ผู้เขียน หัวข้อ: Wako's Pro Stage S VS AMSOIL Signature Series  (อ่าน 6093 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
Wako's Pro Stage S VS AMSOIL Signature Series
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 14:45:38 »
++เน้นปกป้อง++ ไม่เน้นลื่นหรือเร็วครับ 0w30 ทั้งคู่
เลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: Wako's Pro Stage S VS AMSOIL Signature Series
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 15:11:23 »
น้ำมันเครื่อง Wako ผมพึ่งจะเคยได้ยินชื่อเมื่อไม่กี่วันนี่เองครับ....ก็จากเวปนี้แหล่ะเริ่มมีกระทู้ถามหาบ่อยขึ้น (ที่นอกเวปเขาแซวกันว่าน้ำมันเครื่องยี่ห้อชุดชั้นใน ผมก็พึ่งจะ get นี่ล่ะ)
ส่วนตัวผมคงจะเลือก Amsoil Sig เพราะเคยใช้มาก่อนแล้วค่อนข้างพอใจ แต่แพงไปหน่อยนะ

ออฟไลน์ Niruch

• Newbie
  • *
Re: Wako's Pro Stage S VS AMSOIL Signature Series
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 15:27:10 »
น้ำมันเครื่อง Wako ผมพึ่งจะเคยได้ยินชื่อเมื่อไม่กี่วันนี่เองครับ....ก็จากเวปนี้แหล่ะเริ่มมีกระทู้ถามหาบ่อยขึ้น (ที่นอกเวปเขาแซวกันว่าน้ำมันเครื่องยี่ห้อชุดชั้นใน ผมก็พึ่งจะ get นี่ล่ะ)
ส่วนตัวผมคงจะเลือก Amsoil Sig เพราะเคยใช้มาก่อนแล้วค่อนข้างพอใจ แต่แพงไปหน่อยนะ
Amsoil Sig หมดสภาพเร็วไหมครับ ถึง 15000 ไหมครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 16:19:59 »

ขับปกติ ใช้ได้หมดแหละ  ถ้าจะลากน้ำมันเครื่อง 15000 ต้องดูด้วยว่ากรองไหวหรือเปล่า

ต้องเปลี่ยนกรองก่อนหรือเปล่า

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 16:37:37 »
ถ้าไม่เน้นสมรรถนะ ใช้ที่10,000km. เลือก นมค ยี่ห้อตลาด ที่ราคาไม่เกิน2,000บาท เบอร์30/40 แบบนี้ประหยัดกว่านะครับ 

ผมใช้รถหนัก วันละ100-400km. ขับไม่เร็ว ทางดอย+เมือง เคยใช้นมค แพง LQML ก็ดีอยู่ แต่เกินความจำเป็น เปลี่ยนมาใช้กึ่งสังเคราะห์ เบอร์40 ราคาไม่เกิน1,000 พอใจครับ ประหยัดเงิน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 18:43:33 »
Amsoil Sig หมดสภาพเร็วไหมครับ ถึง 15000 ไหมครับ

สภาพน้ำมันเครื่องอยู่ถึงครับถ้าไม่ขับโหด  แต่ก็ควรต้องเปลี่ยนกรองที่ 1 หมื่นกิโลอยู่ดี
ที่ผมเคยลากมามากสุดประมาณ 13000 กิโลแต่ก็ถ่ายก่อนเพราะต้องเซอร์วิสตามตารางระยะของศูนย์ฯที่ตั้งไว้ทุก 1 หมื่นกิโล

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 19:27:36 »
กรองสมัยนี้ อยู่ถึง 20,000 กม. ได้นะครับ ขอแค่ กรองแท้ หรือ ของเกรดสูงครับ

ถ้าดู คู่มือบำรุงรักษารถ HONDA กำหนดเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องทุก 20,000 กม.แล้วครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 20:43:32 »
Amsoil sig ผมเคยใช้เบอร์20 ตามความรู้สึกจะเริ่มไม่ลื่นเท่าตอนใหม่ๆหลังประมาณ8พันครับ แต่ว่าเค้าเคลมระยะถ่ายไว้ที่ 16000กม แต่ผมรู้ว่าไม่ลื่นก็ถ่ายทิ้งไปลองยี่ห้อื่นต่อครับ

ส่วน Wakos อยากลองตั้งแต่เข้าไทยใหม่ๆ แต่ไม่มีเบอร์20เลยไม่มีโอกาสได้ลองครับ

redline ป้ายฟ้าก็น่าสนนะครับยังไม่มีโอกาสได้ลองเหมือนกัน

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 22:26:14 »
ถ้าจะใช้ amsoil แนะนำว่าควรฟลัชด้วยครับ
ครั้งแรกใช้ signature แบบไม่ฟลัช รู้สึกไม่แตกต่าง กลับไปซัสโก้เหมือนเดิม
แต่พอดีมีเปลี่ยน นมคครั้งนึง แต่รู้สึกเหมือนของปลอม เลยไปฟลัชออกแล้วใช้ amsoil xl ผมลัพธ์ที่ได้คือลื่นดีครับ รอบขึ้นไวดี หลังจากนั้นก็ใช้มาอีก 3 รอบ นี่จะเปลี่ยนรอบ 4 ก็คงอันเดิมครับ