ผู้เขียน หัวข้อ: จะได้เห็น New swift ใส่อุปกรณ์ Safety Sense มาสู้ภายในปีนี้ ปีหน้ามั้ยครับ  (อ่าน 3705 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
ผมใช้Swift Ecoอยู่ ถ้าอยากจะเปลี่ยนรถ เลยจะหาเหตุผลในเรื่องความปลอดภัยที่จะทำให้มีน้ำหนักมากขึ้น ชอบ new swift
แต่อยากได้อุปกรณ์ Safety Sense แบบคู่แข่ง ในM2 และ Note  คิดว่า Suzukiจะมีโอกาสใส่ให้มั้ยครับ ผมว่าSwift ecoที่ขายดีเพราะตัวรถ อุปกรณ์ ให้อะไรเยอะมากกว่าคู่แข่ง รวมทั้งdesignที่คนส่วนใหญ่ชอบ แต่ปัจจุบันคู่แข่งเยอะขึ้นมากกว่าเดิม เจอเจ้าตลาดทั้งยาริส, ativ น่าจะขายยากขึ้นกว่าเดิมน่าจะจัด optionให้เต็ม แล้วให้ลูกค้าตัดสินใจเอาเอง

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
เหมือนเดิมนะผมว่า คนซื้อ swift เฉพาะกลุ่ม ตัวรถขับดี แต่พื้นที่ภายในแคบ คนก็ไปยี่ห้ออื่นที่ตอบโจทย์มากกว่า เป็นรถครอบครัวมากกว่า

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เอาจริงๆ ตัวปัจจุบันก็เป็นรถที่ดีนะครับ เพียงแต่ไม่เหมือนยุคสมัยเดิม ที่มันไม่ค่อยมีคู่แข่งเยอะเท่าตอนนี้

ถ้าควบรวม Segment Eco+B จริงๆ ไม่แน่เค้าอาจจะเปลี่ยนใจเอาเครื่อง Boosterjet 1.0 + 6AT เข้ามาขายก็ได้ ซึ่งถ้ามา คงใส่อุปกรณ์มาให้เยอะอยู่นะตัวนั้น
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ delete

เห็นว่าตอนนี้รัฐบาลกำลังจะปรับ อีโคคาร์ เฟส 2 อีกรอบ
จะขยับมาเป็น อีโค EV จูงใจให้เพิ่มระบบไฟฟ้าเข้ามา เป็น mild hibrid

ซูซูกิ น่าจะจ้องตาเป็นมัน เพราะมีเครื่องไฮบริดอยู่แล้วขายในอินเดีย

ถ้าจะอัพ คงอัพพร้อมๆกับ มาตรการ อีโค EV มั้งครับ

ซึ่ง คงจะ3ถึง4ปีโน่นเลย

https://www.prachachat.net/finance/news-290498

ออฟไลน์ Staples

เซฟตี้เซนท์ ที่คุณว่าคืออะไร

เพื่อนผม ถอย HRV Minor change มี City Break ที่มันบ่นอยากได้มานาน ระบบที่ เบรคให้อัตโนมัติ เวลาใกล้จะชนวัตถุข้างหน้า

พอได้ใช้งานจริง รู้ไหมครับ
เพื่อนผมหลอนไปเลย จู่ๆ ก็เบรค ปรับตัวไม่ทัน จังหวะมุดๆ ขับไปไม่มีความมั่นใจเลย ตอนนี้มันปิดระบบไปละ เลยอยากถามว่าอยากได้มันจริงไหม มีโอกาส ลองไปขับดูครับ ระบบอาจดีกับประเทศอื่น แต่ประเทศไทย อาจไม่ใช่