ผู้เขียน หัวข้อ: CRV 2.4E 2WD 7 Seat กับหลายคำถามก่อนเปลี่ยนมาค่ายนี้  (อ่าน 28483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ตอนนี้ผมใช้ Altis 1.8 ปี 11 เป็นหลักสลับกับ Camry 2.4 ปี 09 อยากเปลี่ยนรถเปลี่ยนค่ายเป็น Honda CRV 2.4E 2wd 7 ที่นั่ง โฉมปัจจุบัน แต่ได้ยินมานานแล้วว่า Honda อะไหล่ไม่ทน งานประกอบไม่ดีชอบมีเสียงก็อกแก๊ก การเก็บเสียงในห้องโดยสารก็แย่ จริงๆ แล้วเป็นอย่างนั้นรึเปล่า

ถามท่านที่ใช้ CRV รุ่นนี้อยู่ว่า ไอ้เสียงจากการประกอบ ภายในเก็บเสียงไม่ดีเวลาวิ่งนั้น สร้างความน่ารำคาญหงุดหงิดได้แค่ไหน และหากเทียบกับรุ่นที่ผมใช้อยู่ล่ะ ผมค่อนข้างซีเรียส ส่วนเรื่องอะไหล่พอรับได้ครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: CRV 2.4E 2WD 7 Seat กับหลายคำถามก่อนเปลี่ยนมาค่ายนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 09:23:58 »
ตอนนี้ผมใช้ Altis 1.8 ปี 11 เป็นหลักสลับกับ Camry 2.4 ปี 09 อยากเปลี่ยนรถเปลี่ยนค่ายเป็น Honda CRV 2.4E 2wd 7 ที่นั่ง โฉมปัจจุบัน แต่ได้ยินมานานแล้วว่า Honda อะไหล่ไม่ทน งานประกอบไม่ดีชอบมีเสียงก็อกแก๊ก การเก็บเสียงในห้องโดยสารก็แย่ จริงๆ แล้วเป็นอย่างนั้นรึเปล่า

ถามท่านที่ใช้ CRV รุ่นนี้อยู่ว่า ไอ้เสียงจากการประกอบ ภายในเก็บเสียงไม่ดีเวลาวิ่งนั้น สร้างความน่ารำคาญหงุดหงิดได้แค่ไหน และหากเทียบกับรุ่นที่ผมใช้อยู่ล่ะ ผมค่อนข้างซีเรียส ส่วนเรื่องอะไหล่พอรับได้ครับ
ยังมีอีกตัวเลือกให้ไปลองขับดูนะครับคือ Nissan  x-trail  mc ที่มีที่เบาะนั่งสบายและช่วงล่างนุ่มหนึบ อยู่ระหว่างกลาง cx5และ crvครับ  แถมความเงียบของห้องโดยสารกำลังดีเลย และถ้าหากเป็นรุ่นขับ4 ก็จะมีโหมดให้เลือกใช้งานได้ครับ  แถมตัวรถก็ไม่จุกจิกอะไรด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 09:31:01 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Teerawat_K

• Newbie
  • *
Re: CRV 2.4E 2WD 7 Seat กับหลายคำถามก่อนเปลี่ยนมาค่ายนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 09:52:29 »
ใช้ 2.4 7 ที่นั่ง awd
ถ้าคาดหวังไว้สูง จะผิดหวังครับ
ผมซื้อตอนรถออกมาซักพักแล้ว แต่การประกอบก็ไม่เรียบร้อย
ดีที่ศูนย์บริการเยอะและเคลมง่าย
ผมเปลี่ยนแรคพวงมาลัยไปเมื่อปลายปีที่แล้ว ตัวรถจะมีเสียงก๊อกแก๊กหน่อยๆ
คิดว่าถ้าไม่ติดว่า Fortuner ตึงตัง คงได้ใช้พี่โตไปแล้ว
เรื่องเสียง ผมใช้วิธีเปิดเพลงดังหน่อยครับ
เสียงลมเข้าไม่เยอะ แต่เสียงล้อดังหน่อย

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 10:04:40 »
X trail mc งานประกอบเนี้ยบกว่า honda ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 10:50:50 »
ไปลองก่อนครับ เรื่องเสียงอยากเงียบ แดมป์ซุ้มล้อ ประตู พื้น เสียงหายไปเยอะมาก
งานประกอบอันนี้ต้องทำใจ ใช้ g4 มาจะ 7 ปีละ เวลาเอียงขึ้นเนิน จะได้ยินเสียงที่ด้านหน้าขวาอยู่เลย
อะไหล่ผมว่าไม่จุกจิก แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนช่วงล่างครบๆ โช้คเริ่มไปละ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 11:24:50 »
อะไหล่Hondaไม่จุกจิกครับ ทนด้วยซ้ำ แต่งานประกอบต้องทำใจหน่อยครับ เรื่องเก็บเสียงผมว่าใันดักว่ารุ่นก่อนๆแบบชัดเจนมาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 11:28:49 »
แนะนำ ไป X-trail  ดีกว่าครับดูเหมือนจะดีกว่าสำหรับเงื่อนไขที่คุณต้องการ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 11:30:54 »
ซื้อตัว 5 ที่นั่งพอครับ CRV ญาติผมซื้อตัว 7 มาเอามาลองใช้ขนคนแบบจำเป็นครั้งนึงตอนนั้นนั่งไม่ได้จริงๆ แต่เป็นรถที่ดีคันนึงเลยเวลานั่งไม่เกิน 5 คนแล้วบรรทุกสัมภาระเต็มคัน แล้วซื้อของกลับบ้านได้เยอะด้วยเวลาพับเบาะแถวสามเก็บ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 11:41:37 »
ผมว่า CRV มันดังตั้งแต่เริ่มซื้อ คนใช้ๆไปก็ไปแก้กันข้างนอกเองจนเงียบขึ้น แต่ x trail มันเงียบตอนแรก แต่ใช้ๆไปก็ดังขึ้นเองแล้วต้องไปให้ช่างตามศูนย์แก้ให้ครับ อารมณ์คนละแบบกัน แต่ตอนนี้ผมให้ CRV ได้เปรียบนิดนึงตรงที่รุ่นล่างสุดมันพอแล้วสำหรับ option แต่ xtrail กว่าจะได้ถุงลมหกไปต้องปีนไปหาตัวรองท็อป 

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 11:55:26 »
รถที่บ้านผมรุ่น 2.4 EL AWD เสียงจากการประกอบชิ้นส่วนไม่ดี ผมยังไม่เจอครับ

แต่เจอ defect เสียงดังจากช่วงล่างด้านหน้าเวลาเจอถนนไม่เรียบดังกึงๆๆๆ เสียงเหมือนกระทบกันแล้วเสียงดังแบบก้องๆ
บังเอิญว่าคนขับเป็นคนไม่ชอบเสียงน่ารำคาญ ก็เลยเอาไปให้ศูนย์แก้ให้ 3-4 รอบได้จนดีขึ้นแต่ก็ไม่หายขาด  สรุปคือขับไปเรื่อยๆก่อนจนชิน (ไม่อยากให้รื้อบ่อย เดี๋ยวไว้รอเปลี่ยนชุดสตรัท.รอบหน้าเลย)

ออฟไลน์ XRS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 13:57:03 »
ผมก็มาจาก Altis และ camry    งานประกอบสู้ toyota ไม่ได้ครับ  ที่สำคัญไปลองขับ ลองทดสอบความเร็ว100+ เลยครับ ว่ารับได้กับการเก็บเสียงไหม เก็บเสียงช่วงล่างได้ค่อนข้างแย่มากครับเมื่อเทียบกับ Toyota เสียงยางดังมากขนาดผมตัว TOP 1.6 ยาง Primacy suv ที่ว่าเงียบๆ (viosยังเงียบกว่า) ปัญหาที่เจอแน่ๆ ก็ แร็คพวงมาลัยที่ใช้ part ยี่ห้อเดียวกับ Civic เครมกันเยอะมาก(รถผมวิ่ง 10000 ก็เครมแล้ว)  บางคันเครมสองรอบ
ข้อดีคือ รถมันนุ่มขับสบาย เครื่องแรงใช้ได้ อะไหล่มีปัญหาเครมง่าย    ผมติดเรื่องเดียว รถคันล้านกว่า เก็บเสียงแย่มาก

ออฟไลน์ 3ankok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 14:51:56 »
ถ้ามาจะฮอนด้า ถ้าไม่รักกันจริงอย่าดีกว่าครับ ทั้งงานประกอบและการเก็บเสียง เป็นข้อด้อยอยู่ 
แต่ถ้าชอบcr-vจริงๆ ผมแนะนำไปลองขับก่อนดีกว่าครับ ลองให้ครบเลยทั้งcrv,cx5,x trail
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 17:01:41 »
ผมเปลี่ยนมาฮอนด้าตั้งแต่1998แล้วก็แทบไม่ได้กลับไปโตอีกเลยครับ  ติดใจดีไซน์คุณภาพวัสดุที่บาลานซ์ความสวยกับความทนได้เหมาะเจาะ  มีหลงกลับไปaltisหน้าแบน 2.0vพักนึงบอกตามตรงผิดหวังอย่างแรง  ขับไม่ดีห้องโดยสารแคบกินน้ำมันอะไหล่ตัวแปลกๆพังง่ายช่วงล่างเสียงดังเข้ามาในรถเข้าศูนย์เช็คระยะแพงกว่าฮอน

หลายคนอ่านอาจจะงงว่าผมความมีความรู้สึกตรงข้ามกับชาวบ้านชาวช่องเขาแต่ผมก็รู้สึกอย่างนี้จริงแล้วก็มีคนที่ใช้ฮอนด้าแล้วพอใจอีกเยอะแยะ  ลองดูครับคุณอาจได้ย้ายค่ายแบบถาวรก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 17:12:11 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 18:27:29 »
ของเหลว น้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย CRV ศูนย์HONDA ค่าแรงคิดที่0.33ชม./รายการ ถูกกว่าค่ายอื่นครับ

ผมใช้CRV g3 2.0 4wd เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ + แหวนยางรองน็อต + ค่าแรง0.33ชม.= 796บาท ที่เชียงใหม่

อีกคันVIOS 1NZ+4AT น้ำมันเกียร์+ค่าแรง ราวๆ1,000++
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 19:31:47 »
ผมเปลี่ยนมาฮอนด้าตั้งแต่1998แล้วก็แทบไม่ได้กลับไปโตอีกเลยครับ  ติดใจดีไซน์คุณภาพวัสดุที่บาลานซ์ความสวยกับความทนได้เหมาะเจาะ  มีหลงกลับไปaltisหน้าแบน 2.0vพักนึงบอกตามตรงผิดหวังอย่างแรง  ขับไม่ดีห้องโดยสารแคบกินน้ำมันอะไหล่ตัวแปลกๆพังง่ายช่วงล่างเสียงดังเข้ามาในรถเข้าศูนย์เช็คระยะแพงกว่าฮอน

หลายคนอ่านอาจจะงงว่าผมความมีความรู้สึกตรงข้ามกับชาวบ้านชาวช่องเขาแต่ผมก็รู้สึกอย่างนี้จริงแล้วก็มีคนที่ใช้ฮอนด้าแล้วพอใจอีกเยอะแยะ  ลองดูครับคุณอาจได้ย้ายค่ายแบบถาวรก็ได้

ผมล่ะหนึ่งคน ที่หลงกลฮอนด้า

ผมชอบฟังค์ชั่นการใช้งานของเค้านะ .. มันเป็นอะไรที่ใช้งานได้จริง ใช้งานประจำ จนไม่เห็นว่าเป็นของพิเศษ แต่จนไปขับค่ายอื่น อ้าวว เฮ้ยย นั่นไม่มี นี่ไม่ได้ เฮ้ยยย อะไรกันฟะ

เช่น

1. ช่องเก็บของ .. เยอะแยะ มากมาย สารพัดจะมี .. พอมาขับ pulsar เฮ้ยยย อะไรกัน ช่องเก็บของมันหายไปไหนกันหมดฟะ

2. ปัดน้ำฝน .. เปิดปัดแล้วหยุดไว้ รถติดกดเบรคคา พอรถไป ยกเบรคปุ๊บ มันปัดเคลียร์ทางให้ก่อนทีนึง เรื่องง่ายๆที่ค่ายอื่นไม่มี แล้วก็ได้ใช้ด้วย .. รวมถึง ปัดน้ำฝนทำงานเร็ว กระดิกก้านปุ๊บ ทำงานปั๊บ มันทันใจ เวลามีเหตุฉุกเฉิน จนไปขับคันอื่น เฮ้ยยย เพ่ไม่ได้กินข้าวมาเหรอ ถึง ทำงานแบบนี้

3. เบาะนั่ง .. อันนี้ เป็นสิ่งที่ผมไม่คบกับพี่โต เลย ผมนั่งพี่โตทีไร ผมปวดหลังทุกที ถ้าไม่ปวดหลัง ก็เบาะนั่งสั้นไป .. แต่ก่อน ขับแต่ CRV ก็บ่นว่า เบาะมันปวดหลังเวลาขับไกลๆ แต่พอมี pulsar อืมมม เบาะ CRV นี่ นั่งสบายสุดๆ

สำหรับผม ถ้าเรื่องฟังค์ชั่น ถ้าจะใกล้ฮอนด้า ก็มี mitsubishi นี่แหละ แต่รายนี้ ไปตายศูนย์บริการ ค่าอะไหล่ การเคลมครับ

..............

ตอบคำถาม

เรื่องงานประกอบของ HONDA ทำใจครับ มันได้แค่นั้น ถ้าเป็นคนละเอียด ชอบมองช่องไฟระหว่างชิ้นส่วน จะขัดหู ขัดตา กับ HONDA มาก ยิ่ง CRV ตรงฝาท้ายยิ่งชัด ห่างซะ ..

ตามด้วยเรื่องเก็บเสียง อย่างท่านอื่นว่า ไปลองขับครับว่า รับได้ไหม มันไม่เงียบเท่า Xtrail / Camry แน่ๆครับ

ส่วนเรื่องความทนทาน ผมว่า HONDA ทนนะ รถไม่จุกจิก ดูแล ซ่อมแซม กันตามอายุ ทนกว่าหลายๆค่าย ค่าดูแลต่ำ ค่าแรงต่อชั่วโมงของช่างก็ต่ำครับ

.............

ผมเคยใช้ มาสด้า 2 ... แล้วก็ปวดหัวกับการเคลม การแก้ปัญหาของเค้า ที่จนรถหมดประกันก็ยังแก้ให้ไม่จบ

ผมใช้ pulsar ... แล้วก็ปวดหัวกับการเคลม ยึกยัก งอแง จนคนที่รู้จักเดินมายกมือไหว้ผม จนท ถึงยอมดูให้ สุดท้าย เลยช่างมัน เป็นรถคันแรก ที่เอาออกมาซ่อมอู่ข้างนอก จ่ายเอง ไม่สน warranty ครับ

ในขณะที่ HONDA ที่บ้านทุกคัน ที่เริ่มเข้าชราภาพแล้ว ระดับ 10 ปีแล้ว ยังเข้าศูนย์ตลอด โทร.กริ๊งเดียว จบครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 19:45:25 »
ผมใช้แต่โตมาตลอด มีใช้ยุโรปของที่บ้านบ้างแต่ไม่บ่อย แฟนใช้ฮอนด้ามาตลอด บาองตรง Civic FD ปี 2009 นั่งแล้วเมื่อย ช่วงล่างดัง เสียงเครื่องดังลั่น เทียบกับ Vios 2004 vios ยังสบายๆอยู่เลยครับ ล่าสุดคุณพ่อถอย CRV เบนซิน 5 ที่นั่งมา รถโยนโคลง ย้วยมาก เวลาขึ้นเนินตัวหนอน รถเด้งยังกะรถบั๊ม เพิ่งออกมาไม่ถึงปี

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 20:17:37 »
ไปลองก่อนครับ เรื่องเสียงอยากเงียบ แดมป์ซุ้มล้อ ประตู พื้น เสียงหายไปเยอะมาก
งานประกอบอันนี้ต้องทำใจ ใช้ g4 มาจะ 7 ปีละ เวลาเอียงขึ้นเนิน จะได้ยินเสียงที่ด้านหน้าขวาอยู่เลย
อะไหล่ผมว่าไม่จุกจิก แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนช่วงล่างครบๆ โช้คเริ่มไปละ

เหมือนกันครับ g4 มาจะ 7 ปีเหมือนกัน เวลาเอียงขึ้นเนิน จะได้ยินเสียงที่ด้านหน้าขวา (ไปศูนย์แก้ได้ครับ ไปไขปุ่มยางยึดอะไรซักอย่างให้แน่น)
อะไหล่ผมว่าไม่จุกจิกเหมือนกัน  เป้าหมายใช้ 12 ปี น่าจะสบายๆ

ต่างจากเจ้ามาสด้า 2 ดีเซล แรกๆเหมือนได้กิ๊กใหม่ อะไรมันก็ดีไปหมด พอหมดระยะประกันฟรีค่าแรง  :P
ก็อยากทิ้งกิ๊ก กลับไปหาภรรยาหลวงอ้วนๆ ที่อยู่กันมา 7 ปีละ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 20:23:48 โดย Lerm_7 »

ออนไลน์ city552

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 21:05:16 »
1) อะไหล่ไม่ทน: ถ้าเทียบกับ Toyota ผมว่าอาจแพ้บ้าง เสมอบ้าง แล้วแต่ชิ้นส่วน ที่เจอมากับตัวช่วงนี้ กับ Honda ที่บ้านที่รู้สึกว่าไม่ควรเจอในรถอายุไม่เกิน 6 ปี ก็มี สายเบรคมือขาด(Civic FB), ไฟหรี่ขาด(ขาดก่อน 5 ปีทั้ง City14 และ Civic FB)
2) งานประกอบ ที่รู้สึกแย่สุดในบ้านตอนนี้ คือ Civic 1.8EL MY17 หลายจุดมาก ซึ่งยังไม่มีเวลาไปเคลม แต่ว่าจะเคลมก่อนหมดประกันให้แก้จริงๆ ส่วน City14 ก็แทบไม่เจอนะ ยกเว้นคิดว่าควรปิดน็อต หรือใช้วัสดุที่ดีกว่านี้หน่อย ส่วนคันล่าสุด CRV2.4 5 seat ทุกอย่างยังดีงาม ไม่มีเสียงอะไรจากการประกอบ ยกเว้นพบว่าเบาะหลังมี Gap ห่างไปหน่อยระหว่างเบาะที่เป็น 60 กับ 40

แต่สุดท้ายความคิดผมนะ SUV ไม่เกิน 1.5 ล้าน ผมเลือก CRV 2.4 5 Seat แบบคิดว่ามีตัวเลือกเดียว ถ้าไม่มีรุ่น 5 Seat ออกมา ผมอาจจะจบที่ Camry 2.0 ที่งบใกล้เคียงกัน ไม่งั้นถ้าเพิ่มงบมากกว่านี้ไป GLA หรือ X1 เลยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ K_D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 21:24:29 »
เพิ่งกลับมาจากศูนย์ศรีอยุธยา เอา crv ไปเช็ค 4 หมื่นโลมาครับ
สั่งว่าไม่ต้องล้างรถก็ดันล้างมาอีก เซ็งจริงๆ เรื่องความใส่ใจของช่างยังไม่โอเค

เรื่องเสียบดัง ผมย้ายมายากพรีอุส ขับ crv ครั้งแรก โอโหรถอะไรเงียบแบบนี้5555
ตอนนี้ใช้มาปีครึ่ง 4 หมื่นโล รู้สึกว่าเสียงดังมาก แล้วก็เริ่มมีเสียงก๊อกแก๊กข้างในประมาณ 2 จุด
เมื่อครั้งที่เช็ค 3 หมื่นโล หัวหน้าช่างที่ศูนย์เคลมที่ท้าวแขนคอนโซลกลาง กับที่ล๊อกเข็มขัดนิรภัย และยางแท่นเครื่องให้เองโดยที่ผมไม่ได้แจ้ง เพราะช่างบอกว่าเอาไปลองแล้วมีเสียง อันนี้ก็ได้ใจผมไป ไม่รู้ช่างคนอื่นจะละเอียดเหมือนคนนี้มั้ย

เรื่องการประกอบ กับคุณภาพอะไหล่ด้อยกว่าโตโยต้าพอสมควรในความรู้สึกผม แต่อะไหล่ก็ถือว่าถูกมากกก
โดยรวมแล้วเมื่อมองความน่าใช้รวมทั้งเรื่องศูนย์บริการผมก็รับได้

เรื่องช่วงล่างผมชอบประมาณนี้แหละ ออกแนวผู้สูงอายุหน่อย นุ่มๆ จะว่าย้วยมันก็ไม่ขนาดนั้นครับ ผมอัดเข้าโค้งจนยางติดรถร้องดังเอี๊ยดหลายรอบ รถมันเอียงเยอะจริงแต่มันก็ไม่หลุดนะ ระบบช่วงการทรงตัวยังไม่ทำงานเลย (ผมไม่เห็นไฟมันติด หรือมันแอบทำงานแต่ไม่มีไฟบอกว่ากำลังทำงานก็ไม่รู้)

จะมีที่ติตอนนี้ก็คือตัวดีเซลกำหนดถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ 8 หมื่นโลซึ่งผมว่ามันนานไป ที่ศูนย์ก็บอกว่านานไป วันนี้ 4 หมื่นโลเลยเปลี่ยนซะเลย ค่าน้ำมันเกียร์โดนไป 3 พันกว่า ผมว่าแพงไปหน่อยเมื่อเทียบกับค่าบำรุงรักษาอื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 03:28:03 »
ถ้าเทียบกับโต งานประกอบและการเก็บเสียง ฮอนด้าสู้ไม่ได้ครับ
แต่CRV G5 เอาจริงๆผมว่ามันก็ไม่ได้ขนาดว่าเงียบ แต่ก็ไม่ได้แย่ขนาดถึงขั้นรับไม่ได้นะ

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 07:38:01 »
ขอบคุณที่ร่วมกันแชร์ครับ ได้ข้อมูลเยอะมากเลย

Honda นั้นเด่นมานานแล้ว ในเรื่อง design จริงๆ ทั้งภายนอกซึ่งดูทันสมัยไม่ค่อยตกยุค ภายในที่สวยงามและวัสดุดูดี อย่าง Accord gen 8 ที่ชอบหน้าปัด คอนโซลที่ดูแพรวพราว เยอะๆ เหมือน cockpit เครื่องบิน (ชอบเป็นการส่วนตัว) มา gen 9 ก็ยังทำได้ดีทันสมัยสไตล์ Honda เรื่องเหล่านี้ Toyota สู้ไม่ได้จริงๆ ผมใช้ Toyota มาตลอดหลายรุ่นเซ็งมาก การได้ใช้รถที่ design ดีๆ นั้นมันเป็นสิ่งที่อิ่มใจอย่างหนึ่ง

กลับไปที่งานประกอบและเสียง Honda ตกม้าตายเรื่องนี้ และก็ไม่เข้าใจว่าทำม๊าย ทำไม ถึงไม่แก้ไขสักที พอรับได้ไหม เดี๋ยวจะไปลองเทสดู แต่ห่วงว่าถ้าเป็นแต่แรก แล้วระยะยาวจะเป็นมากขึ้นๆ หรือเปล่าเพราะปกติใช้รถยาว 8-10 ปี

ส่วน Function ใช้งานนั้น Honda ทำได้ดี เช่น เบาะทำเต็มนั่งสบาย การพับเรียบ หรือปรับเปลี่ยนทำได้หลายรูปแบบ และมี 7 ที่นั่งนั้น เหลือดีกว่าขาด

ที่มองมาที่ CRV gen นี้ เพราะเทียบกับรุ่นอื่นๆ แล้ว

X-Trail ไม่ชอบ design หน้าตาโดยเฉพาะภายนอก ถึงแม้การขับขี่จะดีเพราะเคยใช้ของบริษัทหลายครั้งอยู่

CX-5 ชอบนะเรื่อง design ทั้งนอกและใน แต่และยังไม่ได้ลองขับ ถ้าแข็งกระด้างก็ไม่เอา อายุจะเข้าเลข 5 แล้ว ชอบนุ่มครับ ที่สำคัญไม่มีเบาะแถว 3

ที่เหลือไม่เอามาเทียบแล้ว ส่วน PPV นั้นตอนแรกสนใจไปลองมาแล้วทุกรุ่น ทนไม่ได้กับช่วงล่างแบบ body on frame ที่หลายท่านน่าจะเข้าใจหากขับรถเก๋งมาแทบตลอดชีวิต

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 08:58:17 »
ผมใช้ G4 แด้มป ร้านดังราชพฤกษ์มา 4หมื่นกว่า เงียบขึ้นเยอะครับถ้าไม่เกิน 120 เสียงยางบดถนนรับได้ ฟังเพลงรู้เรื่อง ปกติดังลั่นกลบเพลงหมด

ที่สำคัญ เสียงก๊อกๆ แก๊กๆตามประตูอะไรพวกนี้หายเป็นปลิดทิ้ง เพราะแด้มป์รอบคัน ทางร้านรื้อแล้วประกอบกลับได้ดีมากๆ ปลื้มอยู่ครับ   :)

ถ้าใช้ Honda แนะนำไปแด้มป์เลยครับ คุ้มเหมือนได้งานประกอบใหม่ เสียงหาย แถมเงียบขึ้น แต่ร้านที่ผมทำคิดแพงแต่ไว้ใจ้ได้ กลัวพวกร้านถูกๆงัดรถพัง 5555

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 09:43:48 »
เรื่องปัญหางานประกอบนั้น อยากให้ทำความเข้าใจให้หนัก ๆ ครับ

เพราะที่เราพูดว่าปัญหาการประกอบนั้น จริง ๆ แล้วไม่ใช่ ปัญหา "การประกอบ"
แต่เป็นปัญหา "คุณภาพ ด้านขนาดและความแม่นยำ" ของชิ้นส่วนที่จะถูกนำมาประกอบตัวขึ้นมาเป็นรถ

ซึ่งการ "สร้าง" (ไม่ใช่ควบคุม) คุณภาพของชิ้นส่วนนั้น มันเป็นกระบวนการ เป็นวิธีการทำงานของบริษัทนั้น ๆ
ซึ่งเรียกได้ว่าเป็น Culture ของบริษัท หรือแทบจะเป็น "วิถี" แนวคิดในการทำงานของคนเชื้อชาตินั้น ๆ เลยทีเดียว

ชิ้นส่วนที่ผลิตขึ้นมาแล้ว ขนาดไม่พอดีกัน เมื่อนำมาประกอบกัน จะเกิดความห่างกันหรือเบียดกัน ซึ่งต้องประกอบ
เข้าด้วยกันแบบฝืน ๆ จึงทำให้เกิดปัญหาตามมาภายหลัง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเสียงก๊อกแก๊ก ไปจนเรื่องหลุดหลวม
ก่อให้เกิดปัญหารำคาญใจ แต่โดยรวมมันมักจะไม่เกิดปัญหาถึงขั้นทำให้รถวิ่งไม่ได้ หรือฟังก์ชันการใช้งานที่สูญเสียไปครับ

ทีนี้พี่ ๆ บางท่านอาจจะบอกว่าต้นตอปัญหาดูจะแก้ไม่ยาก แต่ผมขอบอกว่าเนื่องจากชิ้นส่วนรถยนต์เกินครึ่งคันนั้น
เป็นขิ้นส่วนที่ผลิตจาก supplier ซึ่งการสร้างคุณภาพจะยิ่งห่างจากพวกชิ้นส่วนที่ผลิตภายในโรงงานของบริษัทเอง
เสียอีก  การที่จะสร้างคุณภาพในส่วนนี้ได้ ต้องมีทีมงานภายในจำนวนมากที่ทำงานด้านนี้ รวมไปจนถึงต้องมีแคมเปญ
กระตุ้นการตื่นตัวให้รักษาระดับคุณภาพกันภายในบริษัทและกลุ่ม supplier อีก ซึ่งเป็นต้นทุนอีกมหาศาลที่พวกเรา
มองไม่เห็นครับ (เรามักจะเห็นแค่สเป็กรถ และออปชั่นติดรถเท่านั้นเอง)

ดังนั้นถ้าพี่ จขกท ชอบใจกับหน้าตาและฟังก์ชั่นการใช้งานของรถแล้วมองข้ามความรำคาญใจเล็ก ๆ พวกนี้ได้
ก็ซื้อไปเถอะครับ แต่อย่าไปตั้งความหวัง กับคอยจับผิดมัน ก็จะมีความสุขในการใช้รถแล้วครับ
เพราะยังไงมันก็ไม่ได้ทำให้รถเสียหายจนวิ่งไม่ได้ ทำให้เราต้องเดือดร้อนขนาดนั้นครับ

ได้อย่างก็เสียอย่างแหละครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 21:21:13 »
ถ้าซีเรียสเรื่องความเงียบ  อย่าใช้ฮอนด้าครับ  มันดังน่ารำคาญมาก  โดยเฉพาะเสียงยางบดถนน   altis  camry  เงียบกว่าเยอะครับ  ฮอนด้าเก็บเสียงพื้นไม่ดีทุกรุ่นอะคับ