ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถที่ประกอบจากอินโดถึงให้เครื่องเสียงดีกว่า รถที่ประกอบในไทยครับ  (อ่าน 8607 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมสงสัยมานานแล้วครับ

ว่า สังเกตรถนำเข้าจากอินโดหลายๆ รุ่น ส่วนมากเครื่องเสียงจะเป็นแบบ 2 Din มียี่ห้อ

ดูแล้วสวยงามน่าใช้กว่าของบ้านเราที่ได้แบบ บิ้วอิน

เพราะอะไรถึงทำให้อินโด ได้เครื่องเสียงดีกว่าบ้านเรา และมียี่ห้อ

และทำไมบ้านเราถึงเจอแต่พวกบิ้วอินครับ

ออฟไลน์ palma

เซียนต้า ตัว V น่าจะมารถเปล่าๆ มาใส่เครื่องเล่น ลำโพงในไทยมั้งครับ

เบาะหนัง และคงอีกหลายรายการ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
พวกเครื่องเสียงรถในเมืองไทยเช่น front ทีติดมาก็ผลิตจากโรงงานที่มียี่ห้อนะครับ
เคยแกะออกมาดูที่เจอ เช่น sony pioneer panasonic ครับ
บางรุ่นติดยี่ห้อให้เห็นที่หน้าเครื่องเลยบางรุ่นก็ไม่ติดครับต้องแกะออกมาดูสติ๊กเกอร์ที่ตัวเครื่องครับ

ออฟไลน์ AMG GT

บ้านเราก็ให้แบบมียี่ห้อนะครับ ไม่ได้โนเนมนะ
เช่น chr นี่แกะออกมาดูก็ของ pioneer ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าฮอนด้า ส่วนใหญ่ใช้ Pioneer เจ้าอื่นไม่รู้นะ
บางประเทศให้ Bose ยกชุดเลยก็มี ส่วนตัวเฉยๆกับอินโด

ออฟไลน์ Tien.W

รถในไทยรุ่นใหม่ๆ เครื่องเสียงจะเป็นแบบ Built-in ครับ เลยไม่มีการติดยี่ห้ออยู่ข้างนอกให้เห็น ต้องแกะไส้ในออกมาดู ซึ่งหลายค่ายก็ใช้บริการแบรนด์ดังทั้งหลาย ล่ะครับ

รถอินโด หลายรุ่น ยังออกแบบหน้ากากให้รองรับ front OEM เอาง่าย ไม่ต้องคิดมาก ก็แบรนด์ทั่วไปที่เห็นๆ ยกมาใส่เลย ง่ายดีครับ

..............

Pulsar DIG front 2 din เค้า แกะออกมา ก็ฝีมือ Clarion นะครับ

สมัยก่อน civic fd จำได้ว่า ฝีมือ Alpine หรือ Pioneer นี่แหละ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
รถในไทยรุ่นใหม่ๆ เครื่องเสียงจะเป็นแบบ Built-in ครับ เลยไม่มีการติดยี่ห้ออยู่ข้างนอกให้เห็น ต้องแกะไส้ในออกมาดู ซึ่งหลายค่ายก็ใช้บริการแบรนด์ดังทั้งหลาย ล่ะครับ

รถอินโด หลายรุ่น ยังออกแบบหน้ากากให้รองรับ front OEM เอาง่าย ไม่ต้องคิดมาก ก็แบรนด์ทั่วไปที่เห็นๆ ยกมาใส่เลย ง่ายดีครับ

Pulsar DIG front 2 din เค้า แกะออกมา ก็ฝีมือ Clarion นะครับ

สมัยก่อน civic fd จำได้ว่า ฝีมือ Alpine หรือ Pioneer นี่แหละ

FD ถ้าเป็นตัวหลัง MC เป็นของ Panasonic ครับ ส่วนของ FB ถ้าเป็นรุ่นที่มีจอก่อน MC เป็นของ Panasonic ส่วนหลัง MC มีจอเป็นของ Alpine ครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Jazz GK5 ตัว Minorchange ก็ได้ฟร้อนท์ JVC เลยนะครับ ปรับเสียงได้แบบรุ่นใหญ่เลย ปรับละเอียดมาก ถือว่าให้มาเยอะมากแล้วครับสำหรับรถราคาแค่นั้น กับเสียงที่ได้
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ SM.

ส่วนมากก็เจ้าดังนะครับ เพราะถ้าเจ้าไม่ใหญ่จริง bid ไม่ได้หรอกครับ ไหนจะต้องมารับประกันเรื่องต่างๆด้วย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Pulsar ให้ Clarion เลยเหรอครับ เจ๋งมากๆ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Oatsenal1

ผมสงสัยมานานแล้วครับ

ว่า สังเกตรถนำเข้าจากอินโดหลายๆ รุ่น ส่วนมากเครื่องเสียงจะเป็นแบบ 2 Din มียี่ห้อ

ดูแล้วสวยงามน่าใช้กว่าของบ้านเราที่ได้แบบ บิ้วอิน

เพราะอะไรถึงทำให้อินโด ได้เครื่องเสียงดีกว่าบ้านเรา และมียี่ห้อ

และทำไมบ้านเราถึงเจอแต่พวกบิ้วอินครับ

แล้วคิดว่าที่บิ้วอินติดรถนี่วิทยุยี่ห้อไรครับ Toyota Honda อะไรนี่เหรอ  คิดว่าเค้าลงทุนทำโรงงานเครื่องเสียงเองเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ jickoP

ส่วนตัวผมว่าทำเป็นบิลท์อิน มาเลย ดูลงตัวกว่าครับ ไม่ว่าจะใช้เครื่องเสียงยี่ห้อไหน  front 2 din ผมว่ามันดูโบราณมาก ลองดูพวกแบรนด์เครื่องเสียงไฮเอนด์ในรถยุโรปสิครับ ทุกยี่ห้อ บิลท์อินมาทั้งนั้น

ออฟไลน์ the kit

ไม่รู้ว่า "ทำไม?"
แต่รู้ว่า ถ้าเครื่องเสียงติดรถบ้านๆ ยี่ห้อ Clarion, Alpine, Pioneer ถ้าปรับได้ดี เสียงที่ได้มักจะดีหรือพอรับได้
แต่ยี่ห้ออื่นที่มีชื่อมานานขึ้นด้วยตัว "S" อันนี้ แบน แห้ง ทื่อ แทบทุกรุ่น

ส่วน Build-in ในรถ Jap ดูดี ดูกลมกลืน แต่ใน MB-BMW ไอ้ที่เหมือน iPad ไปตั้งนี่
โดนส่วนตัว ดูเหมือนว่า "ยังทำไม่เสร็จ" หรือ "ยังคิดไม่ออก" เอาวางแปะไว้ตรงนี้แล้วกันซะมากกว่านะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"