ผู้เขียน หัวข้อ: " สอบถามครับ เด๋วนี้ เจอคนขับรถ เปิดไฟสูงขับ บ่อยมากๆ "  (อ่าน 10574 ครั้ง)

ออฟไลน์ suparkit

• Newbie
  • *
" สอบถามครับ เด๋วนี้ เจอคนขับรถ เปิดไฟสูงขับ บ่อยมากๆ "
  อยากรู้ว่า เปิดไฟสูงขับ แบบนี้ ผิดกฏหมาย หรือไม่
  บางครั้ง ขับสวนกัน แสบตา มองไม่เห็นทาง
  หรือ บางที ขับตามหลังรถเรา ก็ แสงแยงตาสะท้อน
  กระจกมองหลัง กระจก มองข้าง เราควร เตือนเค้า
  หรือ ทำอย่างไรดี..... ช่วยกันแชร์ ความคิดครับ...

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

มันอาจจะไม่ใช่ไฟสูง แต่มันสว่างมาก

เช่น fortuner

ออฟไลน์ akewizard

มันมีหลายกรณีครับ

บางคนปรับตั้งให้ไฟปกติสูงขึ้น (เชิดโคมขึ้น)
บางคนเปลี่ยนหลอดไฟแบบที่ไม่ค่อยมาตรฐาน สว่างจริงแต่ฟุ้งไปหมด
บางคนก้านไฟสูงค้างอยู่แต่ไม่รู้ตัว

ถ้าเจอแบบที่แยงตาสุดๆจนไม่ไหวจริงๆ บางทีผมจะกระพริบไฟสูงใส่ไปบ้างให้เขารู้ตัว
แต่ถ้าเป็นประเภทที่ตั้งใจจะให้ไฟมันสูงเอง ก็คงไม่มีผลอะไร

ออฟไลน์ Magl

กระบะบรรทุกหนัก ไฟปรับระดับไม่ได้หรือไม่ปรับก็มีครับ รถเก๋งนี่ก็มี นั่งกันเต็ม

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ถ้าขับสวนกันก็ลองกระพริบดูซักทีว่าเขาจะเอายังงัย
ถ้าเราตบแล้วเขาตบกลับแต่สูงขึ้นไปอีกแสดงว่ารถหนัก หน้าเชิด
กระพริบครั้งแรกแล้วยังเฉย เว้นระยะนิดแล้วลองอีกที
ถ้าเฉยอีก ก็เอาคืนนิดๆ คือจังหวะก่อนจะสวนกันในเสี้ยววินาทีตบสูงใส่เลย

ถ้าเป็นรถที่ขับตามหลัง เราคงต้องกะความเร็วเขากับเราดูว่าใครมาเร็วกว่า
ถ้าเขาเร็วกว่าและเราไม่รีบมากก็ปล่อยให้เขาแซงไป อาจใช้วิธีชะลอนิดนึงเพื่อให้เขาแซงไปเร็วๆ
ถ้าพอๆกัน ก็สปีดหนีทิ้งให้ห่างพอสมควรแล้วลดความเร็วกลับเหมือนเดิม

ขับกลางคืนบนถนนที่มีรถวิ่งจำนวนนึงเราควรเปิดสูงเป็นระยะๆ เพื่อตรวจเช็คเส้นทางข้างหน้า
ถ้าโล่งก็สูงตลอดทาง เว้นแต่จะอยู่ในระยะแซง 400-500 ม. ก็ลดไฟต่ำ
แต่จะใช้วิธีตบสูงแป๊บๆ เพื่อเช็คทางและเตือนรถข้างหน้า
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ที่เคยเจอจากคนรู้จักคือไม่รู้ตัวว่าเป็นไฟสูง สัญลักษณ์ไฟสูงติดยังไม่รู้เลยว่ามันคืออะไร
กับอีกคนนึงก็ไฟมันสว่าง ก็เลยเปิดไม่สนใจคันอื่นจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Tien.W

เคยขับจากตัวเมืองปราจีน เข้า นิคม 304 ถนน 2 เลนสวน

นับเล่นๆ รถ 20 คันที่สวนมา เกินครึ่งไฟแยงตาครับ ... รถผมก็ CRV นะ ไม่เตี้ยด้วย บางคัน พอตบไฟเตือน พวกกระพริบมา สูงไปอีก ทั้งที่รถไม่ได้บรรทุก ยิ่งถ้าขับกลางคืนดึกๆนะ เส้น 304 เนี่ย ไฟแยงตากันเกือบทั้งนั้นล่ะครับ

ถ้าถนน 4 เลน เต็มที่ ก็ยกแช่ เวลาเจอพวกสวนมาไกลๆ

ถ้าถนน 2 เลน จะใช้แบบ คห.ข้างบนแหละ คือ จังหวะกำลังจะสวน จะยกไฟสูงเลย เอาให้มันหน้ามืดไปชั่วขณะ ครับ

..............

นั่งคิดต่อนะ

พวกตั้งไฟสูงๆเนี่ย มันสว่างตรงไหน ยิ่งตั้งสูง ความเข้มของแสงก็ยิ่งน้อยลง

อย่างคัน Pulsar ไฟ Xenon จากโรงงาน ผมตั้งสูงนะ ส่องไกลแบบสุดสายตา แต่จ่อท้าย vios / Altis เนี่ย ระดับไฟ ยังไม่เกินกึ่งกลางของป้ายทะเบียนเลย หรือ แม้แต่ CRV ที่สูง และ ใส่ Xenon มาเอง (ของ Philips) นี่ก็ตั้งไกลเท่าๆ Pulsar มันก็อยู่ระดับไม่เกินกึ่งกลางป้ายทะเบียน รถเก๋งนะ (มั่นใจว่า ไม่มีแยงแน่)

ตั้งขนาดนี้ บางสภาพถนน ยังรู้สึกว่า ไฟหน้าความเข้มของแสงมันน้อยไปเลยครับ (ฟิล์ม 3M Crystalline C50)

ดังนั้น พวกตั้งสูงจนแยงตาคันสวนเนี่ย มันจะมองอะไรเห็นหว่า ?? (คนละเรื่องกับเปิดไฟสูงขับนะ อันนั้นอีกประเด็น)

ออฟไลน์ AboveGod

ไล่เมียไปนั้งหลังครับ หน้าเชิดเลย ต้องขออภัยด้วยครับ  ::)

ออฟไลน์ 0%

มีหลายเคส เท่าที่ผมสังเกต ละ เดาคือ

คนแก่ขับ เปิดสูง ขับช้า ไม่ได้แคร์โลกใดๆ และ ไม่สนใจด้วย
รถเก่า คนขับไม่แคร์โลก มึนๆ งงๆ ฉันจน ฉันทำแบบนี้ได้

อีกประเภทคือ ไฟซีน่อน พวกรถแต่ง ซิ่ง สีบลู กระบะ แยงตาสุดๆ ตบไฟใส่ แถม ตบกลับด้วย

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ผมกลับเจอ รถ ไม่เปิดไฟหน้าวิ่ง ><

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไล่เมียไปนั้งหลังครับ หน้าเชิดเลย ต้องขออภัยด้วยครับ  ::)

ถ้าเมีย จขกท.มาเห็นนี้ ... ผมใจคอไม่ดีเลยครับ
ยังไงพรุ่งนี้มารายตัวที่ทู้นี้หน่อยน่ะครับ
เพื่อนๆชาว HLM เป็นห่วง
:P

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
มี​อยู่​2 อย่าง​ครับ
1.รถมันสูงอยู่แล้ว เช่น พวก Fortuner Pajero นั่น​แหละ​ครับ
2.มันมีจริงๆนะครับ ขับรถอย่างเดียวไม่รู้เรื่องอะไร ผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์​ในเมืองรถติดๆนี่แหละครับ ระหว่างนั่นก็ไปติดอยู่ข้างรถ Honda City มี​ผู้หญิง​คน​นึง​ขับ ผมก็เห็นเขาเปิดไฟสูงค้างไว้ ท่าทางจะไม่รู้อะไรครับ อาจจะขับอย่างเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆในเมืองผมเจอมานานแล้วนะ รวมไปถึงมอไซค์ด้วย
สาดมาก็สาดกลับไป จบๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ที่เคยเจอจากคนรู้จักคือไม่รู้ตัวว่าเป็นไฟสูง สัญลักษณ์ไฟสูงติดยังไม่รู้เลยว่ามันคืออะไร
กับอีกคนนึงก็ไฟมันสว่าง ก็เลยเปิดไม่สนใจคันอื่นจะเป็นยังไง

ใช่ครับ บางคนไม่ตั้งใจเพราะไม่รู้ว่าเปิดไฟสูงอยู่

อีกกรณีนึงคือถนนสว่าง ลืมเปิดไฟขับเฉยเลยครับ

ผมก็จะเตือนโดยการขับแซงไป จากนั้นปิดไฟ แล้วเปิดขึ้นมาใหม่ เขาก็จะนึกออกครับ 555

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
รบกวนสอบถาม เราจะมีวิธีการตรวจสอบไฟของรถเราว่าสูงกว่าปกติยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
บางทีรถสูง / บรรทุกเยอะท้ายห้อย หรือ ปรับไฟผิด

เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ ยิ่ง ตจว. เปิดไฟต่ำแต่แสงสูง  หรือคืนเดือนมืด  เขาก็เปิดไฟสูงวิ่งยาวไม่สนใจใครเลย  8)

ออฟไลน์ CarameLon

ไฟสูงไม่ติดใจอะไร แต่ที่คาใจสุดคือไฟตัดหมอกจะเปิดหาพระแสงดาบเลเซอร์อะไร
บางคันเปิด 5 ดวง ไฟปกติ 2 ดวง/ ไฟเดย์ไลย์(ลืมปิด) 1เส้น/ ไฟตัดหมอก 2 ดวง
หันไปมองกระจกรถ ติดฟิลม์มืดทึบ ดำสนิทเป็นหลุมดำ ไม่ต้องสงสัยว่าขับกลางคืนทำไมต้องเปิดไฟขนาดนั้น
แทนที่จะหาฟิลม์ใสติด ไอ้บ้านี้ติดฟิลม์ดำทุกบาน แล้วไปติดไฟเพิ่มเอา
โคตรเชี่ย!  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Krongbun

hahaha ผมยกไฟดูก่อนว่าเค้าเปิดไฟสูงจริงไหม  ::)
ถ้ายังสูงอยู่ผมทำแบบท่านด้านบนเลย ตอนใกล้ๆสวนก็ซัดไป 1 วาบ

ส่วนมากที่เจอคือไฟรถไปเปลี่ยนหลอดค่าแสงสูงๅมา
แล้วโคมเดิม หรือไม่มีการตั้งระดับโคม อันนี้ได้แต่ทำใจ แล้วด่าในใจไป  :(

ทุกวันนี้ต้องใช้กระจกตัดแสงตลอด ไม่ไหวเลยจริงๆครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ถ้าเมีย จขกท.มาเห็นนี้ ... ผมใจคอไม่ดีเลยครับ
ยังไงพรุ่งนี้มารายตัวที่ทู้นี้หน่อยน่ะครับ
เพื่อนๆชาว HLM เป็นห่วง
:P

มารายงานตัวครับ ยังอยู่ดีครับ 555   ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

คนเยอะแยะไม่รู้ว่ารถตัวเองไฟเชิดครับ บวกกับรถรุ่นใหม่เป็นไฟซีนอนกับ LED มันจ้ามากกว่าหลอดฮาโลเจน

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งเจอมาเลย vios ตัวเก่า วิ่งไฟสูงตลอดเลย

ออฟไลน์ alpha14

กรณีเลนสวน ผมก็ใช้วิธียกไฟสูงเตือนไป(เผื่อเขาลืม) ถ้ายังไม่ลงก็ยกอีกรอบจนสวนกัน อีกกรณีถ้าเขาตามหลังจะใช้วิธีปรับกระจกข้างทั้ง2ด้านให้สะท้อนกลับไป ถ้าเขาปรับลงก็ปรับกระจกมาที่เดิม เดี๋ยวนี้มอไซด์ก็ไฟสูวมากๆสีขาวด้วยบาดตาเหลือหลาย