ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Jazz กับ HRV ใครอเนกประสงค์ ขนของได้ และนั่งสบายกว่ากันครับ?  (อ่าน 28179 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

ขอถามสมาชิกทุกท่านว่า จากการที่หลายๆ ท่านเคยไปดูหรือใช้งาน ทั้งสองคันมา

อยากให้เปรียบเทียบกันในแต่ละข้อ ดังนี้
1. ความอเนกประสงค์และขนของได้
2. ความนั่งสบาย(และกว้าง)

ระหว่าง Jazz และ HRV ใครดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Jazz ครับ

แต่ถ้าซื้อ เอา HR-V

ออฟไลน์ Tien.W

อเนกประสงค์  Jazz กินขาด แต่ HRV ก็ไม่ได้เลวร้าย ถือว่า ค่อนข้างดี ในรถ Class เดียวกัน (ดีสุด ด้วยแหละ)

เรื่องนั่งสบาย ... ช่วงล่าง Jazz กระด้างมากๆ เก็บเสียงก็ไม่ดี / HRV เบาะตัวโตกว่า ช่วงล่างแม้จะมีคนบ่นว่า หลังโยน แต่สำหรับผม มันก็นั่งสบายกว่า Jazz เยอะนะ อย่างน้อยก็ไม่ตึงตังเท่าครับ รวมถึง ยังไงก็เก็บเสียงดีกว่า ตามประสารถ class สูงกว่าครับ (แต่ก็ยังดัง)

ออฟไลน์ Terng

Jazz ดูจะอเนกประสงค์และขนของได้ไม่แพ้กันครับ (ก็ HRV มันพื้นฐาน Jazz ด้วยอะครับ)

็HRV ไม่สะท้าน ตึงตังเท่า Jazz จะค่อนข้างกระด้างครับ นั่งไม่สบายนัก พอได้ ยังไง HRV ก็นั่งสบายกว่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Activehybrid

Jazz แสนจะธรรมดา   

HRV ดีกว่าคับ ครบเครื่อง ตัวรถ็กว้างกว่าโปร่งกว่า

แต่ผมชอบCivicนะ555

ออฟไลน์ Staples

เถียงจากใจเลย

Comment คนที่บอกว่า Jazz เอนกประสงค์กว่า HRV ผมบอกได้ว่า คุณไม่เคยเป็นเจ้าของมาก่อน HRV แน่นอน หรืออาจไม่เคยรู้ ผมใช้มา จะสองปีแล้ว

มาไล่เป็นข้อๆ กันเลย

1 HRV นั่งสบายกว่าแน่นอน เพราะยาวกว่า

2. HRV พับเบาะเรียบ เช่นเดียวกับ Jazz และกว้างกว่าแน่นอน ไม่ต้องเชื่อผมไปลองพับที่ศูนย์ได้เลย

3. HRV งัดเบาะหลังขึ้นได้เหมือน Jazz และมีพื้นที่กว้างกว่าอีก

4. HRV ถอดหัวเบาะคนนั่งข้างคนขับ เลื่อนไปสุด แล้เอนนอน นั่งหลังพาดขาได้แบบ Jazz และกว้างกว่า

"ทำได้ทุกอย่างเหมือน Jazz และกว้างกว่า"

เป็นเหตุผลใหญ่ ที่ทำไม HRV ยังคงยอดขายอันดับ 1 ในกลุ่มนี้

5. ของสูงไปใช่มะ งัดเบาะขึ้น เปิดซันรูฟ เอาของออกหลังคาได้อีก

6. นั่งสบายกว่าแน่นอน ปรับลงได้อีก 1 ระดับ แต่ไม่สบายเท่าพวก CRV X Trail

ข้อด้อย คือย้วยกว่า แต่ต่างกันไม่เยอะ ผมจบด้วยโช๊คอัพ Tein Enduro Pro Plus 4 ต้น 23000 ขับดีเป็นคนละคัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 07:34:31 โดย Staples »

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Jazz ที่วางท้ายสั้นกว่าHRVเยอะครับ

แต่ไม่เคยนั่งเบาะหลังHRV เห็นมันสโลปลงมาไม่รู้หัวติดมั้ย แต่Jazz หัวไม่ติดแน่ๆ

ถ้าเป็นผมเอา HRV รถก็สูงกว่าเจอเนินเจอขอบสะดวกกว่าเยอะ
แต่ถ้าชอบแต่ง Jazz ของแต่งเยอะกว่า

ออฟไลน์ PC CK

เอาความอเนปประสงค์ไม่ต่างกันครับ แต่ถ้าความสบายผมขอจิ้มhrvไม่ใช่แจ๊สไม่ดีแต่ แต่hrvนั่งแล้วสบายตัวกว่าคับ ไม่ตึงตังเท่าแจ๊ส

ออฟไลน์ kiwiwi

ชัดๆกับคำว่าเอนกประสงค์(แปลว่าการใช้งานที่หลากหลาย)​

Jazz ผ่าน ทางอุปสรรคได้น้อยกว่า Hrv

เวลาเบื่อๆ Hrv ยื่นหน้าออกนอกรถได้จากหลังคาเปิดได้

ส่วนสมรรถนะ Hrv แรงกว่าในแง่ของการใช้งานในทางชัน

ภายใน เพื่อนๆตอบกันไปเยอะแล้วครับ

เท่าที่นึกออก ก็เท่านี้

ออฟไลน์ pjs6306

อีกทั้งHrv.. 1.8...jazz..1.5ด้วย

ออฟไลน์ flybigbear

เคยขับและทดลองนั่งของเพื่อนนะ มันย้วยจริง

บอกไปเปลี่ยนโช๊คอัพกับสปริงทั้งชุดดู

มาลองขับและนั่งใหม่ ดีขึ้นเยอะเลย ใส่รุ่นเดียวกะท่าน  Staples เลย

ออฟไลน์ tvm

รถพื้นฐานเด่ยวกัน จากที่ลองขับมา พื้นทีี่ใช้สอยให้พอๆ กัน
ให้ HRV เหนือกว่าที่ความหรูหราสวยงามทั้งภายนอกภายใน กับยกสูง
ถ้าเน้นใช้งานเอาความคุ้มค่า แจ้สกินขาด

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
HRV ดีกว่า ทั้ง 2 ข้อที่ถามมา 
แต่ราคา ก็ต่างกัน 300,000 - 400,000 บาท แพงกว่าเยอะเหมือนกัน
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา  ไป HRV ครับ

ผมเคยใช้  jazz ge อยู่ 6 ปี วิ่งไป 9 หมื่นโล .. ข้อเสียคือ ช่วงล่าง มันกระด้างมากๆ  ไปลองดูก่อนว่ารับได้หรือเปล่าครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
HRV มันน่าจะดีกว่า Jazz ไม่ใช่เหรอ? มันใช้พื้นฐานของ Jazz มาขยายให้กว้างขึ้นสูงขึ้น มันก็ต้องอเนกประสงค์และสบายกว่าสิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ใช้ Jazz GK กับ HRV อยู่ เท่าที่รู้สึกนะครับ

เรื่องขนของ ถ้าไม่พับเบาะ HRV มีท้ายรถที่กว้างกว่า เลยดูจะขนของได้เยอะกว่าหน่อย แต่ถ้าพับเบาะแล้ว Jazz ชนะครับ ถึงรถจะเล็กกว่าท้ายรถของ Jazz มันลึกกว่า แถมเบาะหน้ามันพับนอนได้เรียบกว่า HRV และเบาะหลังต่ำกว่า ทำให้รู้สึกว่าพื้นที่แนวดิ่งมันเยอะกว่านิดนึงครับ

ส่วนการนั่ง เบาะคนขับ HRV คันผมเป็นปรับไฟฟ้า เลยปรับแล้วนั่งสบายกว่ากว่า Jazz นิดนึง แถมตัวรถกว้างกว่าหน่อย นั่งแล้วแขนไม่ชนกับคนข้างๆ (ผมตัวใหญ่) แต่ Jazz ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ
ส่วนเบาะหลัง เท่าที่ถามคนนั่งประจำบอกว่า ถ้าเบาะหลังนั่ง 2 คน ไม่ต่างแต่ถ้า 3 คน Jazz กลับสบายกว่า HRV เพราะตรงกลางของ HRV มันนูนกว่า + กล่องเก็บของคอนโซลการของ HRV มันยื่นออกมามากกว่า Jazz เลยทำให้เข่าติดนิดหน่อยครับ อันนี้เฉพาะตัวเบาะนะ

ถ้านั่งแล้วรวมถึงช่วงล่างด้วย Jazz แข็งกว่า HRV เจอถนนเป็นคลื่นปุ๊ป เด้งกระจาย HRV นุ่มสบายกว่า แต่ถ้าขับเร็ว 130-140 Jazz มั่นใจกว่า เพราะเตี้ยกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 09:44:34 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

รถคนละแนวกันด้วยนะครับ ลองคิดดูก่อนว่าอยากได้แนวไหนครับ และราคาก็ไม่ได้เท่ากันด้วย

ออฟไลน์ Vipvipvip

ถ้าไม่ติดเรื่องราคา HRVดีกว่าทุกอย่างที่คุณถามมาครับ และขับสบายกว่าด้วยครับ รถยกสูง

ออฟไลน์ kongmanu

• Newbie
  • *
HRV ครับ ได้รถยกสูง ทัศนวิสัยดีกว่า

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
ขอคุยเรื่องเฉพาะเบาะหลังครับ
JAZZไม่เคยนั่ง
ส่วนHRVผมสูง170นั่งเบาะหลังแล้วหัวเฉียดๆเพดานครับ
ถ้าไม่อยากให้หัวโขกเพดานต้องเลื่อนก้นไปข้างหน้าเอา
ส่วนตัวคิดว่านั่งไม่สบายครับ ที่ดูกว้างเพราะเค้าออกแบบให้เบาะมันเล็ก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันคนละราคากันนะ แต่ถ้าเอนกประสงค์กว่าก็ต้อง HRV ล่ะครับ

หากงบไม่ถึง jazz ตัวล่างก็ด้าย  8)

ออฟไลน์ Sit: )

เอนกประสงค์ขนของได้
ถ้าไม่พับเบาะผมรู้สึกพอๆกัน
Hrvไม่กว้างกว่าเท่าไร หรือผมอาจจะคาดหวังมากกว่า jazzเพราะดูรถมันใหญ่

ถ้าพับเบาะ hrv น่าจะได้ปริมาตรกว่าเมื่อกะด้วยสายตา แต่  hrv เจออุปสรรค์เรื่องระดับพื้นที่สูงกว่า ทำให้ยกของขึ้นลงยากกว่า jazz

ภายใน hrv กว้างกว่านิดหน่อย  ในขณะที่ jazz โปร่งสบายแบบไม่น่าเชื่อ

เมื่อรถวิ่ง ความสบายของ hrv หายไปเพราะความโคลงโยก แต่ jazz ลงตัวกว่า

ถ้าเอารถ standard  ผมปลื้ม jazz มากกว่าเพราะส่วนผสมลงตัวทั้ง ขนาดพื้นที่การใช้งานและราคา  ในขณะที่ hrv ปรับปรุงช่วงล่างได้ ได้รถกว้างกว่านิดหน่อย แต่ราคาต่างไปเยอะ ผมจึงรู้สึกไม่คุ้มค่า แต่ที่บ้านก็ซื้อมาเพราะตอนออกใหม่มันดูสะดุดตามากจริงๆ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
HRV = Jazz Modify ช่วงล่าง + เครื่อง CIVIC เพิ่มราคามา 3 แสน

ออฟไลน์ No Trespassing

- เรื่องขนของ พอกันทั้งคู่ครับ

แต่ถ้าไม่ได้ขนของแบบฟูลโหลดทุกวัน
และเอาราคามาเทียบ จะกลายเป็น Jazz ได้เปรียบกว่าทันที

ตัวท้อป RS+ ห่างจาก HR-V ตัวล่าง E ร่วมๆสองแสนบาท

- ความนั่งสบาย HR-V ได้เปรียบว่าครับ นิ่มกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Staples

เคยขับและทดลองนั่งของเพื่อนนะ มันย้วยจริง

บอกไปเปลี่ยนโช๊คอัพกับสปริงทั้งชุดดู

มาลองขับและนั่งใหม่ ดีขึ้นเยอะเลย ใส่รุ่นเดียวกะท่าน  Staples เลย

จริงครับ จบเลย ไร้จุดอ่อนไปละ คันนี้ แต่ผมเปลี่ยนแค่โช๊คนะ สปริงเดิมมันยังนุ่มอยู่ ชอบฟิลลิ่ง

เสริมเรื่องเดิมนะครับ Headroom Jazz และ HRV ผมว่า HRV สูงกว่านิดหน่อย ด้วยทรงที่มันบานกว่า Jazz เลยดูน่าจะท้ายลาด แต่มิติมันหลอกตาครับ มันเหมือนเอาทรง Yaris Hatchback มาขยายแบบ Mini Cooper ธรรมดา ขยายเป็น Mini Cooper Countryman คือขยายกันตรงๆ ส่วน Jazz ของแฟน พับเบาะดูกว้างโปร่งก็จริง แต่เมื่อเทียบเนื้อที่ต่อเนื้อที่ ตั้งแต่ขอบล็อคประตูหลัง ยันหลังเบาะคนนั่นหน้า ไง HRV ก็ยังชนะอยู่ดีครับ แต่ถ้าขนไม่เยอะ และอยากประหยัดงบ Jazz ก็ไม่เลว บอกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 16:00:20 โดย Staples »

ออฟไลน์ 20TRF

เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลครับ

แจ้สใส่จักรยานเสือหมอบไซส์54 วางแนวยืนได้3คันแบบไม่แน่นมาก โดยถอดล้อหน้าออกครับ