ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2019  (อ่าน 20533 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage :  https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1912140395561835/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 12:08:16 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
รถ SUV ประเภท Body on Frame มีข้อได้เปรียบ-เสียเปรียบ รถSUVประเภทอื่น อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
HR-V อายุ 4 ปี มีอาการเครื่องสั่นเวลากดคันเร่งเยอะๆตอนเร่งแซง แต่เป็นเฉพาะเวลาเดิม E20 เท่านั้น
ลองเปลี่ยนปั้มที่เติม ลองเปลี่ยนแบรนด์ก็ยังเป็นอยู่   แต่พอเปลี่ยนมาเติม โซฮอล 95 อาการเครื่องสั่นที่ว่าก็หายไป     

มันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ?
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่ คุณแพน ขอรบกวนนิดครับ
1.ขอทราบ ประสบการณ์ / ความเห็น กับ ยางSUV-กระบะ ยี่ห้อ OTANI รุ่น sa1000 ซักนิดครับ
2.ช่วงล่าง YSS ที่ใช้สำหรับ อัพเกรดฯ ทั่วไปนั้น เคยมีประสบการณ์ หรือ มีความเห็นอย่างไรบ้างไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Milk27th

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Team งาน Headlightmag

รบกวนสอบถามทีนะครับ

โรงงาน Subaru ที่ลาดกระบัง ประกอบแค่ Subaru Forester รุ่นเดียวใช่หรือเปล่าครับ

แล้ว XV มีโอกาสมาประกอบที่นี่ไหมครับแล้วถ้าประกอบไทย ราคาจะลดลงไหมครับ(หรือถ้าไม่ลด มีโอกาศได้ option เพิ่มในราคาเท่าเดิมหรือไม่ครับ)

ส่วนตัวเล็ง Subaru XV ไว้อยู่น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ทำไม Honda Accord PHEV ไม่ได้ไปต่อครับ ในขณะที่Mitsubishiซึ่งบริษัทเล็กกว่ามาก กลับทำได้

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
สนใจ XC90 ตัวใหม่ โจทย์คือต้องการรถ SUV ครอบครัวที่นั่งได้7คน (นั่งจริงไม่เกิน6คน) ไม่ได้มอง Alphard หรือแนวรถตู้เพราะต้องการขับเอง และรถ SUV ขับง่ายสำหรับผม. คำถามคือ ระหว่างรุ่น Diesel ซึ่งน่าจะจุกจิกน้อยกว่า(มั่ง) แต่ในอนาคต volvo ไม่ทำเครื่องดีเซลต่อแล้ว จะมีปัญหามั่ยถ้าต้องการใช้ยาว 6-8ปี หรือควรจะไปรุ่น Hybrid ที่volvo น่าจะทำเทคโนโลยีนี้ต่ออีกนาน. รถคันนี้จะใช้ขับทางไกล(เที่ยว) เป็นส่วนใหญ่ อาจจะเอามาขับวันธรรมดาไม่เกิน 2-3วันในอาทิต. ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
Best Drive ยังมีอยู่ไหมคับ

ออฟไลน์ deathsheep

Avanza,Sientaจะมีปรับหน้าตาหรืออุปกรณ์ในปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้าไทยไม่มีภาษีนำเข้า (ราคาต่างประเทศ x ค่าเงินประมาณ 33-34 บาท ต่อ USD )
ในพิกัดรถราคาไม่เกิน 1.5 ล้านบาท
มีรถรุ่นไหนที่น่าขับและควรเข้ามาขายในไทยคับ

ออฟไลน์ เอก

• **
เคยถามเมื่อ 2อาทิตย์ก่อนถามเรื่องศูนย์นิสสันที่ไว้ใจได้ในชลบุรีครับ ศูนย์ไหนเคลมง่าย ไม่งอแง ช่างเก่งพอตัวซ่อมแล้วจบ ตอนนั้นทีมงานขอไปหาข้อมูล พอมีข้อมูลหรือยังครับว่าศูนย์ไหนดี

ออฟไลน์ AgentMolder

ทีมงานพอจะรู็ปัญหาจริงๆของแคมรี่ตัวไฮบริดไหมครับ ทำไมรอรถนานมากกกกกก จอง ธค. เลื่อนมารับรถ กพ. ล่าสุดเห็นว่าจะไปโน่นเลย พค.มิย. มันเกิดจากอะไร แบบนี้ลูกค้าบางส่วนเสียหายมาก จะถอนจองกันหมดแล้ว และทางโตโยต้ามีแนวทางเยียวยาอะไรไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 13:38:04 โดย AgentMolder »

ออฟไลน์ PAWIN9

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่กับพี่แพนคาดว่าจะได้มี Full Review หรือ TheClip All-New Subaru Forester 2019 ประกอบไทยภายในปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
รถยนต์Mercedes benz รุ่นไหนที่พี่จิมขับแล้วคิดว่า driving dynamic เข้าใกล้ความเป็น BMWมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากให้พี่ๆแนะนำ รถยนตร์มือสอง Ecocar หน่อยครับ ขับใช้งานในเมือง ไปกลับที่ทำงานวันล่ะ 40 กิโล รถติดบ้าง ขับใช้งานคนเดียว ต้องการรถที่มีความคล่องตัว ภายในนั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน มีงบอยู่ประมาณ 350,000 บาท ตอนนี้มองๆ suzuki caiz อยู่ครับ หรือพี่ๆมีตัวไหนแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ทำไม isuzu ถึงตั้งราคารถเครื่อง 1.9 กับ 3.0 ราคาต่างกันแค่ 40,000ได้
แต่ค่ายๆอื่นราคาเครื่องเล็กกับเครื่องใหญ่ต่างกันหลักแสนบาท

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ้มมี่
อยากได้รถยกสูง หน่อยๆ มีงบ 1 ล้าน

สนใจตัว chr ตัวเริ่มต้น ใช้งานในเมือง นั่ง 1-2 คน
นานๆจะมีนั่งสามคนบ้าง มีออกตจว เดือนล่ะครั้ง
ขับรถไม่เร้ว 80-110 ครับ
กะใช้ยาว 5-7 ปีครับ

พี่มีความเห้นว่ายังไงมั้งครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับในงบประมานนี้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kobcc157

• Newbie
  • *
Accord g9 vs camry
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 14:28:34 »
การขับขี่+ช่วงล่าง+พวงมาลัย new camry เมื่อเปรียบกับ accord g9 ฟีลลิ่งต่างกันเยอะไหมครับ รอg10 ไม่ไหว เบื่อเสียงก้อกแก้กฮอนด้าครับ (ฝากพี่จิมมี่คอมเม้นงานประกอบถึงฮอนด้าทีครับ)

ออฟไลน์ top

• **
Cayenne e hybrid ตัวใหม่ ที่ความเร็วเกิน200การทรงตัวกับระบบเบรคเป็นไงบ้างครับ เห็นบางคนบอกเบรครุ่นนี้ไม่ค่อยมีความมั่นใจ และเมื่อแบตอ่อนหรือหมดแล้วใช้เครื่องยนต์อย่างเดียวอัตราเร่งหรือความแรงเป็นไงบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ช่วยเลือกน้ำมันเครื่องใส่ยาริสเอทีฟหน่อยครับ ตอนนี้จะครบ10,000กม. แรกเเล้ว ดูไว้มี liqui moly 0w20 ,shell 0w20 ,ptt 0w20 ใช้ในกรุงเทพเป็นหลัก ขับไม่เกิน110ครับ

ออฟไลน์ pat643

• **
ในรถยนตน์รุ่นใหม่ที่เขาทำให้สามารถเติม e20 e85 เทียบกับโซฮอลล์ 95 มีความต่างอะไรไหมครับ
เพราะเห็นหลายคน(บางคนก็ช่างศูนย์)ว่าใช้ 95 แรงกว่าเครื่องไม่ดังไม่สั่น อายุการใช้งานนานกว่า มันจริงหรือเขาสะกดจิตหมู่กันไปเองครับ