ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Fortuner โฉมปัจจุบันมีโอกาสใส่ Full time 4WD มาไหมครับ  (อ่าน 11170 ครั้ง)

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: Toyota Fortuner โฉมปัจจุบันมีโอกาสใส่ Full time 4WD มาไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 21:57:23 »
คงไม่มีครับแค่นี้ก็ขายดีจะตายแล้ว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: Toyota Fortuner โฉมปัจจุบันมีโอกาสใส่ Full time 4WD มาไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 22:04:59 »
ไม่มีแน่ๆ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 22:32:29 »
ไม่มีทาง​และ​ไม่​มี​วันครับ​ ต่อให้เปลี่ยน​ model ไปแล้ว​ก็​ไม่มี​แน่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 01:31:07 »
ในอนาคตอาจจะใส่มาครับ.......

รุ่นที่แล้วไมเนอร์เชนซ์รอบสองถึงเปลี่ยนระบบมาเป็น Fulltime AWD เข้าใจว่าคงอยากให้เป็นรุ่นที่ขับดีสุดก่อนเปลี่ยนโมเดล (แต่ดันขายไม่ดีเท่าไหร่รุ่นใหม่เลยยกเลิกไป)

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 05:32:59 »
อยากให้มีนะครับ เพราะรุ่น 4WD มีออฟชั่นอะไร ๆ ดีกว่ารุ่น 2WD อยู่ หลายคนซื้อ 4wd เพราะอยากได้ออฟชั่นแต่
ต้องมีภาระในการปรับระบบขับ 2 ไปเป็นขับ 4 อย่างน้อยเดือนละ 16 กิโลเมตร เพื่อให้ชุดขับล้อหน้าได้ทำงานบ้าง
ในความเป็นจริง ไม่รู้ทำได้ประจำสม่ำเสมอหรือเปล่า ถ้าเป็นผู้หญิง อาเสี่ย นายก อบต. ขับ จะใส่ใจเรื่องนี้หรือเปล่า
ตอนเช็คระยะ ไม่รู้ TOYOTA เคยสำรวจข้อมูลไหมว่าน้ำมันเฟืองขับล้อหน้าหรือชุดขับหน้าเป็นยังไงถ้าไม่ได้ใช้งานเป็นเดือน ๆ

ตอนซื้อมาใหม่ ๆ อาจจะทำตามที่คู่มือบอก แต่หลัง ๆ ไป เป็นไงไม่รู้
อีกอย่างการปรับเป็น 4wd ในถนนแห้งปกติ ก็เสี่ยงที่จะทำให้ชุดขับเคลื่อนความร้อนขึ้นสูง
โอกาสที่มนุษย์เงินเดือน ทำงานในเมืองจะได้ใช้ 4wd คงเป็นเฉพาะตอนที่ฝนตก
ส่วนคนที่เล่น off road แท้ ๆ ขับไปเขากระโจม ไปพะเนินทุ่ง ฯลฯ จะคิดเป็นกี่% ของคนขับ Fortuner 4WD ทั้งหมด

ยุคสมัยนี้ PPV ควรจะมีระบบขับ 4 ที่เป็น full time หรือ AWD เหมือน SUV ได้แล้ว
จะได้ไม่เป็นภาระที่คนขับต้องมาคอบปรับระบบขับเคลื่อนเพื่อให้ชุดขับล้อหน้าทำงาน
อย่างน้อยมีแบบ Pajero sport ที่ขับ 4 ล้อตลอดเวลาได้บนถนนลาดยางปกติ ก็ยังดี

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 07:43:26 »

รุ่นที่แล้วไมเนอร์เชนซ์รอบสองถึงเปลี่ยนระบบมาเป็น Fulltime AWD เข้าใจว่าคงอยากให้เป็นรุ่นที่ขับดีสุดก่อนเปลี่ยนโมเดล (แต่ดันขายไม่ดีเท่าไหร่รุ่นใหม่เลยยกเลิกไป)

เป็น Fulltime ตั้งแต่ก่อนไมเนอร์เลยครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 08:12:13 »
ผมมองว่ายาก

Fulltime 4WD ถ้าใส่มา

1. ต้นทุนสูงขึ้น ราคารถเพิ่ม
2. รถกินจุขึ้น ลูกค้าบ่น ไม่ซื้อ

อย่าลืมว่า คนใช้ส่วนใหญ่ เป็นคนใช้ทั่วไป มีคนที่อยากได้ performance จริงๆ จาก fulltime ไม่กี่คนหรอกครับ

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 08:28:26 »
ขายดีระดับนี้ยากมากครับ ยอดส่วนใหญ่ก็ไปกองอยู่ตัว 2.4 ด้วย
แต่มีข้อยกเว้นที่เป็นไปได้ยากคือยอดขายแพ้ pajero กับ everest ตลอดปีครับ
อาจใส่ระบบ super select 4wd แบบ pa มาให้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 08:47:01 »
เค้าสำรวจมาแล้ว ลูกค้า Toyota ส่วนใหญ่ไม่สนใจ Performance เน้นไม่จุกจิก ทนถึก ซึ่งก็ตรงใจกับผู้ผลิต ได้ลดต้นทุนไปในตัวด้วย ก็ Happy ทั้ง 2 ฝ่าย แล้วจะใส่มาให้กำไรลดลงทำไม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 11:30:05 »
เค้าสำรวจมาแล้ว ลูกค้า Toyota ส่วนใหญ่ไม่สนใจ Performance เน้นไม่จุกจิก ทนถึก ซึ่งก็ตรงใจกับผู้ผลิต ได้ลดต้นทุนไปในตัวด้วย ก็ Happy ทั้ง 2 ฝ่าย แล้วจะใส่มาให้กำไรลดลงทำไม  ;D ;D ;D

:'( :'( :'(
เศร้าแป๊บ .. รอลุ้น awd แบบจืดจางไร้ความหวังไปเรื่อยๆครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 11:30:35 »
อาจต้องหาข้อมูลอะครับ ว่าคนซื้อ ppv มีกี่% ที่ใช้ระบบนี้จริงๆ ผมว่าบริษัทเขาคงสำรวจข้อมูลตรงนี้แล้วคิดว่าไม่คุ้มจะทำรึเปล่า(ถ้ายัดมาราคาก็จะอัพขึ้นอีก)
การทำให้ทนถึก (เช่นคุณภาพชิ้นส่วนที่ไม่เปราะ ฯลฯ) ก็ถือเป็นต้นทุนนะ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:40:11 »
ไม่ครับ

ออฟไลน์ bravo

Re: Toyota Fortuner โฉมปัจจุบันมีโอกาสใส่Full time 4 WD มาไหมครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 13:06:23 »
รุ่นนี้ ไม่ใส่ Full time 4 WD มาให้แน่นอนครับ

เพราะรุ่นก่อน บางคนก็ไม่เห็นคุณค่าของ Full time 4 WD บ่นว่ากินน้ำมันบ้างไรบ้าง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 13:16:16 »
เป็นไปได้ครับ อาจจะได้เกียร์ 8 speed มาพร้อม 4WD เลย

คหสต. นะครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 17:13:45 »
ตามนั้นครับ model อีกอย่างใส่ full time มาอัตราการกินน้ำมันพุ่งแน่นอน สำหรับผมถ้าจะเล่น PPV งบไม่เยอะก็ขับ 2 รุ่นล่าง เน้นบำรุงรักษาง่าย ประหยัด ไม่งั้นก็ไปขับ 4 ตัวท็อปเลย เพราะงานที่ทำต้องใช้รถ 4x4 ถึงจะดี
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 18:26:56 »
บ้านเราคงยากครับ แต่ ตปท ไม่แน่

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 20:10:22 »
จริงๆก็แค่เพิ่มกลไก AWD เหมือน Pajero ในรุ่น 4wd ของ Fortuner

ใครไม่สนใจ ก็ใช้ขับ 2 ไป

ผมเคยขับตัวเก่า 4wd Fulltime มันขับดีกว่า 2wd

ออฟไลน์ Symphonic

Re: Toyota Fortuner โฉมปัจจุบันมีโอกาสใส่Full time 4 WD มาไหมครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 21:30:37 »
รุ่นนี้ ไม่ใส่ Full time 4 WD มาให้แน่นอนครับ

เพราะรุ่นก่อน บางคนก็ไม่เห็นคุณค่าของ Full time 4 WD บ่นว่ากินน้ำมันบ้างไรบ้าง

ใช่ครับ รุ่นที่แล้วเป็น Full time  แต่ลูกค้าไม่ชอบ เพราะกินน้ำมัน ปลดเหลือขับ 2 ไม่ได้
รุ่นนี้ก็เลยตามใจลูกค้าซะ 

Toyota มันก็อย่างงี้ล่ะฮะ  รุ่นไหนที่ยังทำตลาดอยู่ ยังอยู่ในไลน์การผลิต ยังอยู่บนโชว์รูมล่ะก็
ข้อเสีย ข้อด้อย ข้อติ มันเยอะแยะไปโม้ดดดดด....

แต่พอตกรุ่นไปแล้ว มันจะเป็นรถที่ดีขึ้นมาทันที เป็นที่ต้องการ เป็นที่อยากได้ 
รุ่นใหม่ที่ผลิตอยู่ มีขายอยู่จะสู้ไม่ได้ไปในทันที 
ยิ่งออกรุ่นใหม่มาก็ยิ่งแย่กว่ารุ่นเก่า
แย่ลง แย่ลง ไปเรื่อย ๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 00:22:51 »
ไม่มีทางครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 12:05:20 »

รถผมก่อน minor change เป็นตัว TRD ก็มีขับ 4WD Full time นะครับ

แล้วที่สำคัญคือ ไม่มีโหมดให้เลือกกลับไปขับ 2WD ด้วยครับ 

หมายความว่า รถคันนี้มีแต่ขับ 4 ไม่มีขับ 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 15:07:52 โดย bingoman »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 13:04:07 »

เป็น Fulltime ตั้งแต่ก่อนไมเนอร์เลยครับ

ฟอร์จูนเนอร์รุ่นแรก เปิดตัว ปี 2004

เพื่อนผมซื้อปี 2005 เป็น Fulltime
ผมซื้อปี 2007 เป็น Fulltime

แล้วก็มีเสียงเรียกร้องว่าอยากให้มีรุ่น ขับ 2
เพราะหลายคนมีความเข้าใจผิดๆ ว่า ซื้อขับ 4 มาก็ไม่มีโอกาสได้ใช้งาน เพราะไม่ได้เอาไปลุยป่าลุยโคลน
ทั้งที่ความเป็นจริง แค่คุณเข้าเกียร์ D คุณก็ได้ใช้งานระบบขับ 4 แล้ว แต่ใช้ในด้านการเกาะถนน โดยเฉพาะเวลาฝนตก

โตโยต้าจึงเพิ่มรุ่นขับ 2 ออกมาทีหลัง  พรีเซ็นเตอร์คือคุณแพนเค๊ก ในคลับก็จะเรียกรุ่นนั้นว่า รุ่นแพนเค๊กครับ