ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษายางนุ่มเงียบ ระหว่าง Michelin Primacy 4 กับ Toyo C1S  (อ่าน 13104 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nade

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ยาง Michelin Primacy 3st อยู่ครับ ต้องบอกก่อนว่าค่อนข้างประทับใจโดยรวมในประสิทธิภาพของยางรุ่นนี้

แต่ตอนนี้ยางเริ่มหมดสภาพแล้ว เลยอยากจะหายางชุดใหม่ที่อยู่ในกลุ่มนุ่มเงียบเหมือนเดิมครับ

ผมให้ความสำคัญกับ ความนุ่มและเงียบเป็นหลัก แล้วก็การยึดเกาะถนนทั้งแห้งและเปียกรองลงมาครับ ส่วนเรื่องทนทานไม่เป็นประเด็นครับ

เท่าที่ศึกษามาตอนนี้กำลังสนใจอยู่ 2 รุ่น คือ Michelin Primacy 4 ที่มาใหม่หลังจากรุ่น Primacy 3st ซึ่งเข้าใจว่าน่าจะค่อนข้างดีกว่าเนื่องจากเทคโนโลยีที่ใหม่กว่า

และอีกรุ่นคือ Toyo C1S ที่ค่อนข้างได้รับความนิยมพอสมควร แต่ไม่ผมเคยใช้มาก่อน เลยไม่ทราบรายละเอียดมากนัก

อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ และประสบการณ์ของแต่ละคน สำหรับยาง 2 รุ่นนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
Re: ปรึกษายางนุ่มเงียบ ระหว่าง Michelin Primacy 4 กับ Toyo C1S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 17:12:32 »
มาแชร์ ใช้ primacy4 มาหมื่นกว่าโล วันนี้ขับ มอเตอร์เวย์ที่ หักหลบเศษอะไรสักอย่างกระเก็นมาจากขอบทางที่ความเร็ว 120 รถไม่เสียการทรงตัว แต่มีอาการย้วยให้เสียวเล่น

ออนไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ปรึกษายางนุ่มเงียบ ระหว่าง Michelin Primacy 4 กับ Toyo C1S
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 17:37:37 »
ผมเคยเชียร์ ตัวหลัง  แต่ข้ามปี ดอกแข็งเร็วมาก   

ปัจจุบันผมเชียร์  โยโก  ดีบี ครับ  สำหรับนุ่มเงียบ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 17:43:52 »
ถ้าเป็น primacy3st ผมเชียร์ toyo c1s ขาดใจเเต่พอเปลี่ยนมาเป็น4เเล้ว มันดีขึ้นพอควร การเกาะถนนอาจยังไม่เท่า เเต่ก็ดีกว่า 3st เยอะพอควร เเละคุ้มกว่าtoyo c1s ตอนนี้ผมใช้ c1s 50000โลเเล้ว มันก็ดีตามอายุมันเเต่สิ่งที่ไม่ชอบคือดอกยางหมดเร็วเกินไป(ยางผลิตญี่ปุ่นเเทบทุกตัวที่เคยใช้มา จะเกาะถนนดีเเต่ดอกหมดเร็ว คหสตนะครับ) ไม่ใช่ไม่ทนนะเเต่ยางหมดเร็วไป ถ้าสองตัวนี้ถ้าเปลี่ยนยางบ่อยๆใช้ไม่เกิน3ปีผมไป toyo ถ้าเกินไป michelin

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 17:57:21 »
ถ้าถนนแห้งๆ ผมรู้สึกว่า C1S จะเข้าโค้งได้คมกว่า Primacy 4 นิดหน่อย  แต่ถ้าถนนเปียกผมถือหาง Primacy 4 ในเรื่องของระยะเบรคที่ดีกว่า
แต่ช่วงนี้ยังไม่เจอฝนตกก็เลยยังไม่ได้ลองว่าสมรรถนะมันจะประมาณไหนนะคับ

ส่วนเรื่องย้วยนี่ผมไม่แน่ใจ เอาเข้าจริงผมแยกไม่ค่อยด้วยว่าอาการของคำว่าย้วยมันเป็นยังไง
แต่ถ้าทดสอบด้วยการดันรถด้านข้างตอนจอดแล้วดูอาการแกว่งของยาง  ดูแล้ว 2 ตัวนี้ก็น่าจะพอๆกัน

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 19:47:57 »
C1S ครับ ใช้ละชอบครับ
จากประสบการณ์ Primacy3 st แล้ว ผมเชื่อคุณจิมมี่ สนิทใจว่าแย่จริงไรจริงครับ
เบรคบนถนนลาดยางก็ร้องเอี้ยดยังกับยางใช้มาแล้ว 6-7 หมื่นโล ทั้งๆที่ใช้ไปปีเดียว 5000 โล
เร่งออกตัวไม่ต้องแรงมากก็ฟรี แถมร้องเอี้ยดอีก
คือประสิทธิภาพแย่มาก เมื่อเทียบกับชื่อชั้นยี่ห้อ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 20:54:22 »
 ผมใช้ C1S อยู่ ผมว่ามันแข็งกว่า Pilot Sport4 อีกนะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 21:05:09 »
Toyo แข็งเร็วครับ

ออฟไลน์ Nade

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 21:27:31 »
จากเท่าที่ลองอ่านความคิดเห็นของแต่ละท่าน ค่อนข้างจะไปคนละทางกัน

ถ้าอย่างงั้นพอจะลองแนะนำยาง นุ่มเงียบ รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น เพิ่มเติมได้ไหมครับ

เคยสนใจ Brighestone Turanza T005A กับ Yokohama Advan DB V552 แต่เท่าที่ศึกษามาเหมือนจะไม่ค่อยเด่นเรื่องนุ่มเงียบ หรือเปล่าครับ

หรือพอจะมีตัวอื่น ช่วยแนะนำเพิ่มเติมทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 21:27:44 »
ตอนนี้ผมก็ใช้ 3ST ประทับใจมาก เอาตรงๆนะครับถ้าใช้แล้วชอบไม่มีเหตุผลเลยที่ต้องย้ายค่ายครับ ส่วนตัวผมเปลี่ยนครั้งหน้าก็ Michelin แน่นอนแต่อาจจะลองเป็น PS4 แทนครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 21:31:40 »
ลองหาข้อมูลเพิ่มอีก 2 ตัวครับ

Bridgestone Turanza T005a
Yokohama V552

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 21:56:07 »
Toyo c1s เลยครับ เปลี่ยนมาเป็นสิบชุดละครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 09:52:02 »
ผมใช้gr-100อยู่ จะไป t005a
คุณชอบ3stควรไปprimacy4

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 11:29:38 »
รถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน หนักเท่าไหร่ น้ำหนักรถสำคัญมาก

ถ้าเกิน2ตัน มิชลินดีสุด โครงยางแข็งแรงกว่า นิ่มสุด เงียบตอนดอกไม่แข็ง
ยางเบอร์ตรงแบบสั่งทำ ตั้งแต่เก๋งหรูยังรถแข่งตีทะเบียน เศสดีสุด

ต่ำกว่า2ตัน บริดสโตนดอกทนกว่า เหมาะกับถนนห่วยบ้านเรา แต่นิ่มสู้ไม่ได้
ถ้ารถโช้ค สปริงย้วย ยางหนึบหน่อยแก้ได้

สองยี่ห้อนี้ ไม่นับที่ทำf1 เพราะดีพอกัน แต่เครื่องทรมานยางเศสดีกว่า
ยางอากาศยาน กระสวยอวกาศเศสทำรายเดียว

ส่วนยี่ห้ออื่น โรงงาน เครื่องจักรด้อยกว่า แต่สมราคา ต้องดูเป็นรุ่นๆไป

อัตราส่วนการผสมยาง ไม่ค่อยเปิดเผย
แต่ยางพาราไม่เกินครึ่งหนึ่ง นอกนั้นมียางเก่าผสม5%ตามกม.สิ่งแวดล้อม
ยางสังเคราะห์เกือบครึ่ง ในแต่ละชั้นที่ทับกันก่อนอบ

ทำไมยางดิบถูกแต่ ยางเส้นแพง แต่ละยี่ห้อบอกประมาณนี้
แถมลดคุณภาพ ลดความหนาแต่ละชั้นของยางโดยไม่บอกล่วงหน้าด้วย
ยางจึงดีเป็นล็อตๆ ดีเป็นปีๆ บางครั้งรุ่นดัง ยี่ห้อดัง โครงยางอบไม่ดี ไม่อยู่ตัวก็มี

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 20:05:04 »
เน้นนุ่ม ไป Michelin ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 23:10:44 »
เคยใช้ ML Primacy3st ในเก๋งFIESTA 100,000Km.3ปี พอใจครับ นุ่ม เงียบ ทนทาน คุ้มราคา
หลังยกรถให้เพื่อนไป ได้เจอรถคันเก่า คนใช้รถยังไม่เปลี่ยนยางเลย ฮาาาา
ผมมั่นใจว่า Primacy4 ดีกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน