ผู้เขียน หัวข้อ: MPV ประตู slide สำหรับให้ผู้สูงอายุนั่ง รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 7698 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yang Lee

• Newbie
  • *
ที่เล็งไว้ คือ
KC3 SXL
Estima hybrid
Odyssey
ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกรุ่นไหนเพราะอะไรครับ ส่วนตัวไม่ค่อยเข้าใจกับขั้นตอนของรถ grey มากนัก เช่นรอรถกี่เดือน สเปคเต็มรึป่าว แต่พอจะเลือกตัว KC ก็มีเสียงบอกว่ามันสูง เลยลังเลครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: MPV ประตู slide สำหรับให้ผู้สูงอายุนั่ง รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 13:01:35 »
Estima อาจจะต้อง Worry กับอะไหล่มากกว่า Odyssey นะครับ

แต่ช่วงล่างดีกว่า Odyssey มากๆครับ

Odyssey ติดแข็งครับ เพราะถนนญี่ปุ่นมันเรียบมากกกกก พอมาเมืองไทย ก็ยกมาทั้งดุ้น เวลาเจอคอสะพานบ้านเรานี่ มีกระดกกันเลยทีเดียว

ผมเชียร์ estima ครับ ไม่ต้องรอรถ หลายเกรย์มีให้เลย

ถ้าเป็น kia หรือ alphard ผู้สูงอายุอาจต้องก้าวขึ้นรถมากกว่า estima นิดนึง

ปล.บ้านผมมีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: MPV ประตู slide สำหรับให้ผู้สูงอายุนั่ง รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 13:06:39 »
Voxy กะ noah ก็โอเคนะครับ stpwagon ไม่สนใจหรอครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 13:55:13 »
ถ้าเป็นผม ใช้งาน มีถึง 6 คนผมไป kia แน่ๆเพราะถึงเบาะแถว 3 จะแคบเพราะติดซุ้มล้อหน่อยและติดเบาะพับตรงกลาง แต่ก็ยังเป็นเบาะแยก นั่งก็ยังสบายกว่าเบาะยาว เรื่องสูงถ้าศูนย์แถมบันไดให้ก็ช่วบได้เยอะ อีกอย่างส่วนตัวไม่ค่อยชอบไฮบริดหรือปลั๊กอินตัวนี่ถือว่าโอเคเลย

แต่ถ้างานกัน 4 คนส่วยใหญ่ estima โอเคเลย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 14:36:27 »
ถ้าเน้นใช้ยาว หาอะไหล่เทียบได้ง่าย เอา Estima ไม่ Hybrid แต่ถ้าเงินเหลือไม่ซีเรียสราคาขายต่อหมดประกันพร้อมเปลี่ยนคัน KIA น่าใช้ ส่วน Honda ตัดทิ้ง กระเด้งกระดอน ตึงตัง คนแก่นั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 08:41:49 »
ถ้าเอาก้าวขึ้นลงสะดวกแนะนำToyota VoxyหรือHonda Stepwagonดีกว่าครับ เพื่อนใช้มาบอกว่าไม่จุกจิกเลยสำหรับStepwagon
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:17:48 »
estima ถ้าไม่ไฮบริด น่าจะดีกว่าในระยะยาว แต่หากไม่หวั่นจัดไปครับ

stepwgn ก็เห็นมีบางรายสั่งเข้ามาขายแล้วนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 17:57:16 »
เป็นผมเอาแบบที่มีขายอยู่ปกติดีกว่าครับ ผมเลือก Kia

ออฟไลน์ Yang Lee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 20:02:33 »
stepwgn มีจุดเด่นอะไรหรอครับ เห็นเชียร์เกันเยอะเลย 555

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 14:15:38 »
stepwgn มีจุดเด่นอะไรหรอครับ เห็นเชียร์เกันเยอะเลย 555
หลังคาสูง หน้าต่างบานใหญ่ หน้ารถสั้น ภายในเลยรู้สึกกว้างขวาง สามารถเดินได้ตั้งแต่เบาะคนขับไปยันแถว3 เบาะแถว3พับได้เรียบราบ วางของได้เยอะ ติดอย่างเดียวขับออกตจวไม่สนุกครับ ตามภาษารถครอบครัวในเมืองครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 22:38:56 »
งบขนาดนี้เอา Alphard/Vellfire ไปเลยดีกว่ามั้ง
Estima รู้สึกจะราคาพอๆกันเลย ถ้าขับเองก็จะคล่องตัวกว่าหน่อย
ทั้งสองรุ่นนี้ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่ หาง่ายกว่าตัวเลือกที่เหลือเยอะ