18 »
ส่วนที่สีไม่เหมือนนี่คือฝีมือช่างรอบใหม่หมดเลยครับ แก้มหน้ากับประตูหน้าคือส่วนที่ไม่ได้เคลมครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 07:21:43 »
ตัดสินใจแล้วครับ เอากลับไปอู่ดีกว่าครับ เพี้ยนเกินไปจริงๆ

ขอบคุณทุกคนมากครับ
ดีครับ เข้าไปย้ำกับช่างเลยนะครับ และระวังอย่าให้เหมือนกับที่ผมเคยเจอมาคืออู่ลงทุนพ่นบานอื่นเพื่อหวังเกลี่ยให้ใกล้เคียงกันเลยเละไปหลายบานเลยทีนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 08:58:22 »
อู่ไหนครับ ถ้าไม่รับผิดชอบ บอกชื่อมาเลยก็ได้ครับ เพื่อน สมาชิกจะได้ระวัง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 09:13:37 »
ถ้าอู่ตั้งใจทำงานจริง ๆ จะไม่เพี้ยนครับ

ที่ผมเคยเจอมากับตัวคือทั้งสีเพี้ยน และเป็นคลื่น ๆ ด้วย

ตอนไปรับรถเริ่มมืดแล้ว อู่ปิด แต่เจ้าของอู่นอนที่นั่น เลยไม่เห็นสีเพี้ยนครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 13:00:20 »
ยังไงก็เพี้ยนครับ  ทั้งเทียบสี หรือ สีเบอร์ เพราะว่า
1.คุณใช้งานไประยะเวลาพักนึงจะเลียออกให้อ่อนลงหรือเข้มแล้วยิ่งไม่ได้ขัดเคลือบสีบ่อยๆ สีจะเสี่อมไวกว่าเดิม 
2.คุณทำครึ่งคัน ตั้งแต่ประตู พ่นหลบยังไงก็ทำไม่ได้ เพราะมุมมองในสายตาคนเรามันมองชิ้นใหญ่ต่อให้เทียบตัวถัง มันก็เพื้ยน
แต่ถ้าทำชิ้นเล็กชิ้นชายล่าง บังโคลน แล้วพ่นไล่ หลบ ไป ก็ทำได้มันยังกลืนกันอยู่

ทางแก้  ทำสีใหม่ ส่วนที่เหลือ   ผมทำอู่สีเหมือนกัน ถ้าลูกค้าเคลมชิ้นเดียวผมจะบอกก่อนเลยว่ามีโอกาสเพี้ยนนะ คุณรับได้ไหม ผมก็จะพยายามทำให้เพี้ยนน้อยที่สุด
เอาฝาถังไปเทียบ แต่คุณโดนประตูหน้ามา มันก็เพี้ยนอยู่แล้วครับ 

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 18:54:08 »
รถผมนี่ทำมาแล้วประมาณ4ปีมันถึงจะเริ่มเพี้ยนนะ อู่ห่วยจริงๆ
ขัดมันแก้ได้บ้างงงงง กรณีที่สีเก่าเราหมองแล้วพ่นสีใหม่มาสว่างกว่า แต่นี่สีใหม่ดันเข้มกว่าขัดไม่หาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 18:59:12 »
อัพเดตครับ วันนี้ผมเอารถเข้าไปมาแล้ว อู่ยินดีรับแก้ไขให้ครับ เดี๋ยวมารอดูอีกทีว่าคราวนี้จะได้เรื่องมั้ย 555

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 19:16:04 »
คุณเชื่อไหม ? รถใหม่เอี่ยมผลิตมาจากโรงงาน แต่คนละ lot กัน สียังไม่เหมือนกันเลยครับ

เวลาซ่อมรถใหม่จากโรงงานเนี่ย ผมสั่ง supplier เดียวกับที่โรงงานใช้นะ สั่งสีเบอร์มาเลย แต่ก่อนพ่น ก็ต้องจับผสมแล้วปรับเทียบอยู่ดี ไม่งั้นพ่นไป ยังไงก็เพี้ยนครับ ผสมแล้ว พ่น lot นี้ได้ แต่อีก lot มา ก็ไม่เหมือนอีก ต้องปรับแก้อีก

ดังนั้น สีพ่นซ่อม รถผ่านการใช้งานไป ยังไง ก็ต้องผสมสีใหม่ และปรับเทียบ กับ ชิ้นใกล้เคียงให้เหมือนที่สุดครับ

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 12:32:50 »
หลายกรณีและละเอียดอ่อนมากครับ การทำสี ดูจากภาพกรณีนี้คิดว่าขัดเคลือบไป อาจจะไม่เกิดผล
เพราะการขัดส่วนที่ไม่ได้ทำสีมันก็ขัดขี้ไคล เเละชักเงาขึ้นมาในระดับหนึ่ง
ดูๆแล้วเพี้ยนพอสมควรครับ ถึงแม้ว่าการดูสีเค้าจะให้ดูที่ชิ้นงานจริง ก็เถอะ ไม่แนะนำดูจากภาพ
ต่อรองทางอู่ดูครับเบื้องต้น ลองขัดบานที่ไม่ได้ทำก่อนใช้เวลานิดเดียวครับ ถ้ารับได้ค่อยตามที่อู่เค้าว่า

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 22:08:39 »
มันต้องมีบ้างครับแต่ไม่ใช่เยอะขนาดนี้