ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ที่จะนำมาขายในประเทศไทยจะต้องมีการทดสอบรถก่อนไหมครับ ?  (อ่าน 7969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
อยากขอสอบถามเป็นความรู้ครับ ผมสงสัยว่า รถใหม่ ทุกยี่ห้อ หากจะนำมาขายในประเทศไทย
จะต้องมีการทดสอบรถรุ่นนั้นๆก่อนหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ผมติดตามเห็นก่อนมาขาย ก็เอารถมาทดสอบแบบพรางตัวแล้วติดทะเบียน TC

ออนไลน์ kez

• Hero Member

รถที่ทดสอบบางรุ่นก็ไม่ได้ขายในไทย  เค้าก็วนพื้นที่ทดสอบตามที่โรงงานอยู่

ออฟไลน์ the kit

น่าจะทดสอบ แต่ไม่ทุกรุ่น
แต่ก็แปลก รถทดสอบที่ "คุย" ว่าทดสอบมาหลายแสน กม. หลายสภาพอากาศ
แต่พออยู่ในมือผู้บริโภคแล้ว แค่ไม่กี่ กม. ก็พัง หรือ พังตั้งแต่ป้ายแดง!!!

เป็นกันมากโดยเฉพาะรถจากฝั่ง "ยุโรป" ที่ "เขาว่า" เกาะถนนยิ่งนัก และมี "เทคโนฯและระบบต่างๆ" ที่เหนือชั้น

"แปลกแต่จริง" !!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
ฝั่งอเมริกันหรือเปล่าครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทดสอบครับ แต่ไม่ได้ครอบคลุมทุกสถานการณ์

ออฟไลน์ V221

ถ้าเป็นของรัฐยังไม่มีครับ ผู้มีอำนาจในอดีตเคยดำริจะสร้างโดยลากไปที่จังหวัดตัวเองในภาคอีสานแต่ข้าราชการไม่เห็นด้วย โครงการเลยพับไปสำหรับห้องทดสอบยานยนต์
BMW 750E M SPORT