ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเร็ว รบกวนเพื่อนๆช่วยเลือกรถให้ผมหน่อยครับ  (อ่าน 12373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
เดิมขับBMW F30 และน่าจะขายเร็วๆนี้
อยากหารถคันใหม่มือ2 โดยมีคุณสมบัติดังนี้
1.งบไม่เกิน1.8ล้านบาท
2.ค่าซ่อม/ค่าดูแล ไม่แพงนัก (ปีละ3-4หมื่นโอเค)
3.รถเดิม แรงม้าไม่น้อยกว่า200
4.เน้น2ประตู
5.ช่วงล่างเยี่ยม ขับสนุก ไม่น้อยกว่าF30
6.ไม่จุกจิกมาก
7.ราคาขายต่อแข็ง
8.เป็นเกียร์ออโต้ ATหรือDCT ไม่เอาCVTหรือMT
9.ปกติขับเร็วๆ อยู่บ่อยครั้ง
10.รถไม่เก่ามาก ขอปี2013ขึ้นมา
11.นั่ง2คนเป็นหลัก ไม่เน้นขนคนหรือขนของ
ขับในกทม60% ตจว.40% ไม่แคร์เรื่องความประหยัด
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 13:54:35 โดย Vipvipvip »

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: ขับรถเร็ว รบกวนเพื่อนๆช่วยเลือกรถให้ผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:09:49 »
คงต้อง BRZ/86 AT ใส่supercharged/ turbo ผมเคยลองนั่ง มันสุดจริงๆ ชอบมากๆๆๆ ต่างจากเดิมเยอะมากๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
Re: ขับรถเร็ว รบกวนเพื่อนๆช่วยเลือกรถให้ผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:12:05 »
 ??? ??? ???
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:18:19 »
ขับช้าลงบ้างก็ได้ครับ เพื่อความปลอดภัย และ เคารพกฏหมาย

ส่วนรถ แนะนำ 370Z ครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:25:43 »
BMW active hybrid 3 หรือ 5

ถ้าไม่อยากได้อันนั้น ผมว่าคงเหลือแค่ Accord coupe V6 ปี 2014-2017 นำเข้ามาเอง พวงมาลัยซ้าย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:34:22 »
เมืองไทยมีเส้นไหนขับได้ถึง 200+ เหรอครับ (ถามเล่นๆ อย่าซีเรียส 555)
เอาแบบยาวๆนิดนะ ไม่ใช่แค่กระทืบให้ถึงแล้วต้องเบรคตัวโก่ง

แต่ว่าไปต่อให้เป็นพวกมอเตอร์เวย์ ก็อย่าบ่อยมากเลยครับ
ชีวิตคน restart ใหม่ไม่ได้แบบในเกมส์

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:52:32 »
เมืองไทยมีเส้นไหนขับได้ถึง 200+ เหรอครับ (ถามเล่นๆ อย่าซีเรียส 555)
เอาแบบยาวๆนิดนะ ไม่ใช่แค่กระทืบให้ถึงแล้วต้องเบรคตัวโก่ง

แต่ว่าไปต่อให้เป็นพวกมอเตอร์เวย์ ก็อย่าบ่อยมากเลยครับ
ชีวิตคน restart ใหม่ไม่ได้แบบในเกมส์

ถ้ารถมีกำลังเครื่องแรงระดับหนึ่ง ช่วงล่างดีๆ สองร้อยนิดๆมันไม่ได้ถึงยากเย็นอะไรเลยนะครับ

ทางยกระดับดอนเมือง บางนา และเส้นทางไปธรรมศาสตร์ หรือมอเตอร์เวย์ รามอินทราอาจณรงค์​ล้วนแต่ขับได้หมดครับ

แต่ถ้าเอารถบ้านๆมาขับ แน่นอน ย่อมเจอประเภทเข่นขึ้นไปถึงก็หมดทาง หรือเจอรถคันหน้า ทำให้ต้องชลอ ครับ

ส่วนการขึ้นไปถึงความเร็วระดับนั้นได้ ผมเชื่อว่าถ้าคนที่รู้สมรรถนะรถดี ย่อมดูแลส่วนควบอย่างอื่นดีด้วย เช่นเบรค และยางอะไรทำนองนั้น

มีก็แต่พวกคะนองเช่นกระบะดันราง หรือวัยรุ่นที่อ่อนประสบการณ์ ใช้รถแรง แต่ใช้ยางถูกมากๆน่ะครับ

สมัยก่อนผมก็ขับเร็วนะ ใช้รถยุโรปนี่แหละ แต่ก็ไม่ได้เอาตัวเองไปอยู่ในจุดเสี่ยง เช่น ข้างหน้าการจราจรมีรถประปราย​ก็ต้องถอนแล้วครับ

ยิ่งแรง ยิ่งถึงสองร้อยได้เร็ว และอยู่ได้นาน
แต่ถ้าไม่แรง ถึงสองร้อยช้า แป๊บๆก็เจอรถกลุ่มหน้า ทำให้ต้องถอนแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 12:58:05 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 13:11:08 »
TT RS   แต่เกินงบ 8)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 13:16:52 »
SCIROCCO Stage 2 ครับ     :-X :-X :-X 

หรือซื้อ c30  แล้วหาอู่วาง  B5254T3 

2  คันนี้จิ้มเอาเลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 13:24:04 »
Golf R   8)

ออฟไลน์ namepr

• Jr. Member
  • **
  • Ultimate Driving Mechine
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 13:39:02 »
330e M sport ครับหาที่ยังมี BSI จะขาดแค่ข้อ 4 กับข้อ 7 ;D ;D
2013 - Ford Fiesta :: Hatchback 1.5 Trend
2015 - Mazda 3 Skyactive SP
2017 - BMW 330e Luxury
2021 - Volvo XC40 TWIN Recharge MY2022

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 14:18:41 »

ถ้ารถมีกำลังเครื่องแรงระดับหนึ่ง ช่วงล่างดีๆ สองร้อยนิดๆมันไม่ได้ถึงยากเย็นอะไรเลยนะครับ

ทางยกระดับดอนเมือง บางนา และเส้นทางไปธรรมศาสตร์ หรือมอเตอร์เวย์ รามอินทราอาจณรงค์​ล้วนแต่ขับได้หมดครับ

แต่ถ้าเอารถบ้านๆมาขับ แน่นอน ย่อมเจอประเภทเข่นขึ้นไปถึงก็หมดทาง หรือเจอรถคันหน้า ทำให้ต้องชลอ ครับ

ส่วนการขึ้นไปถึงความเร็วระดับนั้นได้ ผมเชื่อว่าถ้าคนที่รู้สมรรถนะรถดี ย่อมดูแลส่วนควบอย่างอื่นดีด้วย เช่นเบรค และยางอะไรทำนองนั้น

มีก็แต่พวกคะนองเช่นกระบะดันราง หรือวัยรุ่นที่อ่อนประสบการณ์ ใช้รถแรง แต่ใช้ยางถูกมากๆน่ะครับ

สมัยก่อนผมก็ขับเร็วนะ ใช้รถยุโรปนี่แหละ แต่ก็ไม่ได้เอาตัวเองไปอยู่ในจุดเสี่ยง เช่น ข้างหน้าการจราจรมีรถประปราย​ก็ต้องถอนแล้วครับ

ยิ่งแรง ยิ่งถึงสองร้อยได้เร็ว และอยู่ได้นาน
แต่ถ้าไม่แรง ถึงสองร้อยช้า แป๊บๆก็เจอรถกลุ่มหน้า ทำให้ต้องถอนแล้ว

+1 ครับ ตามนั้น

รถสรรมถนะดีๆแรงๆ วิ่ง 200+ ยาวๆ ยังมั้นใจกว่ากระบะ หรือ B หรือ C segment รุ่นตลาดๆขับ 160 เสียอีกครับ
ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ ความเคยชิน+ฝีมือ+ประสบการณ์ ของแต่ละคนด้วยครับ แต่ละคนไม่เท่ากัน
รวมถึงอายุด้วย เช่นในคนๆเดียวกัน ตอนหนุ่ม สมอง+ประสาทสัมผัส+สายตา จะตอบสนองได้ดีกว่าตอนแก่
เรื่องนี้พิสูจน์ได้จากนักแข่งรถ ที่ทำไมนักแข่งพอเริ่มแก่แล้ว วัยเกิน 35 ขึ้นไป กลับขับแล้วแพ้เด็กหนุ่มๆวัย 20ต้นๆ
ทั้งๆที่นักขับวัย 35+ มีประสบการณ์การขับมากกว่าเยอะมากมาย นั่นก็เพราะร่างกายนั้นแหละครับ
บางคนขับรถดีๆ 200+ ตลอดจนชิน ก็ว่าเฉยๆ มันไม่ได้มีอะไร แต่บางคนกลับบอกว่าเกิน 140 ก็มองทางไม่ทันแล้ว
ก็ตามนั้นครับ มีหลายปัจจัย แต่ละคนไม่เหมือนกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการขับเร็วๆก็ต้องเร็วแบบรู้กาลเทศะ เร็วในทางที่เร็วได้ ไม่ใช้เร็วไปซ่ะทุกที่ ทางไปไม่ได้ก็จะไป หรือรถมันไม่ไหวก็จะไป
อันนี้ถือว่าประมาทเกินไปครับ คนพวกนี้จัดว่ากากครับ ถ้าคนเก่งๆเค้าจะรู้ครับ ว่าตรงไหนเร็วได้ตรงไหนเร็วไม่ได้

ส่วนเรื่องใครว่าความเร็วระดับนี้เร็วเกินกฎหมาย ไม่เคารพกฎหมาย มันก็ถูกครับ อันนี้ก็ไม่ได้เถียงอะไร ผิดตั้งแต่ 121 km/h แล้วครับ
แต่ แหมะ.....รถสมัยนี้ก็แรงและสมรรถนะดีขึ้นทุกวัน แต่กฎหมายไม่ได้ขยับตาม แล้วคนที่ซื้อรถสมรรถนะดีๆนี่
เค้าจ่ายค่าภาษีเกิน 2เท่าของราคาจริงๆของรถ (เทียบกับราคาที่ขายในต่างประเทศ) ซึ่งสูงกว่ารถแมสบ้านๆปกติมาก
แล้วจะให้ขับความเร็วเท่า เวฟ 100 ตลอดก็กะไรอยู่ครับ.....อันนี้พูดจากคนที่ใช้รถบ้านๆน่ะครับ รถสมรรถนะดีๆผมก็ไม่มีเหมือนกัน
แต่ก็เข้าใจในมุมมองคนที่เค้าชอบรถเร็วๆสมรรถนะสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 14:22:34 โดย Peet Sayumpoo »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 15:22:07 »

ความเร็ว 200+ ไม่ยากครับ ไม่ยากเลย

ผมแค่อุปมาอุปไมยครับ
สิ่งที่อยากสื่อที่แท้จริงคือ ความปลอดภัยของผู้ร่วมทางครับ
เพราะคุณไม่มีทางรู้หรอกว่า คันไหนจะเปลี่ยนเลนตัดหน้า หรือเบรคกะทันหัน
ชีวิตที่เสียไป restart ใหม่ไม่ได้
แค่เตือนสติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 15:23:54 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 15:29:18 »
ผมนึกถึงเจ้า Scirocco แฮะ
ว่าแต่เห็นความเร็วที่ใช้แล้ว อยากให้ผ่อนลงมาหน่อย ความเร็วระดับนั้น พลาดทีนึงถึงชีวิตเลยนะครับ ทั้งคุณและเพื่อนร่วมถนน
สมัยวัยรุ่นผมก็ขับรถค่อนข้างเร็วนะ แต่ตอนนี้เลข 3 ปลายๆแล้ว + มีลูกแล้ว ความเร็วที่ใช้จะลดลงโดยอัตโนมัติครับ
ยิ่งมีลูกนั่งไปด้วยนี่ ยิ่งขับช้า เพื่อลดการเกิดอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 15:42:00 »

+1 ครับ ตามนั้น

รถสรรมถนะดีๆแรงๆ วิ่ง 200+ ยาวๆ ยังมั้นใจกว่ากระบะ หรือ B หรือ C segment รุ่นตลาดๆขับ 160 เสียอีกครับ
ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ ความเคยชิน+ฝีมือ+ประสบการณ์ ของแต่ละคนด้วยครับ แต่ละคนไม่เท่ากัน
รวมถึงอายุด้วย เช่นในคนๆเดียวกัน ตอนหนุ่ม สมอง+ประสาทสัมผัส+สายตา จะตอบสนองได้ดีกว่าตอนแก่
เรื่องนี้พิสูจน์ได้จากนักแข่งรถ ที่ทำไมนักแข่งพอเริ่มแก่แล้ว วัยเกิน 35 ขึ้นไป กลับขับแล้วแพ้เด็กหนุ่มๆวัย 20ต้นๆ
ทั้งๆที่นักขับวัย 35+ มีประสบการณ์การขับมากกว่าเยอะมากมาย นั่นก็เพราะร่างกายนั้นแหละครับ
บางคนขับรถดีๆ 200+ ตลอดจนชิน ก็ว่าเฉยๆ มันไม่ได้มีอะไร แต่บางคนกลับบอกว่าเกิน 140 ก็มองทางไม่ทันแล้ว
ก็ตามนั้นครับ มีหลายปัจจัย แต่ละคนไม่เหมือนกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการขับเร็วๆก็ต้องเร็วแบบรู้กาลเทศะ เร็วในทางที่เร็วได้ ไม่ใช้เร็วไปซ่ะทุกที่ ทางไปไม่ได้ก็จะไป หรือรถมันไม่ไหวก็จะไป
อันนี้ถือว่าประมาทเกินไปครับ คนพวกนี้จัดว่ากากครับ ถ้าคนเก่งๆเค้าจะรู้ครับ ว่าตรงไหนเร็วได้ตรงไหนเร็วไม่ได้

ส่วนเรื่องใครว่าความเร็วระดับนี้เร็วเกินกฎหมาย ไม่เคารพกฎหมาย มันก็ถูกครับ อันนี้ก็ไม่ได้เถียงอะไร ผิดตั้งแต่ 121 km/h แล้วครับ
แต่ แหมะ.....รถสมัยนี้ก็แรงและสมรรถนะดีขึ้นทุกวัน แต่กฎหมายไม่ได้ขยับตาม แล้วคนที่ซื้อรถสมรรถนะดีๆนี่
เค้าจ่ายค่าภาษีเกิน 2เท่าของราคาจริงๆของรถ (เทียบกับราคาที่ขายในต่างประเทศ) ซึ่งสูงกว่ารถแมสบ้านๆปกติมาก
แล้วจะให้ขับความเร็วเท่า เวฟ 100 ตลอดก็กะไรอยู่ครับ.....อันนี้พูดจากคนที่ใช้รถบ้านๆน่ะครับ รถสมรรถนะดีๆผมก็ไม่มีเหมือนกัน
แต่ก็เข้าใจในมุมมองคนที่เค้าชอบรถเร็วๆสมรรถนะสูงครับ

Other people make mistakes....

บางทีเราเก่ง แต่คนอื่นบนถนนไม่เก่งครับ...

Ps, นึกออกแค่ Scirocco เช่นกันครับ นอกนั้น Subaru GRB A-line ครับ รถแท้น่าจะไม่ได้ อาจจะต้องเป็นรถย้าย

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:04:34 »
Audi TTS MK2 ไหมครับ น่าจะตอบโจทย์ทุกข้อ

เทอร์โบเดิม stage 2 ก็ประมาณ 330-360ม้าแล้วครับผม

ถ้าอัพเทอโบ ก็ไปได้ถึง 500 ถ้างบถึงใจถึงครับ.

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:12:02 »
มาติดเรื่องค่าดูแลรักษานี่แหละปีนึงไม่เกิน 3-4 หมื่น เป็นรถมือสอง แค่เกิดเจอซ่อมทีเดียวกลัวจะทะลุ 5 หมื่นด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:22:39 »

ความเร็ว 200+ ไม่ยากครับ ไม่ยากเลย

สิ่งที่อยากสื่อที่แท้จริงคือ ความปลอดภัยของผู้ร่วมทางครับ
เพราะคุณไม่มีทางรู้หรอกว่า คันไหนจะเปลี่ยนเลนตัดหน้า หรือเบรคกะทันหัน
ชีวิตที่เสียไป restart ใหม่ไม่ได้

ผมเขียนผิดตรงไหน

ที่กล่าวมาทั้งหมดคือถนนโล่งๆที่ไม่มีจุดตัดเลย ถ้าการจราจรมีรถประปรายก็ให้ถอน แปลว่าข้างหน้าโล่งเป็นกิโล
รถดีๆสมรรถนะดีๆ อุปกรณ์ส่วนควบดีๆ

ยางกลุ่ม zr หรือเหนือกว่า ที่ไม่เคยโดนบาด โดนเบียด โดนตำมา ยางไม่เกิน20000 โล
หน้ายางพร้อมๆ ทำงานไม่ถึง 60% ของขีดความสามารถของยาง มันก็วิ่งได้แบบปลอดภัยนี่ครับ

ผมไม่ได้บอกให้เอารถบ้านๆไปวิ่งนะครับ
ถ้ารถบ้านๆไปวิ่ง ต่อให้แตะ 210กม/ชม ได้ไม่ยาก ผมก็ไม่เอาครับ

แต่ยุโรปที่จขกท.ถามถึง ส่วนใหญ่วิงได้นะครับ

ผมไม่เข้าใจความหมายคุณว่าจะสื่ออะไรนะครับ
แต่สำหรับคนที่เคยวิ่ง แบบไม่ประมาทก็มีเยอะแยะนะครับ
เวลาโล่งๆ เป็นกิโลกิโลเนี่ย รถที่มีกำลังระดับ 250 แรงม้า มันวิ่งได้หลายคันเลย

ถ้าคุณไม่เคยเห็นก็ไม่ได้แปลว่าไม่มี คุณเอาความคิดคุณมาตัดสินแบบนี้มันก็ลำบากคนที่เค้าเคยสัมผัส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:26:52 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:37:49 »

ต่างจังหวัดเพรียบเลย มีตังเติมน้ำมันขับไปเถอะ
แถวบ้านผมขับข้ามจังหวัด40 -50 โล ถนน4เลนโล่งๆแล้วถนนไม่พังด้วยนั ไฟแดงมีที่เดียวตอนเข้าเมืองแล้ว  ยาวพอไหม  ระวังอย่างเดียวหมาวิ่งตัดหน้า

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:43:36 »

ผมเขียนผิดตรงไหน

ที่กล่าวมาทั้งหมดคือถนนโล่งๆที่ไม่มีจุดตัดเลย ถ้าการจราจรมีรถประปรายก็ให้ถอน แปลว่าข้างหน้าโล่งเป็นกิโล
รถดีๆสมรรถนะดีๆ อุปกรณ์ส่วนควบดีๆ

ยางกลุ่ม zr หรือเหนือกว่า ที่ไม่เคยโดนบาด โดนเบียด โดนตำมา ยางไม่เกิน20000 โล
หน้ายางพร้อมๆ ทำงานไม่ถึง 60% ของขีดความสามารถของยาง มันก็วิ่งได้แบบปลอดภัยนี่ครับ

ผมไม่ได้บอกให้เอารถบ้านๆไปวิ่งนะครับ
ถ้ารถบ้านๆไปวิ่ง ต่อให้แตะ 210กม/ชม ได้ไม่ยาก ผมก็ไม่เอาครับ

แต่ยุโรปที่จขกท.ถามถึง ส่วนใหญ่วิงได้นะครับ

ผมไม่เข้าใจความหมายคุณว่าจะสื่ออะไรนะครับ
แต่สำหรับคนที่เคยวิ่ง แบบไม่ประมาทก็มีเยอะแยะนะครับ
เวลาโล่งๆ เป็นกิโลกิโลเนี่ย รถที่มีกำลังระดับ 250 แรงม้า มันวิ่งได้หลายคันเลย

ถ้าคุณไม่เคยเห็นก็ไม่ได้แปลว่าไม่มี คุณเอาความคิดคุณมาตัดสินแบบนี้มันก็ลำบากคนที่เค้าเคยสัมผัส

ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ทำให้เกิดประเด็นนี้
คือผมจะวิ่งเร็วๆแบบนั้นตอนถนนโล่งๆคือทุกเลนโล่งหมดครับ ถ้าโล่งแค่เลนขวาเลนเดียวก็วิ่งช้ากว่านั้นเยอะ เพราะคิดในใจเสมอว่าอาจจะมีรถเปลี่ยนเลนออกมา
ส่วนมากผมวิ่งขึ้นเหนือ เหนือสุดไปถึงเชียงราย แม่ฮ่องสอน ถนนจะค่อนข้างดีและโล่งมากๆ ไม่มีแม้แต่คนที่2ข้างทาง เลยมีโอกาสกดขึ้นขนาดนั้น
ส่วนการดูแลรถหรืออัพเกรด พวกยาง เบรค ช่วงล่าง อันนี้น่าจะทำดีกว่าคนปกติทั่วไปครับ เพราะผมก็ไม่อยากเกิดอุบัติเหตุ แต่แค่ชอบความเร็วครับ

ถ้าทางโล่งจริงๆแบบที่ว่าด้านบน
F30จะขับแช่แบบสบายๆ ประมาณ200-210
ส่วนรถอีกคันSylphy DIG จะขับแช่แบบสบายๆที่ 150-160
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 16:47:58 โดย Vipvipvip »

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 17:14:23 »
คนที่มีรถแรง ขับเร็ว แต่รู้กาละเทสะ มีอยู่นะครับ ถึงแม้จะผิดกฎหมายเรื่องความเร็วที่ขับเกิน กม.กำหนด แต่ผมว่ามันไม่ได้เป็นตัวที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุเลย ตรงกันข้าม คนที่ขับช้าแต่แช่ขวา พวกที่รถเหมือนจะแรงชอบขับจี้ตูด ชอบมุดไหล่ทาง พวกนี้ละที่เป็นตัวก่ออุบัติเหตุ. Autobahn ไม่จำกัดความเร็วในบางช่วง แต่ถ้าเคยดู youtube หรือเคยไปประเทศแถบยุโรป ก็จะเห็นว่าเลนขวาสุด หรือซ้ายสุด (ตามพวงมาลัยของปท.นั่น) ก็จะใช้เลนแซงในการแซงเท่านั้น ไม่ว่าจะมีกี่เลนก็ตาม. ถนนเมืองไทย เลนไม่น้อยนะครับ ถ้าทุกคนใช้เลนให้เป็น ไม่แช่ขวา ผมว่ามันจะลดอะไรหลายๆอย่างลงไปได้. คหสต นะครับ.

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 17:16:30 »

ทางด่วนช่วงกลางคืน พอได้อยู่ครับ มีช่วงที่ทางตรงยาวให้ลองรถได้ครับ

รถช่วงล่างถึง คนขับมีสติอยู่ และเทสสมรรถนะรถเท่านั้นครับ นอกนั้นไม่จำเป็นไม่เคยใช้ถึง 200 ครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 17:22:46 »
คนที่มีรถแรง ขับเร็ว แต่รู้กาละเทสะ มีอยู่นะครับ ถึงแม้จะผิดกฎหมายเรื่องความเร็วที่ขับเกิน กม.กำหนด แต่ผมว่ามันไม่ได้เป็นตัวที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุเลย ตรงกันข้าม คนที่ขับช้าแต่แช่ขวา พวกที่รถเหมือนจะแรงชอบขับจี้ตูด ชอบมุดไหล่ทาง พวกนี้ละที่เป็นตัวก่ออุบัติเหตุ. Autobahn ไม่จำกัดความเร็วในบางช่วง แต่ถ้าเคยดู youtube หรือเคยไปประเทศแถบยุโรป ก็จะเห็นว่าเลนขวาสุด หรือซ้ายสุด (ตามพวงมาลัยของปท.นั่น) ก็จะใช้เลนแซงในการแซงเท่านั้น ไม่ว่าจะมีกี่เลนก็ตาม. ถนนเมืองไทย เลนไม่น้อยนะครับ ถ้าทุกคนใช้เลนให้เป็น ไม่แช่ขวา ผมว่ามันจะลดอะไรหลายๆอย่างลงไปได้. คหสต นะครับ.

เห็นด้วยครับ พวกช้าแช่ขวาทำให้คนที่เร่งรีบจริงๆ เขาต้องขับปาดซ้ายปาดขวา แต่แท้ที่จริงคือต้องโทษพวกช้าแช่ขวาครับ
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 17:34:17 »
แนะนำ ถ้าจะให้เห็นความแตกต่างจากรถเดิม f30 ขอให้เป็นเครื่อง V6 turbo ขึ้นไปครับ

เพราะส่วนตัวคิดว่า f30 พวก N20, B48 + เกียร์ zf8 แล้วไปจูนต่อ มันคือ 4 สูบเทอร์โบที่ อัตราเร่งไม่น้อยหน้าใครแล้วครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 17:39:38 »
แนะนำ ถ้าจะให้เห็นความแตกต่างจากรถเดิม f30 ขอให้เป็นเครื่อง V6 turbo ขึ้นไปครับ

เพราะส่วนตัวคิดว่า f30 พวก N20, B48 + เกียร์ zf8 แล้วไปจูนต่อ มันคือ 4 สูบเทอร์โบที่ อัตราเร่งไม่น้อยหน้าใครแล้วครับ

อยากได้ActiveHybrid3อยู่ครับ แต่กลัวไม่มีปัญญาซ่อม เพราะน่าจะใกล้หมดBSIกันแล้ว
งบไม่เกิน1.8ลบ ในตลาดเครื่องV6เทอร์โบ+ยังไม่เก่า
ผมไม่มีไอเดียว่าจะเป็นคันไหนเลยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 18:19:54 »
คุณ Vipvipvip จะเปลี่ยนรถอีกแล้ว  8)

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 18:51:06 »
คุณ Vipvipvip จะเปลี่ยนรถอีกแล้ว  8)
ใจมันร้องเรียกหารถ2ประตูครับ อิอิ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 19:07:39 »
เร็วบนถนนที่ปลอดภัย แค่นั้นแหละ

Pulsar DIG ก็เคยกด 180 - 200 กม./ช.ม.นะ บนถนนโล่งๆ ว่างๆ ไม่มีรถ แต่ก็ภายใต้ Limit รถ เจอถนนเป็นคลื่น รถเริ่มโยน ก็ยกทันที เพราะรู้ว่า ถ้าพลาดมา เราเอาไม่อยู่แน่ คันนี้ ขนาดทำช่วงล่าง ความเร็วปลอดภัย ก็ประมาณ จขกท ว่าแหละ คือ 150 - 160 ไม่เกินนี้ จะแช่เร็วกว่านี้ยาวๆ CRV G3 นิ่งกว่าเยอะ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 19:41:41 »
ผมก็ไม่ได้อยากให้เกิดดราม่านะครับ
แต่ที่เตือนก็ด้วยความหวังดี  เคสมันเกิดมาเยอะ
คนที่อยู่บนถนนก็มีหลายสกิล เซียน มือใหม่ เงอะงะ มีครบ

การที่ถ้าบางท่านเคยได้ขึ้นไปสัมผัสเวลาเกิดเคสแบบนี้ขึ้นมา
สิ่งที่เขามาพูดในชั้นศาล หรือชั้นไกล่เกลี่ย หรือแม้แต่ในชั้นพนักงานสอบสวน
ผมก็เห็นคำกล่าวยอดนิยมคือ ขอโทษกับสิ่งที่เกิดขึ้น
เกิดจากความคึกคะนอง รีบเร่ง เห็นว่าถนนมันโล่ง และอีกหลายเหตุผล

สิ่งที่ผมต้องการสื่อก็ชัดเจนนะครับว่า ชีวิตมัน restart ใหม่ไม่ได้
ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหนที่สูญเสีย มันก็ restart ใหม่ไม่ได้
สิ่งที่มีคือความเศร้าของคนข้างหลัง

ถ้าบางท่านคิดว่าตัวเองเซียน ไม่มีวันพลาด ก็แล้วแต่นะครับ นานาจิตตัง

ผมแค่เตือนด้วยความหวังดี ใครหัวร้อนไม่ชอบก็ต้องขออภัย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 19:44:17 »
เหมือนจะขับเร็วแบบแช่ใช่ไหมครับ น่าจะมองรถ NA ไม่ใช่ Turbo ไว้บ้าง
F30 ก็เหลือๆแล้วสำหรับความเร่งและความเร็วปลาย ถ้าอยากขยับคงเป็น Golf Gti เหนือกว่าทุกด้าน 200+ นิ่งกว่ามาก ไม่มีความเครียดเข้ามาย้ำกราย ถ้าตัวอื่นๆก็มีบ้าง ผมมีทั้งคู่เลยเชียร์ถูก นึกว่าจะขับ 240+ จะแนะนำตัวอื่นให้ ม้าซัก 400ตัวเป็นไง
แต่บนถนน อย่าขับเร็วเลยครับ ต้องข่มใจ ถึงแม้ตีนเรามันเรียกร้อง มีอะไรเกิดขึ้นเบรคอาจจะหยุดได้ แต่ยางมันไม่เอาด้วย ช้าแต่ชัวร์ถึงที่หมายเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 19:49:33 โดย NR »