ผู้เขียน หัวข้อ: รถติด LPG ประวัติจถูกบันทึกลงไปใน VIN (เลขตัวถัง) ของรถไหมครับ (SUBARU)  (อ่าน 3533 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tasakilo

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อรถมือ 2 คันนึง แต่พอเอาไปเช็คในเว๊ปเช็ค VIN ของต่างประเทศ มันขึ้นว่า

Engine : 2.0L DOHC NA & LPG

เลยมีข้อสงสัยครับ ว่า ถ้าเกิด เค้าติด LPG มาแล้ว นำไปเข้าศูนย์บริการ (ไม่ได้แจ้งขนส่งลงเล่ม)
ทางศูนย์บริการจะทำประวัติดังกล่าว เข้าไปบันทึกไว้ใน VIN หรือไม่ครับ
หรือเว๊ปมันมั่วเฉยๆ (หลายๆอย่างก็ไม่ค่อยตรงเท่าไหร่)
และเพราะเจ้าของเองก็บอกไม่ติด กำลังจะเดินทางไปดูรถเร็วๆนี้ครับ

ตัวรถเป็น Subaru  ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Subaru มันมีตัวที่เป็น Bi-Fuel อยู่ หมายถึงผลิตมาเป็น Petrol+LPG ตั้งแต่โรงงาน

VIN พวกเว็บเหล่านี้ บางทีก็บอกข้อมูลได้แบบกลมๆ ไม่ได้เจาะจงรายประเทศครับ

ดังนั้น การตรวจสอบว่าติดไม่ติด ดูจุดที่มันน่าจะวางถัง/ร่องรอยท่อไอดี/อื่นๆ ดีกว่า
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

ดูที่เล่มด้วยครับ เพราะไปติดแก๊ส ต้องแจ้งขนส่งครับ

ออฟไลน์ bobsan

พวกตามเวบต่างประเทศบอกแค่ข้อมูลพื้นฐานของรถเดิมๆ
ดึงข้อมูลจากศูนย์ไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้ารถคันนั้นเคยมีประวัติการเครมอะไหล่กับศูนย์ฯในส่วนที่เกี่ยวข้องกับเครื่องยนต์  ก็มีลุ้นครับว่าน่าจะเชคข้อมูลได้
แต่รถยังไม่ได้ซื้อขายกัน...  การไปขอดูข้อมูลรถคันอื่นผมเกรงว่าศูนย์ฯคงไม่ทำให้

ลองจ้างคนที่รับตรวจสภาพรถมือสองดูครับ ถ้าคนที่เก๋าๆหน่อยพอได้เห็นสภาพเครื่อง ตรวจไปตรวจมาสักพักก็น่าจะดูออกว่าเคยทำอะไรมาบ้าง
แต่ถ้าไปดูรถจริงแล้วเห็นท่อไอดีสีแดงๆ(คาดว่าเจ้าของเอาเครื่องอื่นมาลง)ก็ซื้อไว้เลยครับ  แรงแน่นอน.......