ผู้เขียน หัวข้อ: เช่ารถจาก Hertz Norway แล้วโดนใบสั่งตามมาที่บ้านครับ  (อ่าน 14643 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

เมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา ผมได้เช่ารถกับบริษัท Hertz ที่ประเทศนอร์เวย์
แล้วก็มีบิลค่าปรับ Illegal Parking ตามกลับมาสวัสดีถึงหน้าบ้านเมื่อเดือนมกราคม  :-X ประมาณ5,000 บาท ซึ่งโดนตอนไหนก็ไม่รู้ ยังงงๆอยู่เลยครับ
ในจดหมายระบุให้จ่ายค่าปรับโดยการโอนเงินบลาๆ ถ้าไม่ทำตามกำหนดจะมีการชาร์จจากบัตรเครดิตที่ได้ทำการจอง

ตะนี้ เนื่องจาก นึกขึ้นได้ว่าบัตรเครดิตที่ผมใช้ในการเช่ารถเนี่ย ได้ยกเลิกไปแล้วเมื่อต้นเดือนธันวาคมปีที่แล้ว

ผมเลยติ๊ดชึ่งตีเนียนคิดว่า อือ...เบี้ยวไปเลยแล้วกัน แหะๆ

แต่เมื่อสักครู่มีจดหมายจาก Hertz มาที่บ้านอีกรอบ บอกว่ายูยังไม่ได้จ่ายตังนะ  :'(

อยากทราบว่า ถ้าผมชักดาบค่าปรับจะมีผลอะไรต่อการขอวีซ่านอร์เวย์(หรือเชงเก้น)ในอนาคตมั๊ยครับ? หรือ จะมีผลต่อการเช่ารถจาก Hertz Norway อะไรมั๊ยครับ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: เช่ารถจาก Hertz Norway แล้วโดนใบสั่งตามมาที่บ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:31:12 »
ผมตอบในฐานะที่เคยอยู่อิตาลีหลายปี ถือวีซ่าเซงเก้นซ์ นะครับ ที่นั้นโดนค่าปรับไม่ว่าจะเรื่องใดๆ ก็แล้วแต่ ถ้าไม่จ่าย เรื่องไปศาลครับ ถ้าไปศาลบอกเลยว่าเรื่องใหญ่ม๊ากกกก(มากซะจนอยากยัดเงินให้ 200 ข้างทางแล้วจบเรื่องเหมือน #ประเทศกูมี เลยทีเดียว)

กรณีของ จขกท. ในฐานะนักท่องเที่ยว ถือวีซ่าเซงเก้นซ์ แล้วถ้าไม่คิดจะไปเที่ยวยุโรปอีกก็อาจจะชัดดาบได้ครับ แต่ถ้าคิดว่าจะไปเที่ยวยุโรป(ไม่เฉพาะนอเวย์) ในเร็วๆ นี้ แล้วถ้าฝั่งนอเวย์เขามีเรื่องไปศาลแล้วตัดสินคดีจบไปแล้ว อาจจะมีแบล็คลิส หรือ อาจจะโดนเรียกค่าปรับจากเงินประกันได้ครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจทางกฏหมายนะ แค่ความเห็นส่วนตัว

รอฟังความเห็น สมช. ท่านอื่นๆ หรือ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ

ออฟไลน์ flybigbear

Re: เช่ารถจาก Hertz Norway แล้วโดนใบสั่งตามมาที่บ้านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:39:10 »
กฏหมายที่นู้นเน๊อะ ตอบยากอะ

ทางที่ดีก็ไปสอบถามที่สถานฑูตนอร์เวย์ประจำประเทศไทยละกัน ให้เขาตรวจสอบว่าเป็นจดหมายของบริษัทในประเทศเขาจริงๆๆหรือไม่

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:55:05 »
ดูแล้วน่าจะเป็นใบสั่งจริงละครับ เพราะเหมือนเค้าสั่งให้ Hertz ตัดเงินผ่านบัตรเครดิตที่ให้ไว้แล้ว แต่มันคงตัดไม่ได้ Hertz เลยต้องจดหมายมาทวง จ่ายเถอะครับ ปัญหาทีหลังน่าปวดหัวกว่าเงินแค่ห้าพัน ของผมนี่โดนตัดบัตรเครดิตเลยแล้วเค้าถึงบิลใบสั่งกับใบเสร็จจากตำรวจชิคาโกมาให้ 555

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:56:44 »
ผมว่า ถ้าเราทำผิดจริง การทำตามกฎหมายน่าจะดีกว่านะครับ
ลองประสานกับทาง Hertz ที่เช่ารถดู

ระยะสั้นไม่จ่าย อาจยังไม่มีอะไร
แต่ระยะยาวไม่มีทางรู้ได้ ยังไงผมว่าก็มีโอกาสกลับไป EU อีก
จ่ายวันนี้ ดีกว่าจ่ายวันหน้า + ค่าปรับ + ดอกเบี้ย

ผมว่าคุณไปเที่ยว Norway เรื่อง 5 พันไม่ถือว่าเยอะหรอกครับ
จ่ายให้ถูกต้องไปจะดีกว่า

PS
ผมเสียเงินหนักกว่าอีก เมษาจะไป EU ตอนแรกก็ไปฝรั่งเศส สุดท้ายที่บ้านเปลี่ยนแผนไปอีกประเทศ ช่วงมีก่อการร้าย
ผมจองโรงแรมแบบคืนไม่ได้ไป 6 หมื่นกว่า ๆ
ช่วงแรก ๆ ก็เซ็ง ผ่านไป 2 เดือนสุดก็ลืมครับ มันเป็นความผิดเราเอง ต้องยอมรับครับ
คือว่าเป็นค่าประสบการณ์ จะได้ระวังในอนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:59:57 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 12:57:45 »
เคยโดนตอนไปเช่าที่ amsterdam ครับ เมื่อปี 2016 แต่ของผมเป็น speed ticket  มีมาทั้งเมล์ และจดหมายถึงบ้านเรื่องให้โอนเงินจ่ายค่าปรับ เพราะบัตรผมอาจจะวงเงินเต็มตอนนั้น ไม่งั้นจะส่งเรื่องต่อเข้าศาลแบบ จขกท.นี่ล่ะ ตอนนั้นก็ยุ่งๆ เลยลืมไปเลยครับ

แต่หลังจากนั้น ก็ทำ schengen ทุกปี ตั้งแต่ 2016, 2017, 2018 ล่าสุดก็พึ่งทำวีซ่าเมื่อ ธ.ค. ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ ทำ Visa ได้ปกติ  แต่ก้ไม่รู้ว่าถ้าไปเช่ารถที่ เนเธอแลนด์อีกจะเจออะไรหรือเปล่า
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 13:03:09 »
เบี้ยวค่าปรับฝั่งยุโรปนี่ฆ่าตัวตายชัดๆครับ ไปประเทศนั้นอีกระวังโดนพาไปเที่ยวศาล เพราะเชื่อเถอะว่ามันมีสัญญาให้เซ็นตอนเช่ารถอยู่แล้วถ้าโดนทิคเก็ตต้องจ่ายเองอยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 13:25:00 »
ถ้าเอาถูกต้อง 100% ก้คงต้องจ่ายครับแต่ถ้าไม่ไป Eu อีกก้ไม่จ่ายได้ครับ แต่ถ้าจะไปอีกก้จ่ายเถอะครับ

อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ไม่เกี่ยวกับการขอวีซ่าเชนเก้นประเทศอื่นๆหรอกครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 14:38:29 »
ทำไมจะไม่จ่ายละครับ

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 14:51:23 »
สี่ปีที่แล้วผมเคยโดน speeding + toll ticket รวมสามใบรวมกันหมื่นห้าพันบาท เลยไปหาข้อมูลดู

จำได้คร่าวๆว่า เข้าประเทศในยุโรปที่ใช้วีซ่าเชงเก้นไม่มีปัญหาเพราะเรื่องไม่น่าจะถึง ตม แต่ถ้าไปประเทศที่เราเคยโดนปรับมาก่อน แล้วโดนตำรวจเรียกไม่ว่าเหตุผลใดก็ตาม ถ้าเค้าเช็คแล้วประวัติเก่าเราโชว์ขึ้นมาว่ายังไม่ได้จ่าย อันนี้เรื่องใหญ่ถึงใหญ่มากครับ ถ้าแย่สุดก็คงโดนจับเข้าคุกตรงนั้นเลยได้ 

แต่ที่ไม่แน่ใจคือถ้าขับรถอยู่นอกประเทศที่โดนจับแต่ยังอยู่ในเครือเชงเก้นแล้วโดนตำรวจเรียก ระบบมันะเชื่อมกันมั้ย

ความเห็นส่วนตัว ห้าพันไม่แพงครับ :)
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 17:12:44 »
นิสัยไม่ดีเลยครับ
ผมว่าลามมาถึงชื่อเสียงประเทศด้วยนะ ทำผิด รับผิด จ่ายค่าปรับไปเถอะ

ออฟไลน์ Beats

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 17:34:33 »
ขออภัยนะครับ แต่ แบบนี้ผิดกฎหมายนะครับ มันก็เหมือนกับ มาขอคำแนะนำในบอร์ดนี้ เพื่อจะโกงเงินบริษ้ท Hertz 5,000 บาท

ซึ่ง ต่อให้สมมติว่าตอนนี้ Hertz Norway เขายังไม่มีนโยบายดำเนินการถึงขั้นสุด และสมมติอีกว่า Hertz ยังไม่มีระบบ blacklist อะไรทั้งสิ้น แต่วันดีคืนดี Hertz Norway หรือ Hertz สนงใหญ่ โดนคนชักดาบเป็นเงินเยอะๆเข้า ต้องการป้องกันตัวเองจากการโดนโกง เขาก็อาจจะไปสำรวจข้อมูลดูเคสต่างๆที่ทำให้เขาเสียรายได้ ในฐานข้อมูลเขา แล้วออกนโยบายอะไรเพิ่มขึ้นมาก็ได้ ทั้งการจำกัดสิทธิการเช่ารถ หรือ เพิ่มเบี้ย เพิ่มค่าธรรมเนียมอะไรบางอย่าง ทั้งในแง่เป็นรายบุคคล หรือ ในแง่ผู้เช่าทุกๆคนที่ถือใบขับขี่ ถือพาสปอร์ต ต่างประเทศ หรือเฉพาะของประเทศไทย หรือนโยบายอื่นๆ คงไม่มีใครในนี้เดาใจผู้บริหาร Hertz ได้ 100% หรอกครับ ว่าเขาจะมีมาตรการอะไรออกมาอีกบ้างในอนาคต

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 18:28:47 »
 8) 8) 8).....เดาว่าอีกไม่นานคนไทยรุ่นน้องคุณ ไปเช่ารถ Hertz Norway คงอาจโดนหัก deposit ไว้ 45-60 วันหลายตังค์ หากโดนคนไทยเบี้ยวบ่อยๆ ควรจ่ายซะดีกว่า ก็แล้วแต่สำนึกของคุณเองกะละกัน :-X

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 18:58:28 »
เคยได้ยินมาว่า เคสโดนค่าปรับไม่จ่าย อาจหนีค่าปรับได้จริง แต่บริษัทรถจะ Blacklist ไว้ และอาจแชร์ข้อมูลส่วนนี้ให้บริษัทอื่น อันนี้คิอเคยอ่านเจอนะครับ ไม่ยืนยัน

จริงๆ แล้ว 5000 นี้ถูกแล้วนะ ยิ่งเทียบกับค่าใช้จ่ายที่นอเวย์แล้ว
ผมโดนไปหมื่นสองในยุโรป จอดเลยเวลาที่ให้จอดเพราะดูป้ายผิดด้าน ฝั่งที่ผมจอด(ก่อนถึงป้าย)จอดได้ถึงหกโมงเช้า ข้างหลังอีกสองคัน(ด้านหลังของป้าย) จอดได้ถึง 8 โมง...   ลงมารถหายโดนยก ต้องนั้งรถเมล์ออกนอกเมือง ไปเอารถที่โดนยกไป เสียเวลาเที่ยวไปอีก วันเต็มๆ

ถ้าคลาแคลงใจเรื่อง illigle parking  ลองขอหลักฐาน Hertz ก่อนก็ได้ ว่าโดนที่ไหน เวลาไหน เป็นช่วงที่เราเช่ารถอยู่จริงไหม
ถ้าผิดจริงจ่ายๆไปเถอะครับ เพื่อคนอื่นที่อาจโดนผลพวง และเพื่อความสบายใจด้วย

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 21:51:53 »
จ่ายเถอะครับ 5,000 บาท​ไทย  เรื่อง​จอด​รถผิดนี่คงจะเป็น จอดเกินเวลา, จอดผิดที่ ชัวร์​ๆ​เลย​ครับ  ใน​ฐานะผมอยู่อิตาลีมาซักพัก คือ​มัน​มี​คน​มา​เดิน​ตรวจ​จริง​ๆ​นะ​ครับ ถ้า​จอด​เกินเวลาอะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 21:55:18 »
ทำไมจะไม่จ่ายละครับ

อยากทราบเหมือนกันครับ มีเหตุผลอะไรที่จะไม่จ่าย ยกเว้นไม่ได้ทำ ก็ลองขอหลักฐานดูว่าวัน และเวลาที่เราทำผิดเรายังเช่ารถอยู่ไหม ถ้าไม่ใช่ก็ส่งหลักฐานไปหักล้างดูครับ

แต่ถ้าจงใจชิ่ง ผมว่าอย่าเลย อย่าให้คนชาติอื่นมาด่าว่าทำนิสัยแบบไทยๆ เหมือนที่เราชอบว่าคนจีนเลยครับ ผมไม่อยากโดนเหมารวม

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 22:23:22 »
ผมตอบในฐานะที่เคยอยู่อิตาลีหลายปี ถือวีซ่าเซงเก้นซ์ นะครับ ที่นั้นโดนค่าปรับไม่ว่าจะเรื่องใดๆ ก็แล้วแต่ ถ้าไม่จ่าย เรื่องไปศาลครับ ถ้าไปศาลบอกเลยว่าเรื่องใหญ่ม๊ากกกก(มากซะจนอยากยัดเงินให้ 200 ข้างทางแล้วจบเรื่องเหมือน #ประเทศกูมี เลยทีเดียว)

กรณีของ จขกท. ในฐานะนักท่องเที่ยว ถือวีซ่าเซงเก้นซ์ แล้วถ้าไม่คิดจะไปเที่ยวยุโรปอีกก็อาจจะชัดดาบได้ครับ แต่ถ้าคิดว่าจะไปเที่ยวยุโรป(ไม่เฉพาะนอเวย์) ในเร็วๆ นี้ แล้วถ้าฝั่งนอเวย์เขามีเรื่องไปศาลแล้วตัดสินคดีจบไปแล้ว อาจจะมีแบล็คลิส หรือ อาจจะโดนเรียกค่าปรับจากเงินประกันได้ครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจทางกฏหมายนะ แค่ความเห็นส่วนตัว

รอฟังความเห็น สมช. ท่านอื่นๆ หรือ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ

คำตอบนี้ได้ใจความที่สุดครับ

เสียเถอะครับ ไม่ว่าจะกรณ๊ไหน อนาคตยังอีกไกล มีโอกาสได้ไปอีกหลายรอบครับ เสียไว้ตอนไปครั้งหน้าจะได้ไม่เสียใจทีหลังนะครับ ทั้งชีวิตเจอคนติด Blacklist มาเยอะแล้วแค่เรื่องเล็กน้อยกว่านี้ครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 23:38:29 »
จ่ายดีกว่านะครับ

เพื่อนร่วมทริปผมตอนไป เมกา พวกเดินมาหิ้วที่สนามบินเลยนะครับ ขนาดเรื่องตั้ง 3 ปีแล้ว ผ่าไฟแดง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 10:34:16 »
จ่ายไปเถอะครับ 5000 ค่อยหาเอาใหม่

จอดผิดใน NY โดนมากกว่านี้แน่นอน