ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามความคิดเห็นพี่ๆเรื่องพฤติกรรม มอเตอร์ไซด์บ้านเราหน่อยครับ  (อ่าน 16850 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามความคิดเห็นพี่ๆเรื่องพฤติกรรม มอเตอร์ไซด์บ้านเราหน่อยครับ

สิ่งแรกที่ผมเบื่อคือทำไมเวลาติดไฟแดงที่แยกแล้ว ต้องเลยล้ำทางม้าลายไปมากๆเลย คือเข้าใจว่าเวลาติดไฟแดง มอไซมันเยอะก็เลยล้น แต่ผมเห็นคันที่อยู่เลยทาง้มาลายนี่มาคันแรกๆตลอดเลยนะครับ มันเป็นปัญหาเวลาที่เป็นสามแยกอ่ะครับ เวลาผมเลี้ยวสามแยกเล็กๆ ด้วยความที่ก็ต้องระวังรถทางตรงจากฝั่งตรงข้ามกับมุมเลี้ยว ว่าจะผ่าไฟแดงมาหรือเปล่าแล้ว หันมาอีกทีถ้าเลี้ยววงแคบๆหน่อยนี่มีสอยมอไซแน่ๆครับ มันเลยอันตรายเราต้องเลี้ยวกว้าง รถทางซ้ายที่เลี้ยวคู่กันก็จะชนเอา

อย่างสองครับ อันนี้ค่อนข้างเป็นความไม่ชอบส่วนตัวมากๆ เวลาขับรถสองเลนสวนกัน พอฝั่งตรงข้ามติดยาวๆปุ๊ป พี่ท่านเป็นต้องแซงสวนยาวมาทุกครั้ง ไอเราขับอยู๋ปกติก็ต้องคอยหลบเป็นระยะๆ ผมเคยนะครับขับยาวเลยไม่หลบดู ดูเค้าจะหลบไหม ปรากฏว่าหลบครับ แต่ไม่ดีหรอกครับ เกิดปัญหามามันไม่คุ้มกัน

เพียงแค่มาสอบถามความคิดเห็นพี่ๆในกลุ่มเฉยๆครับ ว่ารู้สึกยังไงกันกับเรื่องแบบนี้ หรืออาจจะมีความคิดเห็นพี่ๆที่เคยขับมอไซก็มาอธิบายกันครับ
ส่วนตัวผมก็ชินชาละครับ ขับรถในกรุงเทพไม่เจ๋งจริงนี่อยู่ลำบาก 5555

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมออกตัวก่อน ว่าไม่ใช่มอเตอร์ไซด์ทุกคันที่ขับแย่นะครับ  เป็นเพียงแค่บางส่วน(แต่ก็เยอะอยู่)

รถมอเตอร์ไซด์ ณ เวลานี้เป็นรถที่มีอิสระในการขับมากที่สุดแล้ว
เบา เล็ก คล่อง เวลาเจอด่านก็เลี้ยวหนีได้ ขับไปเฉี่ยวใครก็ชิ่งได้ เด็กก็เอามาขับได้ แต่งรถอะไรยังไง ท่อดัง ควันดำก็ทำได้เพราะของหาง่ายราคาถูก

ผมเดินจากสวนลุมมายังแยกช่องนนทรีทุกวันทำงาน เห็นพฤติกรรมของคนขับมอเตอร์ไซด์แทบจะทุกแบบ
ฝ่าไฟแดง วิ่งบนทางเท้า แถมจะชนคนที่ข้ามทางม้าลายทั้งๆที่ไฟแดงอยู่ด้วย
เวลารถติดก็จะแทรกๆให้ไปอยู่หน้าสุดเพื่อจะได้ไปก่อน บางครั้งก็เบียดมอเตอร์ไซด์กันเองจะมีเรื่องกันก็มี

เวลาขับบนถนนจะขับแบบไร้ทิศทางเหมือนแมลงวันบิน เดี๋ยวก็วิ่งกลางเลน เดี๋ยวก็วิ่งตรงเส้นแบ่ง เดี๋ยวก็โฉบไปโฉบมา
บางครั้งวิ่งช้ามากแต่วิ่งอยู่กลางเลนขวาเลยก็มี  บางทีเปิดไฟเลี้ยวขวา แต่เลี้ยวซ้ายเฉยเลยก็มี

เวลากลับรถจะชอบเลี้ยวซ้อนเลนแล้วต้องไปเลี้ยวปาดหน้ารถที่กำลังรอเลี้ยวอยู่ แทนที่จะตีวงไปกว้างๆ
บางทีเลี้ยวซ้ายก็จะชอบมาเลี้ยวแทรก ไม่รู้เหรอว่าเวลารถเลี้ยวมันจะเบียดตรงมุมทางเลี้ยว

ผมไม่โทษเรื่องกฎหมายหรอกแต่มองถึงการบังคับใช้มากกว่า  การที่คนทำผิดไม่เคยถูกลงโทษมันจะเสียนิสัยไปเรื่อยๆจนเคยชิน
แล้วก็จะลามไปถึงเรื่องอื่นๆในชีวิตประจำวัน เช่น ไม่รู้จักการต่อคิว เป็นต้น
บางเรื่องอย่าว่าแค่มอเตอร์ไซด์ คนขับรถยนต์ก็เป็น.........................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 14:49:36 โดย akewizard »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อยากสอบถามความคิดเห็นพี่ๆเรื่องพฤติกรรม มอเตอร์ไซด์บ้านเราหน่อยครับ

สิ่งแรกที่ผมเบื่อคือทำไมเวลาติดไฟแดงที่แยกแล้ว ต้องเลยล้ำทางม้าลายไปมากๆเลย คือเข้าใจว่าเวลาติดไฟแดง มอไซมันเยอะก็เลยล้น แต่ผมเห็นคันที่อยู่เลยทาง้มาลายนี่มาคันแรกๆตลอดเลยนะครับ มันเป็นปัญหาเวลาที่เป็นสามแยกอ่ะครับ เวลาผมเลี้ยวสามแยกเล็กๆ ด้วยความที่ก็ต้องระวังรถทางตรงจากฝั่งตรงข้ามกับมุมเลี้ยว ว่าจะผ่าไฟแดงมาหรือเปล่าแล้ว หันมาอีกทีถ้าเลี้ยววงแคบๆหน่อยนี่มีสอยมอไซแน่ๆครับ มันเลยอันตรายเราต้องเลี้ยวกว้าง รถทางซ้ายที่เลี้ยวคู่กันก็จะชนเอา

อย่างสองครับ อันนี้ค่อนข้างเป็นความไม่ชอบส่วนตัวมากๆ เวลาขับรถสองเลนสวนกัน พอฝั่งตรงข้ามติดยาวๆปุ๊ป พี่ท่านเป็นต้องแซงสวนยาวมาทุกครั้ง ไอเราขับอยู๋ปกติก็ต้องคอยหลบเป็นระยะๆ ผมเคยนะครับขับยาวเลยไม่หลบดู ดูเค้าจะหลบไหม ปรากฏว่าหลบครับ แต่ไม่ดีหรอกครับ เกิดปัญหามามันไม่คุ้มกัน

เพียงแค่มาสอบถามความคิดเห็นพี่ๆในกลุ่มเฉยๆครับ ว่ารู้สึกยังไงกันกับเรื่องแบบนี้ หรืออาจจะมีความคิดเห็นพี่ๆที่เคยขับมอไซก็มาอธิบายกันครับ
ส่วนตัวผมก็ชินชาละครับ ขับรถในกรุงเทพไม่เจ๋งจริงนี่อยู่ลำบาก 5555

ทำใจครับ 5555+
คนขับดีก็มี  คนสายตาสั้นก็เยอะครับ (เห็นไฟแดงเป็นไฟเขียว... ;D)
นิสัยเหล่านี้ อยู่ที่สามัญสำนึกล้วน ๆ
เห็นตั้งแต่คนปั่นจักรยานชุ่ย ๆ ยันรถซุปเปอร์คาร์ปาดหน้า  8)

ออฟไลน์ เต๋า AV

ขับดีก็มี ขับเ-ี้ย ก็เยอะ ...

ออฟไลน์ ไทบ้าน

คนใช้มอไซค์บ้านเรามีจำนวนมากที่ไม่มีใบขับขี่ครับ ตำรวจก็ได้แค่ตั้งด่านสุ่มจับเท่านั้น
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ DriveOnly

ทัศนคติของคนขับมอไซด์ส่วนมากคือ ต้องได้ไปก่อน หยุดรอไม่ได้ แก้ยากครับ เพราะปลูกฝังกันมานาน และตำรวจก็ไม่ว่าอะไรด้วยครับ ขนาดตำรวจยืนโบกให้หยุดตรงจุดกลับรถ ยังไม่ยอมจอดเลย พอตำรวจหันซ้ายปุ๊ป มอไซด์พุ่งออกไปเลย แล้วก็ตามกันเป็นขบวน ตำรวจก็ไม่ทำไร

ออฟไลน์ mongolias

ทัศนคติของคนขับมอไซด์ส่วนมากคือ ต้องได้ไปก่อน หยุดรอไม่ได้ แก้ยากครับ เพราะปลูกฝังกันมานาน และตำรวจก็ไม่ว่าอะไรด้วยครับ ขนาดตำรวจยืนโบกให้หยุดตรงจุดกลับรถ ยังไม่ยอมจอดเลย พอตำรวจหันซ้ายปุ๊ป มอไซด์พุ่งออกไปเลย แล้วก็ตามกันเป็นขบวน ตำรวจก็ไม่ทำไร

ตามนี้เลยครับ
คนที่ขี่ดีๆ ก็มีเยอะ แต่พวกที่ขอให้ได้ไปก่อน มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Bank113

• Newbie
  • *
โอโฮ เพียบครับ
1.ถนนเลนสวน พี่แก สวนเลนมาอย่างเร็วเลยประมาณรีบไปจะทำไม
2. ชอบฝ่าไฟแดงครับ ถนนว่างนิดนึง
พี่แกสวนเป็น ขบวน ครับ
3. ชอบปาดรถใหญ่ ไม่รู้เป็นอะไรคิดว่าปาดยังไงรถใหญ่ยังไงก็ต้องเบรคให้มั้งคับ
4.ขับจี้ตูด ประมาณเบรคปุ้บ ชนปั้บเลย ตอนสอบใบขับขี่ ไม่รู้หรอไงว่า เวลาขี่มอไซต์ต้องเว้นคันหน้ากี่เมตร
5. อันนี้ผมเกลียดมากครับ คือ เวลาจะเลี้ยวออกจากซอย มอไซต์จะต้องแทรก ช่องทางซ้ายมือ ออกไปอย่างรวดเร็ว คืออยาก บอกว่าผมขับรถสูงเวลาเลี้ยวตีวง มันมองไม่เห็น มอไซต์นะคับ
5. บางครั้งผมเดิน บนทางเท้า มอไซต์พี่แกก็ยังขับ มาอย่างเร็ว คนเดินเท้าอย่างผมหลบแทบไม่ทันเลยคับ

ข้อสังเกตุครับ เหตุการณ์ เหล่านี้ ส่วนใหญ่ คือ วินมอเตอร์ไซต์ กับ เด็ก แมสเซ็นเจอร์คับ

ออฟไลน์ [email protected]

• **
วีรกรรมที่น่าเบื่อมากๆ
1.แก้ไขท่อไอเสียจนเสียงดังอยู่คอนโดติดถนนรำคาญมากๆ
2.ฝ่าไฟแดง
3.ชอบเบียด แทรกเวลารถติดจนมาโดนรถ
4.ไม่จอดเวลารถจอดให้คนข้ามถนน มีหลายเคสแล้ว
5.ชอบสวนเลน
6.ขี่บนทางเท้า
7.ต้องเบิ้ลเครื่องเพื่อให้คนอื่นชยันโตบุพการีของตัวเอง

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
ผมออกตัวก่อน ว่าไม่ใช่มอเตอร์ไซด์ทุกคันที่ขับแย่นะครับ  เป็นเพียงแค่บางส่วน(แต่ก็เยอะอยู่)

รถมอเตอร์ไซด์ ณ เวลานี้เป็นรถที่มีอิสระในการขับมากที่สุดแล้ว
เบา เล็ก คล่อง เวลาเจอด่านก็เลี้ยวหนีได้ ขับไปเฉี่ยวใครก็ชิ่งได้ เด็กก็เอามาขับได้ แต่งรถอะไรยังไง ท่อดัง ควันดำก็ทำได้เพราะของหาง่ายราคาถูก

ผมเดินจากสวนลุมมายังแยกช่องนนทรีทุกวันทำงาน เห็นพฤติกรรมของคนขับมอเตอร์ไซด์แทบจะทุกแบบ
ฝ่าไฟแดง วิ่งบนทางเท้า แถมจะชนคนที่ข้ามทางม้าลายทั้งๆที่ไฟแดงอยู่ด้วย
เวลารถติดก็จะแทรกๆให้ไปอยู่หน้าสุดเพื่อจะได้ไปก่อน บางครั้งก็เบียดมอเตอร์ไซด์กันเองจะมีเรื่องกันก็มี

เวลาขับบนถนนจะขับแบบไร้ทิศทางเหมือนแมลงวันบิน เดี๋ยวก็วิ่งกลางเลน เดี๋ยวก็วิ่งตรงเส้นแบ่ง เดี๋ยวก็โฉบไปโฉบมา
บางครั้งวิ่งช้ามากแต่วิ่งอยู่กลางเลนขวาเลยก็มี  บางทีเปิดไฟเลี้ยวขวา แต่เลี้ยวซ้ายเฉยเลยก็มี

เวลากลับรถจะชอบเลี้ยวซ้อนเลนแล้วต้องไปเลี้ยวปาดหน้ารถที่กำลังรอเลี้ยวอยู่ แทนที่จะตีวงไปกว้างๆ
บางทีเลี้ยวซ้ายก็จะชอบมาเลี้ยวแทรก ไม่รู้เหรอว่าเวลารถเลี้ยวมันจะเบียดตรงมุมทางเลี้ยว

ผมไม่โทษเรื่องกฎหมายหรอกแต่มองถึงการบังคับใช้มากกว่า  การที่คนทำผิดไม่เคยถูกลงโทษมันจะเสียนิสัยไปเรื่อยๆจนเคยชิน
แล้วก็จะลามไปถึงเรื่องอื่นๆในชีวิตประจำวัน เช่น ไม่รู้จักการต่อคิว เป็นต้น
บางเรื่องอย่าว่าแค่มอเตอร์ไซด์ คนขับรถยนต์ก็เป็น.........................

ตอบจบครบทุกประเด็น ไม่เหลืออะไรให้ผมตอบเลย 555

วิถีพ่อเเม่ บางคนก็นะตามใจลูก เด็กโรงเรียนมัธยมสมัยนี้ มีมอไซเเต่งขี่ไปเรียนกันเเล้ว พอเกิดเรื่องก็ "ลูกฉันเป็นเด็กดี" ทุกที

ออฟไลน์ ixoxi999

• **
ขึ้นสะพานข้ามแยกที่ไม่ให้ขึ้น พอตำรวจอยู่อีกฝั่ง ขับสวนลงมาเลย เคยเจอมั้ยครับ

ออฟไลน์ MUK

จริงๆมีทั้งดีและไม่ดีครับ
เป็นเรื่องวินัยในตัวคนล้วนๆครับ
ผมว่าพอกับรถยนต์นะครับไม่ต่างกัน
แต่พฤติกรรมคนละแบบก็เท่านั้น
เพราะทำไม่ได้เหมือนมอเตอร์ไซค์
ไม่งั้นเราคงไม่ครองอันดับ 1 ครับ
ประชากรน้อยกว่าจีนไม่รู้กี่เท่า
แต่เรื่องนี้ยังแซงได้หน้าตาเฉย

ออฟไลน์ ariazero

ปรกติผมจะเห็นใจนะครับ รถอะไรคนขับก็ตากแดด เนื้อหุ้มเหล็ก แอร์ก็ไม่มี ถุงลมก็ไม่มี บางคันแพงกว่ารถยุโรปอีก  ::)

เล่าประสปการณ์ขำๆ สมัยก่อนผมก็จอดติดไฟหน้าคันแรก แล้วก็จอดชิดเส้น เลยมอร์ไซด์ก็จะไปไม่ค่อยจะได เขาก็มองหน้า
ทีนี้ถ้าผมได้จอดคันแรกก่อนติดไฟแดง ผมจะเว้นที่ไว้ให้ไปกองรวมกันข้างหน้าเยอะๆและให้พวกแกไปกันก่อน
ก็มีบางท่านที่เป็นรถบนถนนนี่แหละบีบแตรด้วยนะหาว่าไปเว้นที่ให้เขาทำไม?

ทีนี้พอไฟเขียวเขาออกตัวไปพร้อมๆกัน แล้วก็ล้มพร้อมๆกันกองกันด้านหน้าผมเลยถึงบางอ้อว่า เออบางทีก็คิดผิดที่ไปเว้นให้เขากองรวมๆกันข้างหน้าเยอะๆ   :-X

เพราะงั้น ใช้ถนนต้องใจเย็นๆนะครับ เท่าที่เห็นคือขนาดของรถกับ มอร์ไซต์มันใหญ่ขึ้น แต่ถนนอ่ะมันเท่าเดิม...บางทีมันแคบกว่าเดิมด้วยไม่ว่ารถจะจอดข้างถนน มีกระถางต้นไม้มากั้น ก่อสร้างรถไฟ ทำถนน...และยังต้องมีเว้นที่ให้คนที่มาทำถนนนอนพักด้วย
นี่ยังไม่นับ แผงขายของตามฟุตบาทส่งผลให้คนลงมาเดินบนถนนด้วยนะ

ที่ผมอยากด่าที่สุดคือเส้นการจราจรบางทีมั่วไปนะ ไม่งั้นก็จางจนไม่เห็นเลย
ถ้าถนนไป-กลับมี  8 เลนผมก็เชื่อว่ามันจะมีปาฎิหารย์ที่ทำให้ช่องการจราจรลดเหลือ 2 เลนได้นั้นแหละ   
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คุยกันเรื่องนี้ก็ยาวเลย หาร้านนั่ง กินเบียร์ไปด้วยดีกว่าครับ  ::)

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
มอเตอร์ไซค์เล็กเห็นมานานแล้ว วิ่งสวนเลน วิ่งบนทางเท้า มีรูตรงไหนแทรกไปหมด

แต่มีพวกที่มาใหม่พักหลังๆ มานี้ คือพวกบิ้กไบค์ ซึ่งที่เจอต่างจากรถเล็กคือ กร่างครับ วิ่งเร็วแล้วไม่ค่อยชอบจะเบรค ถ้ารถยนต์ออกเปลี่ยนเลนแค่นี้พี่แกก็ไม่พอใจแล้ว ชอบมาวิ่งบังข้างหน้าแล้วโบกมือบ้างละ ชี้บ้างละ เจอบ่อยมาก ทั้งที่ไฟเลี้ยวก็เปิด ออกก็ไม่กะทันหัน ชนก็ไม่ได้ชน ใจพี่แกใหญ่คับถนนมาก ท่อก็เสียงดัง หูจะแตก ฝนตกก็จอดหลบฝนใต้อุโมงค์ยึดไปครึ่งเลนทำรถติด แล้วก็คิดว่าตัวเองเท่

ผมไม่รู้นะว่าคนพวกนี้ส่วนใหญ่เป็นแบบที่ผมเจอหรือไม่ แต่ที่รู้สึกคือ มอเตอร์ไซค์เล็กจะออกแนวด้านๆ มึนๆ ไม่สนถึงจะขับขี่ผิดกฎจราจร บิ้กไบค์จะออกแนวกร่าง ใหญ่คับฟ้า คิดว่าตัวเองเท่ โดนจับก็จะเถียงสู้ตำรวจ ไม่ยอมคนง่ายๆ

ออฟไลน์ swan

ถึงจะไม่ทั้งหมดแต่ก็ส่วนมาก เห็นพฤติกรรมพวกนี้แล้วเบื่อหน่าย หรือเค้าคิดว่าขับมอเตอร์ไซด์แล้วตายไม่เป็น นับวันยิ่งแย่ลงนะ

ออฟไลน์ Freekick042

ที่รำคาญและเจอบ่อยๆนะ
เปิดไฟเลี้ยวก่อนเกิน15วิ ก็ยังจะเบียดเข้าข้างเราเลี้ยว เราต้องเบรกให้ผ่านไปก่อนตลอด

ยูเทิร์นเราเป็นคนยูเทิร์นแคบชิดขอบ ก็ชอบมาแทรกเข้าวงใน เพื่ออะไรวะ

พวกป้าๆขับช้าแช่ขวาเพื่อยูเทิร์นในอีก2กิโลข้างหน้า อันนี้ทำใจเลยนิสัยมนุษย์ป้า

ออฟไลน์ spn

คุยกันเรื่องนี้ก็ยาวเลย หาร้านนั่ง กินเบียร์ไปด้วยดีกว่าครับ  ::)
จริงเลยครับ จับรถวันนึง เจอประเด็นเรื่องมอไซด์ไม่รู้กี่เรื่อง
แค่ออกจากซอยหน้าหมู่บ้านก็เจอย้อนศรทุกวันแล้วครับ 555
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นึกถึงสมัยก่อนตอนขับมอเตอร์ไซด์ใหม่ๆ บางทีก็ไม่รู้ว่าสิ่งที่ทำถูกหรือผิดหรืออันตรายอย่างไร บางอันก็เห็นเค้าทำๆกันมาก็ทำบ้างเพราะคิดว่าเป็นเรื่องที่ทำกันปกติ พอโตมาจนได้ขับรถยนต์จึงได้รู้ว่าหลายๆสิ่งที่เคยทำไปนั้นผิด บางอย่างก็อันตราย หลายอย่างก็ผิดกฎหมาย

ทางแก้สำหรับผมก็คือบรรจุเรื่องจราจรในหลักสูตรการเรียนไปเลย โดยเฉพาะการขับขี่มอเตอร์ไซด์ให้เอาเจ้าหน้าที่มาสอบที่โรงเรียนเลย ปลูกฝังกันตั้งแต่ยังเด็กๆดีกว่าให้รู้แบบผิดๆกันจนการเป็นฝังหัว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BN`

ผมเจอทุกวันจนชินไปแล้วครับ ทุกวันนี้ขับเบี่ยงๆหลบๆไว้ก่อน จะได้ไม่เฉี่ยวชน

ออฟไลน์ S6

ไม่ค่อยจะสังเกตแต่เจอทุกวันจนชินมากว่า 30ปี
  แต่ที่ Amazing มากคือ สังเกตเมื่อวันก่อนหน้า 7-11 จะมีช่องจอดรถใหญ่ที่ระบุไว้ที่จอดคนพิการ รถใหญ่ก็จะเลี่ยงไม่มีใครมาจอดเลย ผมก็จอดข้างๆ รอแฟนลงไปซื้อของ เริ่มเห็นรถ 2 ล้อจอดมันเลนนั้น ตรงกลางเลยรถ 2 ล้อถ้ามา 10 คันจะมีจอดตรงนี้ 4 คัน คันอื่นจะไปจอดช่องมอเตอร์ไซด์ที่เขาทำไว้ให้ บางคันก็ไปจอดช่องรถใหญ่ จอดมันกลางเลนเลย แต่ที่น่าสังเวชคือไปจอดช่องคนพิการ แล้วก็เดินเข้าไปช๊อปเลย

ออฟไลน์ madboy

มักจะไม่มีเบรก ไฟหน้า ไฟท้าย

แต่มีแตร และนิ้วกลาง  ;D

ออฟไลน์ n

• Full Member
อยากมีมอเตอร์เวย์/ทางด่วนเยอะๆๆครับ มอไซด์และบิ๊กไบค์ ขึ้นไม่ได้555. ถนนเส้นไปต่างจังหวัดเมืองท่องเที่ยว จะเจอบ่อยพวกบิ๊กไบค์กร่างๆๆ แซงแล้วชอบทำไม้ทำมือชี้ เหมือนตัวเองถูกตลอด....แต่งตัวชุดหนังสวมหมวก นึกว่าเขาเท่...มากๆๆๆครับ

ออฟไลน์ CarameLon

วันก่อนไปต่อใบขับขี่มอไซค์ที่ขนส่ง แอบฟังกลุ่มมอไซค์คุยกัน 7-8 คน
จับใจความได้ว่าพวกเขามาสอบขอใบขับขี่หลายรอบมากๆแล้ว ไม่ผ่านท่าบังคับ ทรงตัวไม้กระดาน 10 วินาที
ทำให้รู้ว่า พวกมอไซค์ที่อยู่บนถนนยังมีอีกหลายคันไม่มีใบขับขี่ ! มันบ้าไปแล้ว แล้วเราๆท่านๆก็ไปซ้อนท้ายพวกเขา
 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ koko86

ถูกทุกข้อตามที่ทุกท่านที่ได้กล่าวมาเลยครับ
แถมเดี๋ยวนี้มีบิ๊กไบค์ ที่ขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด และ ความเร็วสัมพันธ์ของการจราจรโดยรอบมากๆ
ซึ่งนั่นยิ่งเสี่ยงกับอุบัติเหตุ

แต่เราทำอะไรไม่ได้ เพราะกลไกการลงโทษ มันอ่อนเกินไป
เชื่อไหม ผมเห็นฝรั่ง พออยู่เมืองไทยนานๆ ก็ขี่มอไซค์ ไม่ใส่หมวก แว้น เฉยเลย

ยังไงเราขับรถเก๋งก็โชคดีกว่าครับ ถ้าขับระวังๆ อย่างมาก ก็แค่หูช้างหลุด แต่พวกมอไซค์ นี่ถึงตาย พิการ
และอย่าลืมติดกล้องบันทึกกันถูกใส่ร้ายไว้

สุดท้าย มันก็เป็นไปตามกฏคัดเลือกตามธรรมชาติครับ พวกนี้มีความเสี่ยงเยอะก็จะเสียชีวิต พิการเยอะไปเอง ตามกฏความเสี่ยง300: อุบัติเหตุใหญ่ 1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 20:56:59 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมตบอย่างเดียวอะถ้ากวนใส่    เคยมีครั้งนึงถนนโล่งๆเลย 2 เลนผมก็มาเร็วพอควรนะก็ยังจะออกมาจากซอยซ้ายมือ

พอก็กดแตรไปสองครั้ง  พี่ออกมาได้เท่านั้นแหละรีบบิดมาหาแซงผมกลับเลย 

อารมณ์รำคาญจะกดหนีๆไป    โอ้โห    พอจะแซงขวางทั้งซ้ายทั้งขวา ขี่เลื้อยเป็นงูเลย  ผมหาจังหวะตีคู่ได้หักใส่เลยครับไม่สนใจแล้ว กะว่าแมร่งลงข้างทาง มันก็ปอดแฮะเบรคเลย  จากนั้นขี่หงอยเลยผมชะลอเหลือ 60 มันก็ไม่แซง  เหลือ 40 ก็ไม่แซง    :-X :-X :-X

ป.ล.  สังเกตดูครับมอเตอร์ไซต์กลัวกระบะไม่รู้ทำไม  คงกลัวพ่นหมึกใส่มั้ง   :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

พฤติกรรมตามข้อแรก ผมมองอีกมุม การที่รถมอเตอร์ไซต์ มาอยู่ด้านหน้า เป็นความปลอดภัยอย่างหนึ่ง กรณีที่รถยนต์คันหลังเบรคไม่อยู่ อย่างน้อยก็มีรถยนต์ช่วยบล็อคหรือป้องกันอุบัติเหตุหนักๆ ได้

กรณีที่ 2 ไม่เฉพาะรถมอเตอร์ไซต์ครับ รถยนต์ก็มี ล่าสุดก็เปิดเลนพิเศษ ที่เป็นคลิปดาหม่าบนโซเชียลไป

ผมว่าพฤติกรรมอยู่ที่คน ไม่ใช่อยู่ที่รถหรอกครับ

ออฟไลน์ BN`

ที่เจอบ่อยอีกอย่างนึง มอเตอร์ไซค์จะชอบจอดกินพื้นที่ของรถยนต์

จนทำให้รถยนต์ไม่สามารถจอดได้ และมีพื้นที่จอดไม่เพียงพอครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมเองบางครั้งแว้นซ์ไปทำงาน ก็เบื่อพวกนี้เหมือนกัน ไม่รู้จะรีบไปไหน

สมัยก่อนจอดติดไฟแดงโดยเว้นทางม้าลายให้คนข้าม
พวกก็บีบแตรแล้วบอกให้ขยับไปทับเส้น ตัวเองจะได้อยู่หน้าบ้าง (พวกเด็กน้อย ใช้ PCX เก่าๆแต่งซิ่ง)

ผมก็ไม่ยอม ตะโกนบอกไปว่ามีคนข้าม จะไปทับได้ไง

พอไฟเขียว แหม่ ทำเป็นกระฟี้ดกระฟ้าด จะหาเรื่องผม
ผมก็ยกล้อหน้ากระแทกรถแม่มครับ (ตอนนั้นยังขับ CB300F อยู่ เบี้ลคลัตช์ได้)

มันกลัวครับ รีบขี่หนีไป ส่วนผมก็ชิวๆเอาแค่สั่งสอนพอสนุก

คนพวกนี้ยิ่งกว่า Level 0.5 อีก แค่เศษเสี้ยววินาทีก็ให้ไม่ได้ จะรีบไปไหนกัน

ออฟไลน์ Auto

ขับรถย้อนศรไม่ตายก็บุญแล้ว นิสัยและวินัยคนไทยแย่มาก ทำผิดจนเป็นความเคยตัว ต้องให้เกิดเหตุกันอีกกี่เคส

เกิดเหตุ คืนนี้เอง     รถผมเองดีที่มีประกันไปชนกับมอเตอร์ไซด์ที่ย้อนศรมาพอดี รีบโทรขอความช่วยเหลือกับประกันภัยของ กรุงเทพประกันภัย ให้รีบมาด่วน เจอคู่กรณีมีปัญหา คุยกันไม่รู้เรื่อง ดีที่ประกันรีบมาเคลียร์จนจบ

https://www.facebook.com/groups/2.7VVTi.Club/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 04:17:17 โดย Auto »