ผู้เขียน หัวข้อ: มาเลเซีย เพื่อนบ้านเราเค้าเริ่มรณรงค์เรียกร้อง Lemon Law กันแล้ว บ้านเราถึงเวลาหรือยังครับ  (อ่าน 17333 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ตามข่าวนี้ครับ : Introduce lemon law to protect car buyers, gov’t urged

https://paultan.org/2019/02/15/introduce-lemon-law-to-protect-car-buyers-govt-urged/

อุตสาหกรรม และตลาดรถยนต์ 2 ประเทศนี้ ในความรู้สึกผมดูคล้ายกัน ตอนนี้เค้ากำลังจะเริ่มรณรงค์เรียกร้อง Lemon Law เหมือนในประเทศที่เจริญแล้วหลายๆประเทศ

ใครที่พอรู้จักหน่วยงาน องค์กรคุ้มครองผู้บริโภคทั้งหลาย น่าจะเริ่มในบ้านเรากันได้แล้วนะครับ .... นักการเมืองเลือกเรื่องนี้มาหาเสียงบ้าง ผมว่ามีคนสนับสนุนเยอะนะ  ;)
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
คือ เรามีอยู่แล้วป่าวครับ ....

ที่ผ่านมารถมีปัญหา ค่ายรถยนต์ของเราก็มีทั้ง ซ่อม เปลี่ยน และคืนเงินให้ลูกค้าไม่น้อยนะครับ ... ถ้าซ่อมแล้วลูกค้าไม่มั่นใจ ก็ขยายรับประกันให้ แบบที่ CX5 ทำ

อย่างฟอร์ด แร็ปเตอร์ ก็เปลี่ยนคันใหม่ให้ สำหรับลูกค้าที่รถมีปัญหา ...

บ้านเรามีนานแล้วครับ และ สคบ ในไทยเราก็เป็นที่พึ่งของประชาชนได้ดี

หลายๆเรื่องมาเลเซียไม่ได้นำเราครับ ตามหลังเราหลายเรื่องเลยด้วยซ้ำ ....

อย่าคิดว่ามาเลเซียเจริญกว่าเราในเรื่องพวกนี้เลยครับ เค้าล้าหลังกว่าเราเยอะ

ออฟไลน์ Puppu

ผมก็สนับสนุนอยากให้มีครับ แต่ในประเทศที่ผู้ผลิตรถยนต์ เสียงดังกว่าผู้ซื้อ...

ไม่เห็นแสงสว่างเลยครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

อ่านคอมเม้นท์ใต้ข่าวนี้ดูนะครับ คนมาเลย์มาเม้นได้น่าสนใจมาก ... แล้วคุณจะรู้สึกว่า บ้านเราดีกว่าบ้านเค้าเยอะครับในเรื่องนี้ ...

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ออฟไลน์ Puppu

ไทยก็มีอยู่แล้วไงครับ

ถ้าไทยเรามีอยู่แล้ว บริษัทรถคงไม่บอกว่า เราไม่มีนโยบายเปลี่ยนคันใหม่ ครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ onbit40

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าไทยเรามีอยู่แล้ว บริษัทรถคงไม่บอกว่า เราไม่มีนโยบายเปลี่ยนคันใหม่ ครับ

ก็ถือว่ามีอยู่แล้ว แต่เป็นในแนวทางไม่ดุแบบฝรั่งเค้า  ถึงไม่ดุก็เปลี่ยนรถคืนเงินมีอยู่นะ เพียงแต่ไม่ทุกค่าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ที่เค้าบอกมาอย่างนั้นก็เพื่อป้องกันลูกค้าบางคนที่เอะอะ ก็จะร้องเปลี่ยนคันใหม่ไงครับ ... ซึ่งบางปัญหามันแก้ไขได้โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนคันใหม่ ...

เคยเจอไหมล่ะ ขับไป 3 เดือน มาบอกไม่ถูกใจขอคืนรถ และขอคืนเต็มจำนวนด้วย ถามว่าเป็นไปได้ไหมครับ ....

ที่ผ่านมา ทุกยี่ห้อในไทย เคยทั้ง คืน ทั้งเปลี่ยนรถให้ลูกค้ามาแล้วทั้งนั้นครับ และเยอะด้วย เพียงแต่หลายๆเคสไม่เป็นข่าวเท่านั้นเอง

ที่ผ่านมาฟอร์ดที่ใครๆว่าแย่ก็เปลี่ยนคันใหม่ให้ลูกค้าโดยไม่อีดออดอะไร .... แต่ถึงแม้ไม่เปลี่ยน เรื่องถึง สคบ ก็คงไม่รอดอยู่ดี และหลายเคสที่ สคบ เป็นตัวกลางให้กับลูกค้าได้ดี จนเป็นที่พอใจ และกระทู้ล่าง ที่โดนศูนย์ฮอนด้าใส่น้ำยาที่ไม่ได้สั่งลงไป พอลูกค้าโวยทางฮอนด้าก็รับผิดชอบให้โดยการคืนเงิน (ถ้าคุณอ่านนะ) นี่ก็แสดงถึงว่าผู้จำหน่ายรถยนต์ในไทยเรา มีความรับผิดชอบมากพออยู่แล้ว และทำได้ดีโดยไม่ต้องมี Lemon Law มาบังคับเลย ...

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ตอนแรกอ่านแค่หัวกระทู้ นึกไปถึง การส่งเสริมการปลูกมะนาว  ::) ::) ::)
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ SM.

กม. บ้านเรา ดีนะครับ อย่างที่ผมเคยบอก มันอยู่ที่การเอาจริงเอาจังกับ กม. มากกว่าครับ

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
กม. บ้านเรา ดีนะครับ อย่างที่ผมเคยบอก มันอยู่ที่การเอาจริงเอาจังกับ กม. มากกว่าครับ

เห็นด้วยครับ มีน้อยจริงๆที่อยากให้ปรับปรุง ส่วนใหญ่ไปหนักทางผู้มีอำนาจบังคับใช้ ไม่ค่อยจะเป็นไปในทางที่ควรจะเป็น  :'(

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
บ้านเราเห็น บริษัทรถยนต์เป็นผู้ลงทุนที่สำคัญมาก จะทำอะไรแรงๆคงเป็นไปไม่ได้ คนใช้ที่เจอปัญหา คงต้องใช้  สื่อsocial networkกันต่อไปในการเรียกร้องหาความรับผิดชอบ

ออฟไลน์ moo36

ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เลยต้องไปค้นดู ก็เพิ่งรู้ว่า เรามี พรบ. ความรับผิดต่อความ ชํารุดบกพร่องของสินค้า ประกาศมาปีที่แล้ว

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 22:08:39 โดย moo36 »
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ Altima

คือ เรามีอยู่แล้วป่าวครับ ....

ไม่มีครับ

Lemon law คือถ้าซ่อมไม่จบ 3 รอบ จะได้เงินคืน 100%

ที่ทำกันมาคือผู้ขายใจดีคืนเงินหรือแค่เปลี่ยนรถเฉยๆ

ถ้าประเทศเรามี Lemon law รถอย่าง Fiesta คงไม่มีขับกันบนถนนแล้วครับ

ออฟไลน์ kleang1

• Jr. Member
  • **
มันคืออะไรคับ lemon law?
Lemon Law คือคำเรียกกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคในกรณีที่ซื้อสินค้ามือหนึ่งแล้วพบความชำรุดหรือบกพร่องในการใช้งาน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ก็อยากให้มีครับ แต่บอกเลยว่ายากมากๆ ต่อให้มีจริงก็ยากสุดๆที่จะเกิดในทางปฏิบัติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะเอาอะไรกับพี่ไทย เป็นยังไงมาก็เป็นอย่างงั้น

ออฟไลน์ delete

ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เลยต้องไปค้นดู ก็เพิ่งรู้ว่า เรามี พรบ. ความรับผิดต่อความ ชํารุดบกพร่องของสินค้า ประกาศมาปีที่แล้ว

:)

ยังไม่มีครับ เป็นแค่ร่างพระราชบัญญัติ
ยังไม่ผ่านออกมาเป็นกฎหมาย

ปัจจุบันมีเพียง พรบ.ความรับผิดอันเกิดจาก สินค้าไม่ปลอดภัย

ความรับผิดอันเกิดจากสินค้าชำรุดบกพร่อง(lemon law) ยังไม่ออกมาใช้บังคับ