ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับสี่ full time แบบ Subaru ใส่ล้อที่ offset ไม่เท่ากันได้ไหมครับ  (อ่าน 6108 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ที่รู้คือล้อ-ยางต้องขนาดเดียวกัน เพื่อได้ขนาดเส้นรอบวงล้อที่เท่ากันเป๊ะๆ จะได้ไม่มีปัญหากับ center diff (เอาจริงๆในคู่มือให้ใช้ยางยี่ห้อเดียวกันด้วยซ้ำ)

ถ้าเอาตามที่อ่านมาก็ดูเหมือนจะใช้ล้อคนละ offset ได้ ... แต่เอาเข้าจริง ล้อ Subaruที่ขายๆกันก็มีแต่แบบเท่ากันทั้ง 4 ล้อ จนไม่แน่ใจว่าถ้าล้อ offset ไม่เท่ากัน (เช่น หน้า 18*8 +48 หลัง 18*8 +44) ใส่ไปแล้วจะมีปัญหาอะไรไหม

แฟนๆรถขับสี่เคยมีประสบการณ์ตรงนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ S6

ไม่มีปัญหาครับ
ปัญหาคือตอนซื้อ 4 ล้อมันมีแต่ Offset เท่ากันหมด

ออฟไลน์ Turin

ไม่มีปัญหาครับ
ปัญหาคือตอนซื้อ 4 ล้อมันมีแต่ Offset เท่ากันหมด
ขอบคุณครับ
ตอนนี้คืออยากได้ล้อ 18*8 หรือ 18*8.5 แต่ล้อที่ชอบและมีขายอยู่ offset หน้า-หลังไม่เท่ากัน เลยขอมาปรึกษาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 17:01:43 โดย Turin »

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
จะลำบากแค่ตอนยางรั่วครับ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าล้อนั้นๆทุกอย่างเท่ากันหมดต่างกันแค่ off-set ก็ใส่ได้ครับ  ไม่มีปัญหาอะไร

โดยปกติล้อที่ Off-set ไม่เท่ากันมักจะทำมาเผื่อรถพวกขับหลังเป็นหลัก  แต่ Subaru ส่วนใหญ่คือรถที่มีพื้นฐานมาจากขับหน้าแล้วมาเพิ่มเป็นขับสี่โดยแบ่งแรงขับไปล้อหลังจึงนิยมทำ off-set ล้อเท่ากันหมด
ยกเว้นกลุ่มที่เป็นเกียร์ธรรมดากับพวก WRX ที่แบ่งแรงขับเคลื่อนแบบ 50:50  หรือแบบ 41:59 เน้นไปทางขับหลัง ซึ่งคนที่ขับรถกลุ่มนี้บางทีก็เปลี่ยนใส่ล้อหลังยื่นกว่าล้อหน้าหรือไม่ก็กว้างกว้าล้อหน้านิดหน่อยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

เดาจาก​ porsche.  หลายรุ่นก็ล้อหลังกางออกมากกว่าล้อหน้า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แล้วถ้าสลับล้อหน้าไปหลัง จะมีผลอะไรไม๊ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ S6

แล้วถ้าสลับล้อหน้าไปหลัง จะมีผลอะไรไม๊ครับ

มีผลนิดหน่อย
Subaru รุ่นแรกๆ ฐานล้อหน้ากว้างกว่าล้อหลัง มาหลังปี 2006 ล้อหลังกว้างกว่าล้อหน้า