ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้แจ๊สช่วงล่างนุ่มขึ้นแนะนำโช๊คตัวไหนดีครับ  (อ่าน 24400 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
อยากให้ช่วงล่างนุ่มขึ้นครับ ขับรถไม่เร็วครับเน้นขับทางไกลสบายถ้าใส่สตรัทไม่รู้ว่าเป็นยี่ห้อไหนดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: อยากให้แจ๊สช่วงล่างนุ่มขึ้นแนะนำโช๊คตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 09:24:23 »
ของตกแต่งส่วนมากจะแข็งกว่าของเดิมๆทั้งหมดครับ

ไม่รู้ว่ารถใช้งานมานานหรือยังครับ ถ้าใช้มานานแล้ว ลองดู ยาง ก่อนว่าหมดอายุหรือยัง หรือ ถ้ายังเป็นรถใหม่ๆอยู่ ของโรงงานเขาอาจจะใช้ขนาดยางที่เป็นยางแก้มเตี้ย เลยทำให้รู้สึกแข็งไปบ้าง บวกกับรูปแบบของยาง ที่เป็นยางติดรถมาอาจเป็นตัวรองๆลงมา เวลาเปลี่ยนยางรอบต่อไป ลองหายางเบอร์เดียวกัน ที่เป็นแบบนุ่มเงียบ มาลองใช้ดูก่อนครับ

ถ้าไม่ได้เน้นเฟริม์แบบใช้ความเร็วอะไร ช่วงล่างเดิมนิ่มนวลสุดแล้วครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: อยากให้แจ๊สช่วงล่างนุ่มขึ้นแนะนำโช๊คตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 10:29:11 »
เช็คทุกอย่างครับ ลูกหมาก ยางรองเบ้าโช๊ค ถ้าเสื่อมก็เปลี่ยน

ใส่ล้อใหญ่ไปยางแก้มเตี้ยไปหรือเปล่า ใส่ล้อ 15 ยางแก้มหนาหน่อยครับ

ช็อคอัพ ชุดเดิมหรือเปล่า มีเปลี่ยนสปริงโหลดไหม นุ่มสุดคือสปริงเดิม ๆ จากโรงงานครับ

สตรัทปรับเกลียว จะทำให้ช่วงล่างแข็งขึ้นไปอีกครับ แม้จะปรับนุ่มได้ก็ตามครับ ถ้าไม่สนใจเรื่องโหลดก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 10:45:26 »
ปกติ Jazz ไม่เคยนุ่มอยู่ละ

ใส่โช้คแต่งเข้าไป มันจะกระด้างน้อยลง ... ไม่ได้นิ่มนะ แต่เฟิร์มขึ้น แบบ ลงสะพานมาแรงๆทีเดียวอยู่ ไม่มีแถม

ที่ใส่ Jazz GE อยู่ คือ New SR จับกับ สปริง Dobinson ยาง Primacy 4 อาการดีกว่าตอนป้ายแดงมากมาย แต่บอกก่อนว่า สมัยก่อน civic fd ใส่ tein ss หรือ pulsar ใส่ tein saz ยังนิ่มกว่า Jazz เยอะนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 11:26:55 »
รถยังไม่ถึงปีครับ ผมนึกว่ามีโช๊คแต่งที่เซ็ตให้รถนุ่มกว่าเดิมได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 11:30:37 »
จริงๆถ้างบเยอะหน่อย  ควรดูช่วงล่างทั้งระบบครับจะได้ผลชัดเจนสุด
ทั้งระบบก็คือดูตั้งแต่เรื่องยาง  ขนาดล้อ  โช้ค  สปริง ไล่ยันค้ำและลูกหมากจุดต่างๆ

บางคนใส่ตรัทที่หนืดหน่อย  แต่ไปนุ่มเงียบที่ยางแทนก็มี มันก็ลงตัวได้ทั้งความเฟิร์มและความนุ่ม(แต่อาจจะไม่ได้นุ่มอะไรมาก)

ถ้างบมีถึงแค่เปลี่ยนโช้คอย่างเดียว แนะนำลองดูพวก Monroe แต่ของแจ๊สผมไม่แน่ใจว่ามีรุ่นไหนบ้าง ไม่รุ่น matic ก็ OE Spectrum
พวกนี้เป็นเกรดทดแทนของเดิมคงไม่ถึงขนาดนุ่มแบบเดิมแต่ก็ไม่ได้แข็งตึงตังแน่ๆ

ออฟไลน์ VTEU

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 12:10:40 »
พื้นฐาน Jazz ทำให้นิ่มยากมากครับ รถออกแบบมาเพื่อความอเนกประสงค์ เน้นพื้นที่ภายในห้องโดยสาร ทำให้ส่วนอื่นๆ ถูกลดหลั่น ตัดทอนลงไป
ยิ่งเทียบกับคู่แฝด อย่าง City ที่ออกแบบมาเพื่อเน้นนั่งโดยสารได้เลย ทั้งขับ ทั้งโดยสาร รับรู้ได้ดีกว่าชัดเจน

กลับมาคำถาม จขกท. ง่ายหน่อย คงต้องไปเน้นยาง ลมยาง ใช้สักขอบ 15 รุ่นเน้นนุ่มเงียบ ตามงบ
ผมเคยใช้สปริง Dobinson กับโช็คเดิม Jazz ก็ซับแรงกระแทกดีขึ้นมาหน่อย ออกแนวนิ่มหนึบ แต่ไม่ได้ผิดหูผิดตามาก ด้วยค่าตัวของสปริง 4 ตัว ราวๆ หมื่นกลาง ผมมองว่าไม่คุ้มค่าอะไร (ส่วนตัว)
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 13:07:20 »
เอานุ่มกว่าของเดิม​ ผมให้พวก​ Monroe ตัวธรรมดา​ ล่าสุดซื้อมาลอง​ นุ่มดีครับ​
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 13:47:11 »
มันมีโช็ค tein enduropro plus ที่สามารถปรับนิ่มแข็งได้ครับ ผมใส่ใน civic fc ถ้าปรับนิ่มสุด มันจะนิ่มกว่าเดิมครับ

ทั้งนี้ อยากให้สัมพันธ์กับสปริงด้วย เพราะถ้าใช้สปริงเดิม แต่ปรับโช็คให้หนึบขึ้น อาการเด้งอาจหายไปและขับสบายกว่าเดิมได้ครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 15:54:08 »
เชียร์ Tein Enduro Pro plus ครับ

จากประสบการ์ณ 2 ตัว H-Drive กับ Tein ตัวนี้ Twin Tube นุ่มแต่ไม่ย้วย และไม่แข็งเกินเหตุ อาจมีดิ้นนิดๆ แต่รับได้ ดีกว่าแข็งแสบไส้ครับ ปรับระดับตามความพอใจได้อีก รองรับ EDFC ได้อีกถ้าอยากซิ่งที่ความเร็วสูง นุ่มที่ความเร็วต่ำ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 16:06:03 »
รถยังไม่ถึงปี และผมคิดว่ารถ standard จากโรงงานมันต้องเซ็ตมาให้นุ่มสุดอยูแล้วครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหนก็ตาม

คงต้องทำใจแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 19:41:51 »
Tein ตามข้างบนครับ
เจ้าหน้าที่ teinไปเช่า gk มา เปลี่ยนชุดตามที่ว่า
ใส่ชุดปรับไฟฟ้ามาด้วย ให้ทดลองขับ
ดีกว่ามากๆ แถมปรับขณะวิ่งก็ได้
เลือกปรับตามสภาพถนนได้เลย
แต่ราคาไม่ถูกนะ ผมว่าคุ้มนะ เมื่อแลกกับไส้เขย่าทุกวัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 21:39:30 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับเดียวผมลองไปศึกษาดูโช๊ครุ่นที่แนะนำมาครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 22:57:11 »
ผมใช้โชคเดิม ไปร้านช่วงล่างเลย ว่า มีรั่วมี อะไรไหมหลวมไหม

ยางรถ ก็เพิ่มซีรีย์ความสูง รับรองนุ่มขึ้นแน่ แต่รถจะโย่งๆ เวลาเข้าโค้งก็จะย้วยๆหน่อยนะ แต่แลกมาด้วยความนุ่มเงียบ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 08:19:40 »
ใช้ Honda ต้องทำใจ ค่ายนี้เค้าไม่เน้นนุ่มเงียบ ต้องช่วงล่าง ตึงตัง + เสียงเข้ารถรอบคันเป็นเอกลักษณ์  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 10:15:19 »
ผมใช้วิธีเปลี่ยนเป็นยางคอมฟอร์ท กับหาอะไรหนักๆถ่วงท้ายรถใว้ครับเวลาขับคนเดียวช่วยให้นิ่มกว่าปรกติดเยอะอยู่

แต่เวลาเดินทางไกลผมให้แฟนไปนั่งกับตัวเล็กด้านหลังแทน ผมว่ามันช่วยลดความดีดดิ้นของแจ้สได้เยอะ
ยิ่งเวลานั่งเต็มคันนี่จะฟินสุดๆ แต่ก็อยู่ในเลเวลของแจ้สนะครับ จะเอาไปเทียบกับรุ่นอื่นคงยาก